Loader

อยากทราบเรื่องการถวายของเทพครับ

Started by anita, September 20, 2010, 22:08:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สมมุติว่าที่บ้านผมมี เทพ 3 องค์ คือ พระคเณศ พระแม่สุรัสวดี พระแม่ลักษมี ผมจะถวายของ จะต้องถวายกี่ชุดอะครับ
และอยากทราบว่าพระแม่ทั้งสองพระองค์ สามารถตั้งหิ้งเดียวกันกับพระคเณศได้มั้ยครับ

การถวายของแด่เทพเจ้า ถ้านับถือ 3 องค์ เราสามารถถวาย 1 ชุดรวมกันได้ครับ ..

การประดิษฐานเทวรูป สามารถประดิษฐานร่วมกันได้ครับ ถ้าเป็นเทพเจ้าในคติเดียวกัน อย่างพระคเณศ พระลักษณมี พระสุรัสวดี

เป็นเทพเจ้าคติฮินดูเหมือนกันก็ประดิษฐานร่วมกันได้  หากเป็นเทพเจ้าต่างคติ เช่น เทวรูปฮินดูกับเจ้าแม่กวนอิม ควรจะแยกต่างหากกันครับ

เพราะฤทธานุภาพจะข่มกัน ส่งผลให้พลังในสถานที่บูชาจะอ่อนแอครับ ..
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

ผมเคยอ่านเจอว่า ถ้าจะตั้งหิ้งเดียวกันต้องเป็นเทพที่มีความเกี่ยวข้องกัน เช่น พระศิวะ พระแม่อุมา พระคเณศ สามารถตั้งหิ้งเดียวกันได้
พระนารายณ์ พระแม่ลักษมี พระพรมหม พระแม่สุรัสวดี ตั้งหิ้งเดียวกัันได้ ผมเลยสงสัยว่าถ้าประดิษฐาน พระคเณศ กะพระแม่สุรัสวดีได้มั้ยอะครับ

สามารถตั้งใด้ครับ เพราะเป็น เทพ ในคติเดียวกันครับ โดยไม่จำเป็นว่าจะต้องเกี่ยวข้องกัน ผมเคยอ่านเจอในหนังสือ (เหมือนกัน) ซึ่งเค้าไม่ให้ความสนใจเรื่องความสัมพันธ์ระหว่าเทพเจ้าเท่าไรนัก แต่จะให้ความสำคัญเฉพาะองค์ไปเลย ง่ายๆคือ ถ้าบูชาพระศิวะ ก็ไม่จำเป็นต้อง บูชา พระปารวตี พระเคณศ พระสกันท์ เพื่อให้เป็นครอบครัว อย่างนี้เป็นต้นครับ

อ่าขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แล้วอย่างนี้ถ้าเวลาจะถวายของต้องถวายเป็น 3 ชุด หรือ ชุดเดียวครับ

ตามที่คุณ คริสตังไทย ได้อธิบายครับ ถวายแยกเป็น 3 ชุด หรือรวม 1 ชุดก็ได้ครับ

ผมว่าควรอยู่ที่กำลังของเรานะคับ หรือตามแต่จะสบายใจคับ ^^~
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส