Loader

ความเข้าใจผิดเรื่องเทวรูปของพระแม่ซันโตชิกับพระแม่อุมาเทวี

Started by ศรีเคารีปุตรายะ, March 13, 2011, 14:37:21

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมยังสงสัยว่าทำไมคนไทยชอบเข้าใจผิดพระแม่ซันโตชิว่าเป็นพระแม่อุมาเทวีอยู่เรื่อยเลย 

ผมเคยไปที่ร้านๆหนึ่งแถวราชนัดดาอ่ะคับ  ผมบอกอยากได้เทวรูปพระแม่อุมาเทวีสักองค์ เขาดันเอาเทวรูปองค์พระแม่ซํนโตชิมาให้เฉยๆ

ไม่เข้าใจเหมือนกัน ผมก็บอกว่าไม่ใช่แม่อุมา แม่ซันโตชิต่างหาก ผมเลยต้องนั่งอธิบายให้เจ้าของร้านฟังและเอาหนังสือที่ผมติดตัวไปด้วย

เป็นหนังสือเกี่ยวกับตำนานเทพอ่ะัคับให้เขาดูเป็นการยืนยัน จนเขาเื่ชื่ออะคับ ส่วนมากคนไทยเราเข้าใจผิดกันเยอะเรื่องเทวรูปพระแม่ซันโตชิกับเทวรูป

พระแม่อุมา จนบางคนเชื่อว่า พระแม่ซันโตชิกับพระแม่อุมาเป็นองค์เดียวกับด้วยซ้ำไป ผมก็รู้ว่าทุกพระองค์นั้นก็คือองค์เดียวกัน แต่ในการบูชาก็บูชาใน

แบบที่ต่างกันตามแต่ละองค์ ผมอยากจะให้ผู้ที่ได้อ่านกระทู้นี้ ช่วยแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้ทีคับ ว่ามีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง ผมไม่อยากให้คนไทย

เข้าใจผิดเรื่องพระแม่ซันโตชิเป็นพระแม่อุมาอ่ะคับ

พระแม่ซันโตชิ (ซึ่งคนไทยเข้าใจผิดว่าเป็นพระแม่อุมาเทวี)

พระแม่อุมาเทวี (เคารีมาตา)

ปล.โปรดพิจารณาและแสดงความคิดเห็นด้วยคับ หากเป็นการดูหมิ่นหรือทำให้ใครเสียหายก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยคับ

โอม ศรี ซันโตชิ มาตา นะมะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ที่คนไทยไม่ค่อยรู้จักพระแม่ซันโตชิ ก็ไม่ใช่ความผิดของคนไทยนะ แต่เป็นหน้าที่ของผู้ที่เกี่ยวข้อง ต้องประชาสัมพันธ์ เผยแพร่ทางสื่อต่าง ๆ ให้คนรู้จักกันทั่วไป

และชาวบ้านส่วนใหญ่ เขาจะสนใจเรื่องที่ทำให้เขารวย เรื่องปากท้อง รองลงมาก็เรื่องดารา เรื่องซุบซิบ เขาไม่มาสนใจศึกษาหรอกครับ ว่าพระแม่ในศาสนาฮินดู มีพระองค์ใด และต่างกันอย่างไรบ้าง

ลองถามแม่ค้าในตลาดดูสิ ว่า นางเอกเรื่องทัดดาว บุษยา ชื่ออะไร หรือพระเอกมงกุฏดอกส้มชื่ออะไร คงตอบง่ายตอบคล่อง

อยากให้คนไทยรู้จักพระแม่ซันโตชิมาก ๆ ก็ช่วยประชาสัมพันธ์สิครับ ผมก็ยินดีช่วยอีกแรงหนึ่งครับ ผมก็นับถือพระแม่ซันโตชิอยู่เหมือนกัน แต่ยังไม่สะดวกไปเช่ามาบูชา อยู่บ้านนอกไกลปืนเที่ยงอ่ะ
โอม ศรี คเณศายะ นะมาหะ

มิเชลล์เคยได้รู้มานะคะว่าพระแม่ซันโตชีมีพระสิริโฉมงดงามเหมือนพระแม่อุมาเทวีผู้เป็นย่ามากอ่ะค่ะ แล้วท่านก้อเข้ามาในบ้านเราไม่นาน ด้วยความที่จิตรกรวาดหรือปั้นพระแม่ให้เหมือนพระแม่อุมาที่สุด และการที่พระแม่ถือตรีศูล กับ ดาบด้วยจึงอาจทำให้คนในบ้านเราเข้าใจผิดก็เป็นได้ค่ะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

คับผม

ผมเองก็ประชาสัมพันธ์อยู่เสมอๆคับ

หวังว่าคนไทยคงจะเข้าใจกันได้ถูกต้องซักที

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति