Loader

มาช่วยกันเล่าหน่อยดีไหม

Started by Vek Kali Amman, June 24, 2009, 12:59:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สมาชิกใหม่ครับ  อยากรู้ว่าแต่ละคนบูชาเจ้าแม่กันอย่างไรบ้างครับ  ปฏิบัติอย่างไร และรู้สึกต่อท่านอย่างไร มาเล่าสู่กันฟัง หน่อยดีไหมครับ. เล่าองค์อื่นด้วยก็ได้นะครับ.

อุ้ย!! เรียกเจ้าแม่เลยเชียว

ตอบเป็นการส่วนตัวนะครับ การปฏิบัติบูชาของผม เป็นแบบอย่างของผมเอง คือไม่ตึงหรือเน้นพิธีการจนเป๊ะๆๆๆ แต่ก็ไม่หย่อนขนาดยกมือไหว้แบบขอไปทีครับ ผมทำดีที่สุด ประณีดที่สุดเท่าที่คนคนนึงจะทำได้ครับ และที่สำคัญไม่แหกคอก ขอบเขตประเพณี หรือ แนวทางของพิธีกรรมที่ยึดถือกันมาครับ

ศรัทธา คือ ความเชื่อ ความเชื่อ คือ ศรัทธา การบูชาพระองค์ของผม ต้องแยกให้ออกก่อนครับ แน่นอนว่าผมต้องศรัทธาในทุกๆ พระองค์ผมถึงนับถือ แต่จะนับถืออย่างไร ระหว่าง ศรัทธาจนงมงาย หรือ ศรัทธาแบบมีสติ

ถ้าเราบูชาด้วยจิตอันทุกข์ร้อนคงไม่ถูกวัตถุประสงค์ในการบูชาเท่าไหร่ เช่น ทำอย่างงี้ถูกหรือไม่ ทำอย่างงี้ผิดหรือเปล่า ถ้ามัวแต่คิดเช่นนี้การบูชาไม่เป็นผลแน่นอนครับ เพราะแทนที่จิตจะจดจ่ออยู่ที่การบูชา กลับกลายเป็นอย่างอื่น จริงอยู่ที่เราต้องคิดถึงเรื่องถูกผิด แต่สิ่งสำคัญกว่าอื่นใด คือ สติครับ ถ้าเราคิดว่าเราทำแบบมีสติรู้อยู่ตลอดเวลา การบูชาย่อมเป็นผลอย่างแน่นอน

- คนไม่มีทรัพย์ บูชาไม่ได้เพราะขาดเครื่องบูชา จริงหรือ ?
- คนแขนด้วน บูชาไม่ได้เพราะไม่มีมือมาคอยอารตี จริงหรือ ?
- คนขาด้วน บูชาไม่ได้เพราะไม่สามารถทำทักษิณาวัตรได้ จริงหรือ ?
- คนเป็นใบ้ บูชาไม่ได้เพราะท่องมนตราไม่ได้ จริงหรือ ?

จริงๆ แล้ว บูชาอย่างไรล่ะให้ทุกพระองค์รับรู้ นั่นคือ บูชาแบบปราณีต จิตสงบ เกิดสติ เกิดสมาธิ และเกิดปัญญา ครับ นี่คือการบูชาทุกพระองค์ของผม ((ยาวจังแฮะ))

รู้สึกต่อทุกพระองค์อย่างไร

- เหมือนพระองค์เป็นเจ้าของบ้าน ((หิ้งพระที่บ้าน)) เหมือนทุกพระองค์เป็นญาติผู้ใหญ่ที่ผมต้องทั้งเคารพ ทั้งรัก ทั้งเทิดทูญ ทั้งหวงแหนครับ

ผมไม่เคยคิดว่าทุกพระองค์อยู่สูงจนเกินเอื้อม เพราะยิ่งคิดว่าพระองค์สูงมากเท่าไหร่ ผมยิ่งไปไม่ถึงมากเท่านั้นครับ

ของเราปฏิบัติในแนวพุทธเป็นหลัก โดยใช้ทางสายกลาง
ทำเท่าที่จะพอทำได้ แต่ไปเน้นการนั่งสมาธิเพื่อให้ใจสงบ
และก็ได้ผลคือ ทำให้เราใจเย็นขึ้นเยอะเลย
   การบูชาเทพ เราก็ใช้หลักเดียวกัน ในความรู้สึกที่มีต่อองค์ท่าน
คือ ท่านเป็นสิ่งที่เราเคารพนับถือ เป็นแนวทางของการปฏิบัติ
แต่ก่อน เป็นคนที่ฟุ้งเฟ้อ ทำอะไรเกินตัว แต่พอมาบูชาพระศิวะ
ทำให้มองเห็นการดำรงชีวิตอย่างเรียบง่าย แต่งกายอย่างง่ายๆ
กินอยู่อย่างเรียบง่าย ทำให้ชีวิตมีความสุขมากขึ้น รู้จักการ
เป็นผู้ให้เหมือนท่าน
   ทุกวันนี้ เป็นผู้ให้ๆๆๆมาตลอด อยากบอกว่า ให้จนหมดตัว
กับทุกๆคนที่เข้ามา ตอนนี้ ตกเป็นจำเลยของสังคมเพราะให้
คนรอบข้างดูถูกเหยียดหยาม โดนประนามว่าเป็นคนโกง
คนเลว
   แต่ก็ไม่ย่อท้อต่อการบูชา เพราะเชื่อว่า เราทำดี ต้องได้ดี
และจะปฏิบัติตามแนวทางของพระองค์ท่านต่อไป เพราะ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือการให้อภัย

สำหรับผม  ส่วนตัว  ผมบูชาพระแม่ ด้วยความรัก และความตั้งใจต่อพระองค์  ปฎิบัติ ด้วยความภักดี ไม่ได้ปฎิบัติโดยการวิงวอนขอ   แต่ในบางคราวที่เรามีเรื่องเดือดร้อน ก็บอกกล่าวกับท่านถึงทุกข์ที่เรามี  ให้ท่านเมตตาชี้ทางให้เรา
    สวดมนตร์  ถวายของต่างๆ  ถ้าทำด้วยความตั้งใจ  ความรัก ศรัทธา และ สติ  เชื่อเถอะครับ ว่า ทุกสิ่งจะสัมฤทธิเองด้วยพรแห่งมาตาที่ท่านมอบให้แก่ผู้บูชา   
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

Quote from: Purple_Tulip on June 24, 2009, 15:41:40
ของเราปฏิบัติในแนวพุทธเป็นหลัก โดยใช้ทางสายกลาง
ทำเท่าที่จะพอทำได้ แต่ไปเน้นการนั่งสมาธิเพื่อให้ใจสงบ
และก็ได้ผลคือ ทำให้เราใจเย็นขึ้นเยอะเลย
   การบูชาเทพ เราก็ใช้หลักเดียวกัน ในความรู้สึกที่มีต่อองค์ท่าน
คือ ท่านเป็นสิ่งที่เราเคารพนับถือ เป็นแนวทางของการปฏิบัติ
แต่ก่อน เป็นคนที่ฟุ้งเฟ้อ ทำอะไรเกินตัว แต่พอมาบูชาพระศิวะ
ทำให้มองเห็นการดำรงชีวิตอย่างเรียบง่าย แต่งกายอย่างง่ายๆ
กินอยู่อย่างเรียบง่าย ทำให้ชีวิตมีความสุขมากขึ้น รู้จักการ
เป็นผู้ให้เหมือนท่าน
   ทุกวันนี้ เป็นผู้ให้ๆๆๆมาตลอด อยากบอกว่า ให้จนหมดตัว
กับทุกๆคนที่เข้ามา ตอนนี้ ตกเป็นจำเลยของสังคมเพราะให้
คนรอบข้างดูถูกเหยียดหยาม โดนประนามว่าเป็นคนโกง
คนเลว
   แต่ก็ไม่ย่อท้อต่อการบูชา เพราะเชื่อว่า เราทำดี ต้องได้ดี
และจะปฏิบัติตามแนวทางของพระองค์ท่านต่อไป เพราะ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือการให้อภัย

การให้เป็นสิ่งที่ดีค่ะ

ฟ้ามีตา  คนที่เราทำดีด้วยไม่เห็น  แต่ท่านรับรู้ค่ะ

และแน่นอน องค์ท่านไม่เคยทอดทิ้งผู้ปฏิบัติดีหรอกค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอมีส่วนร่วมหน่อยนะ  สำหรับเราการปฏิบัติและบูชาองค์ท่านเป็นไปความรัก+ความตั้งใจและความศรัทธาจิงๆค่ะ
เหมือนพี่กาลิทัสว่าไว้  เหมือนท่านป็นญาติผู้ใหญ่ของเราที่เรารักและเคารพนับถือ  อย่างเมื่อก่อนโน้นนนน..นานแล้วจิงๆ
บูชาอาทิตย์ละครั้งเอง  เพราะเราเป็นมนุษย์เงินเดือนนี่จ๊ะเช้าตื่นมาก้อรีบไปทำงาน  เย็นถึงบ้านก้อเหนื่อยๆเพลียๆแหล่ะ
จะจุดธูปไหว้ตอนกลางคืน..ก้อเอ๊ะจะดีหรอ?? ก้อจะไหว้และบูชาเฉพาะวันอาทิตย์ (ดูม๊านทำ..อย่าได้เลียนแบบ) เปนอย่างนี้มาได้สักพักนึง
แต่แล้วเราก้อได้ค้นพบว่า การบูชาพระองค์ท่านนั้นไม่เกี่ยวกับเรื่องของเวลา..ไม่เกี่ยวกับเรื่องของความอลังการว่าจะต้องถวายเยอะๆๆ
เข้าไว้เปนยอดดีไม่สำคัญเลย  ใจและความศรัทธาเท่านั้นค่ะที่สำคัญ  (มากด้วย)  อย่างทุกวันนี้ที่ปฏิบัติอยู่ก้อจะไหว้ตอนกลางคืนนะค่ะ
ประมาณสัก 2 ทุ่มได้อ่ะค่ะ (เงียบดี) ถวายน้ำ นมสด นมเปรี้ยว น้ำหวาน ปกติค่ะ  แต่จะมีวันอังคารและวันพฤหัสค่ะที่จะถวายพิเศษหน่อย..หุหุ
เชื่อป๊ะ??..จากแต่ก่อนเฉาะมะพร้าวไม่เป็น  เดี๋ยวนี้เซียนแล๊วค๊า..พี่น้อง55++ ขอให้ทุกท่านได้รับพรจากองค์เทพที่ท่านรักและศรัทธาค่ะ..
ปฏิบัติดี  สติมาปัญญาเกิดค่ะ  พูดเยอะจังเรา ไว้มาเล่าสู่กันฟังใหม่นะค่ะ

ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

พูดถึงเรื่องเฉาะมะพร้าว  วันนั้นทำแทบตายไม่ได้ค่ะ

ต้องไปวานให้แม่บ้านเป็นคนทำให้

คุณmena_friendly  คะ  กิมเองก็ไหว้ตอนกลางคืนค่ะ บ่อยมากด้วย

เพราะว่าต้องเรียนเยอะ  ถ้าวันไหนตื่นเช้าได้ ก็จะถวายตอนเช้าค่ะ เพราะต้องไปตลาดแต่เช้ามืด

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
ช่วงที่ห่างหายไป ก็เพราะปัญหาหลายๆอย่าง
ยอมรับว่าเครียดมากๆ แต่ก็พยายามปฏิบัติให้ใจสงบ
ตอนนี้ พอมีกำลังที่จะยืนขึ้นมาสู้อีกครั้ง
อีกไม่นาน ก็คงจะมีข่าวดีมาแจ้งให้ทราบกันค่ะ

Quote from: Purple_Tulip on September 08, 2009, 01:08:29
ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
ช่วงที่ห่างหายไป ก็เพราะปัญหาหลายๆอย่าง
ยอมรับว่าเครียดมากๆ แต่ก็พยายามปฏิบัติให้ใจสงบ
ตอนนี้ พอมีกำลังที่จะยืนขึ้นมาสู้อีกครั้ง
อีกไม่นาน ก็คงจะมีข่าวดีมาแจ้งให้ทราบกันค่ะ

สู้ต่อไป ทาเคชิ!! (ว่าแต่ทาเคชินี่มันใคร)

อย่างงี้แหละครับ เกิดมาเป็นมนุษย์ ต้องมีปัญหามาให้เราเผชิญอยู่ตลอดเวลา

เพียงแต่ว่าเราจะตั้งหลักรับมันได้มากหรือได้น้อย

ผมเองช่วงระยะหลังนี้ก็เครียดๆๆ หลายเรื่องเหมือนกันครับ แต่ก็ได้พี่สวสติ

ให้กำลังใจ ((เหมือนกิ๊กกัน 555+)) เป็นพี่ชายแสนดีครับ เหมือน recycle bin ส่วนตัวของผม 555+

สู้ๆๆ นะครับ ชาว HM เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นอุปสรรคทั้งหลายไปได้ด้วยดีครับ

สุขอยู่ที่ใจ  อย่าเครียดนะคะ

ขอมีส่วนร่วมนิดหนึ่ง การบูชาพระแม่ขอให้บูชาด้วยใจ สิ่งของบูชาเป็นเพียงส่วนประกอบภายนอกแต่ที่พระแม่ต้องการก็คือการบูชาที่มาจากใจ
พระแม่ไม่เคยบังคับให้ใครต้องเชื่อพระองค์แต่ให้ใช้วิจารณญาณใช้ความคิดของแต่ละคนไตร่ตรองเหตุและผลเสมอ พระแม่ไม่เคยเลือกผู้บูชาว่าจะสูงหรือต่ำ มั่งมีหรือยากจน เพราะลูกของแม่เสมอกันทุกคนนั่นคือ เหยียบธรณีเดียวกัน

สำหรับผมหิ้งนั้นอยู่ที่ใจ คิดดี ทำดี มีจิตใจที่ดี เป็นสิ่งถวาย ต่อพระเป็นเจ้า
หิ้งที่บ้านนั้น จะช่วยเราในการยึดเหนี่ยวจิตใจ ถวายของเท่าที่มีกำลังทรัพย์
ปฏิบัติ(ภาวนา-นั่งสมาธิ)เท่าที่จะทำได้ครับ
OM JAI MATA DI

สาธุเจ้าค่ะ ท่านสมาชิกทุกๆท่าน สนับสนุนทุกความคิดเห็น แต่ด้วยภาระหน้าที่การงาน ญ บางทีกว่าจะได้ขึ้นไปไหว้พระสวดมนต์ ล่อไปเกือบเที่ยงคืน แต่ตั้งใจทำอ่ะค่ะ สวดมนต์เสร็จก็นั่งสมาธิ วันหยุดก็ใส่บาตรตอนเช้า กลับมาถวายของหน้าหิ้ง สวดมนต์เช้า สายๆไปวัด บูชาทุกๆพระองค์ แต่สำหรับพระแม่ ญ จะปฎิบัติกับท่านให้เหมือนลูกปฎิบัติต่อแม่ ถวายของที่ดีที่สุด สะอาดที่สุด  หอมที่สุด เท่าที่จะหาได้ อย่าลืมนะคะ ศรัทธา กับ งมงาย ไม่เหมือนกัน แต่เชื่อเหลือเกินค่ะ ว่าทุกๆท่านที่ศรัทธา พระแม่จะไม่ทรงทอดทิ้งแน่นอน สาธุ สาธุ สาธุ

เกตุขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ทุกคนเกิดมาก็ต้องมีความสุขและความทุกข์

กันทุกคน ทุกปัญหามีทางแก้ไขนะค่ะ ส่วนตัวเกตุเองถ้ามีปัญหาทำให้ไม่

สบายใจเกตุก็จะไปสวดมนต์ที่วัดนั่งสมาธิ ทำจิตใจให้สงบ และมีสติ

ถ้าเกตุไปใส่บาท เกตุก็จะไปปล่อยหอยขมด้วยทุกครั้ง ตอนนี้เกตุก็สบายใจมากๆๆ

เลยค่ะ เกตุเอาบุญมาให้ค่ะเกตุไปทำบุญที่วัดหลวงพ่อสดมาค่ะที่นั่นสวยมากๆๆเลย

เกตุตอนแรกก็ไม่รู้จักชื่อพระแม่หลอกค่ะ เกตุฝันเห็นรูปพระแม่

ก็เลยไปพาหุรัดและไปดูตามร้านและเห็นแบบที่ฝันก็เลยเช่ามา

บูชาค่ะ เกตุบูชาด้วยใจรักและศรัทธาในองค์พระแม่ เกตุถวาย

กล้วย มะพร้าว มน ออ้ย   น้ำแดง  ดอกดาวเรือง  ดอกชบา

ถ้าเกตุมีเวลาก็จะไปพาหุรัดไปซื้อหมากพูของคนอินเดียกิน

มาถวายพระแม่ เกตุก็ไม่รู้ว่าที่เกตุถวายให้พระแม่อยู่บางอย่าง

ถูกหรือผิดแต่ทุกอย่างเกตุทำด้วยใจรักและศรัทธาในองค์พระแม่

นะค่ะ ถ้ามีอะไรผิดพาดหรือไม่ถูกก็ชี้แนะเกตุด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณคะ

โห..พี่เกตยังซื้อหมากพู  มาถวายด้วย

กิมถวายได้แต่ผลไม้ ดอกไม้ ธูปหอม นม  และพวกธัญพืชอ่ะค่ะ

ส่วนขนมจะหาไม่ค่อยได้อ่ะค่ะ  เพราะส่วนมากเป็นส่วนผสมของไข่ด้วย

เพราะแถวนี้ไม่มีขนมลาดู ขนมอินเดียเลย  ส่วนมากจะฝากวัดซื้ออ่ะค่ะ

เค้าจะไปซื้อที่กรุงเทพเอา

กิมอยากได้ขนมลาดูมากๆๆๆ  เพราะรู้ว่าเป็นของโปรดของพระคเนช อีกอย่าง อร่อยด้วยค่ะ

กิมก็อยากทานด้วย

เห็นน้องกิมพูดถึงขนมลาดูป พี่มีไอเดียนำเสนอค่ะ พอดีพี่สาวเพื่อนพี่ เค้าก้อหาซื้อยาก แต่ เค้าใช้วิธี นี้ค่ะ คือ นำข้าวเหนียว มาจิ้มกะน้ำตาลโรยด้วยมะพร้าว เค้า บอกว่า น่าจะอแด๊ปใช้ได้เหมือนกัน แต่ พี่ว่า เค้า คงใช้หัวใจที่ศรัทธาในการทำถวาย พี่คิดว่าทำอะไรทำแต่พอดี ดีที่สุดค่ะ ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เห็นน้องกระต่ายพูดถึงขนมลาดู๊ป สมัยก่อนพี่เอาข้าวสวยครับมาปั้น แล้วคลุกกับน้ำตาลทั้งก้อนแล้วโรยงาใส่พานถวายเหมือนกันครับ เพราะตอนนั้นไม่รู้จะไปหาซื้อหามาบูชาได้จากตรงไหนครับ

ฝากไว้นิดนึงครับเรื่องการซื้อหมากแขกถวายที่พาหุรัดครับ บอกคนขายด้วยครับว่าซื้อไปบูชาพระครับ เพราะว่าเค้าจะพับไม่เหมือนกันครับ ระหว่างพับให้คนกินกับพับถวายพระครับ

เอ??แล้วอย่างนี้ที่เจี๊ยบเคยอ่านเจอตามในหนังสือที่บอกว่าใช้ขนมต้มแดงต้มขาวของไทยก้อได้ 
จริงๆแล้วถวายได้หรือป่าวอ่ะค่ะ   คือเจี๊ยบก้ออยากถวายขนมให้พระองค์ท่านด้วยนะค่ะ  แต่บางทีหายาก
เจอแต่ขนมที่ผสมไขไก่  เคยถวายขนมข้าวต้มมัดไส้กล้วยด้วยอ่ะค่ะ  ไม่ผิดใช่มั๊ยค่ะ

ขนมต้มแดง ขนมต้มขาว ถวายได้ครับ ถือเป็นขนมหวานหอม เช่นเดียวกันครับ

ขนมหวานหอมทุกชนิดที่ไม่มีส่วนผสมของไข่และเนื้อสัตว์ถวายได้ครับ

ของน้ำก็บูชาแม่ด้วยใจรักและเคารพเท่าชีวิตค่ะ
มีความสุขทุกครั้งที่ได้กราบไหว้
ที่ได้นั่งมององค์ท่าน
อบอุ่นเสมอเมื่อนึกถึงท่านค่ะ
รักแม่ของเราอยู่ที่ใจค่ะ
โอมเจมาตากาลี

[HIGHLIGHT=#ddd9c3][HIGHLIGHT=#e36c09]ของเราบูชาพระแม่ไปทั้ง2แบบ คือทั้งปรนิบัติ์และทั้งปฎิบัติ[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff] [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#e36c09]ปรนิบัติคือดูแลในการบูชา เช่น ถวายกำยาน ขึ้นน้ำ ไหว้ผลไม้ตามโอกาส หรือถ้าไปพาหุรัดก็แวะซื้อหมากแขกหรือขนมแขก ตามโอกาส ช่วงไหนไม่ว่างก็ไม่ได้ขึ้น แต่จะจุดกำยานและเปิดบทสวดทุกเช้า[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#e36c09]การปฎิบัติคือ สวดมนตร์เช้าเย็น เป็นคนดีทั้งกาย วาจา ใจ ช่วยเหลือผู้อื่นตามโอกาสอำนวย ที่สำคัญเราค่อนข้างไปทางธรรมทางพระเยอะเพราะคิดว่านั้นคือสิ่งที่ท่านอยากให้เราทำมากที่สุดสิ่งนี้คิดว่าท่านโปรดปรานและท่านคงมีประสงค์ให้เราสะสมบุญบารมี เพื่อไปพบมรรคผลนิพพาน ในอนาคตเบื้องหน้าเพื่อให้พ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดในวัฎสังขารนะคะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#e36c09]สาธุโอม  ศานติ  โอม[/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]

hindulove แสบตามากครับ...

ส่วนตัวผมเอง รักตัวเรายังไง ก็รักท่านให้มากกว่าตัวเราเท่านั้นเอง ....

ค่ะ คุณโบ๋ สั้น ง่าย ได้ใจความจริงๆ แหม ท่านอาจารย์โบ๋ ตอบซะ เห็นภาพเลย หนูกิมจ๋า บางทีพี่ก็ใช้ขนมต้มถวายเหมือนกันนะ ส่วนมากจะเป็นน้ำแดง,ผลไม้,นม,ดอกไม้อ่ะ นานๆ ถ้าไปพาหุรัตก็ไปซื้อขนมแขกมาถวายพระแม่เหมือนกัน แต่ว่าพวกเครื่องหอม กำยานนี่ขาดไม่ได้เลยบ้านพี่ (แฮ่ๆ บางทีไม่มีเวลาสวดมนต์ เจ๊เปิดเพลงเอาอ่ะ เช้าๆ )

ขอบคุณสำหรับไอเดีย ค่ะพี่ต่าย แต่ว่าถ้าเราถวายเสร็จ ก็ถือเป็นอาหารทิพย์ใช่มั้ยคะ

กิมไม่อยากทานข้าวเหนียวอ่ะค่ะ  ขอโทษนะคะ พูดเหมือนกับว่าเราหวังไว้เลยเนอะ ว่าของที่ถวายต้องเป็นของที่เราชอบด้วย

กิมก็ไม่อยากคิดแบบนี้หรอกค่ะ

แต่ว่ากิมอยากลองทำเหมือนกันค่ะ  ขนมที่เราจะถวายองค์ท่านแล้วเราทำเองอ่ะ

กิมจะเปลี่ยนความคิดใหม่ จะไม่ถวายของที่หวังผลประโยชน์ตกทอดมาถึงตน เพราะไม่งั้นก็แปลว่าเราไม่ศรัทธาท่านจริง

ขอบคุณทุกไอเดียค่ะ

ณิชาคิดว่า ความสม่ำเสมอ คือสิ่งที่สำคัญที่สุดนะคะ  ไม่ใช่ว่าอยากไหว้เมื่อไหร่ อยากขอหรือมีความทุกข์เมื่อไหร่ก็มากราบไหว้บูชาท่าน

ควรกำหนดเวลาให้ค่อนข้างแน่นอนนิ๊ดนึง เช้า หรือเย็น หรือเวลาที่สะดวก  แต่เปลี่ยนแปลงได้ถ้าฉุกเฉินหรือจำเป็นจริงๆ  ส่วนสิ่งของที่นำมาบูชา

ก็แล้วแต่ความพร้อมของผู้บูชาแต่ละคน ณิชาเชื่อว่าถ้าเรารัก เคารพและศรัทราท่านด้วยใจแล้ว  ทุกคนย่อมสรรหาสิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่ตัวเองจะ 

พึงหาหรือกระทำได้มาถวานท่านอยู่แล้ว  เพราะสิ่งที่สำคัญที่สุดในการบูชา คือ ใจ ที่เต็มร้อย
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

Quote from: Kimnei on October 13, 2009, 17:06:19
ขอบคุณสำหรับไอเดีย ค่ะพี่ต่าย แต่ว่าถ้าเราถวายเสร็จ ก็ถือเป็นอาหารทิพย์ใช่มั้ยคะ

กิมไม่อยากทานข้าวเหนียวอ่ะค่ะ  ขอโทษนะคะ พูดเหมือนกับว่าเราหวังไว้เลยเนอะ ว่าของที่ถวายต้องเป็นของที่เราชอบด้วย

กิมก็ไม่อยากคิดแบบนี้หรอกค่ะ

แต่ว่ากิมอยากลองทำเหมือนกันค่ะ  ขนมที่เราจะถวายองค์ท่านแล้วเราทำเองอ่ะ

กิมจะเปลี่ยนความคิดใหม่ จะไม่ถวายของที่หวังผลประโยชน์ตกทอดมาถึงตน เพราะไม่งั้นก็แปลว่าเราไม่ศรัทธาท่านจริง

ขอบคุณทุกไอเดียค่ะ

น้องกิม  อยากจะบอกพี่เจี๊ยบก้อเปนคนไม่ค่อยชอบทานกล้วยค่ะที่เปนหวีๆเลยอ่ะค่ะ แต่ถ้าเปนกล้วยดัดแปลงแล้วอ่ะทานได้ เช่น กล้วยฉาบ
แต่พี่เจี๊ยบก้อถวายกล้วยอยู่เปนประจำเลยนะค่ะ  แล้วก้อนำมาให้พี่ๆน้องๆที่บริษัททานกันอยู่ร่ำไป  ส่วนมะพร้าวก้อนำมาให้คนท้องกิน
ได้ทั้งแม่และก้อหลานที่อยู่ในท้องเลย  เอิ๊กๆๆ

เข้ามาอ่านกระทู้นี้อีกทีก็ยิ่งรู้สึกศรัทธาองค์เทพมากขึ้นค่ะ

และเห็นหลายๆ ท่านมีความตั้งใจ และปฏิบัติต่อองค์ท่านด้วยความจริงใจ แบบนี้น่ายินดีจริงๆ เลยค่ะ

พรุ่งนี้ใครไปงานวัดแขกเอาบุญมาฝากด้วยนะคะ

สำหรับผมบูชาท่านด้วยความรักอันบริสุทธิ์ ไม่ใช้บูชาท่านแบบเห็นว่าท่านเป็นแค่ของสิ่งหนึ่งที่น่ากลัวเลยต้องบูชาเพื่อให้เรารอดอะไรเนี่ยแหละหรือความสวยงามสวยงามครับ คนไทยส่วนมากคิดแบบนั้น เท่าที่ผมเห็น คนส่วนมากมักจะบูชาองค์เทพแบบไม่จริงจังเลยบูชาไปแบบนั้นแหละ ยกตัวอย่างคนที่บ้านผมป้าผมเอง มีรูปองค์เทพสองรูป แต่มนต์ไม่เคยสวด ของแทบไม่ถวายตั้งไว้เหมือนกับว่าให้สวยงามครับ ไม่รู้ว่าธูปกับกำยานเคยจุดถวายหรือป่าว ผมทนไม่ได้เลยอยากจะเอาลงมาบูชาเอง แต่แม่ต้องห้ามเพราะ แม่บอกว่าเขาจะทำยังไงก็เรื่องของเขาเราทำของเราให้ดีเถอะ
ผมเลยไม่เอา เทวรูปหรือรูปภาพองค์เทพของผมขึ้นห้องพระเลย เพราะห้องพระป็นห้องนอนของป้าด้วย บ้างที่ผมจุดกำยานถวายองค์เทพในห้องเขาก็เปิดประตูมาดู แล้วทำปากเบี้ยวจมูกเบี้ยวใส่ผม แสดงให้รู้ว่า กลิ่นกำยานนี้เหม็น ผมก็คิดในใจว่าถ้าเหม็นก็ไม่ต้องเปิดมาดม ใครใช้ให้ดม เราจุดถวายองค์เทพ คือ เราแค่ สวดมนต์ ถวายของสักการะท่าน อารตีถวาย นั้งสมาธิระลึกถึงท่านด้วยใจที่ดีก็ดีแล้วครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้