Loader

จะไปวัดวิษณุครับ

Started by sorry199, December 02, 2012, 06:06:17

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ พอดีผมเป็นมือใหม่ อยากจะไปวัดวิษณุเพื่อไหว้องค์เทพต่างๆเลยอยากจะถามว่า มีข้อห้ามอะไรยังไงบ้างครับ
เวลาไปจะได้ไม่ทำอะไรผิดมารยาท ผมได้ไปวัดแขกสีลมมาแล้ว เลยอยากไปวัดวิษณุบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าสะดวกละก็นั่ง BTS ไปลงสถานีสุรศักดิ์ และลงฝั่งที่จะออกไปทางสะพานตากสิน แล้วนั่งรถมอเตอร์ไซต์รับจ้าง 20บาท ครับบอกว่าไปวัดวิษณุครับ วัดนี้คนไทยไปกันไม่ค่อยเยอะส่วนใหญ่จะเป็นคนอินเดียมากกว่าครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

วิธีไปผมทราบแล้วครับ พอดีบ้านผมอยู่ท่าน้ำนนท์ เดียวนั่งเรือด่วนไปลงสาทรแล้วนั่งวินไปครับ
แต่ที่อยากจะถามคือมารยาทในการเข้าสถานที่ครับ เห็นเค้าบอกว่ามีช่วงเวลาปิดเพื่อทำพิธีทางศาสนาด้วย เลยอยากทราบครับ จะได้ไปแล้วไม่งงครับ

December 03, 2012, 08:43:40 #3 Last Edit: December 03, 2012, 08:54:30 by กาลิทัส
วิธีการปฏิบัติเหมือนกับวัดเทพมณเฑียรครับ วันนี้ผมว่าจะไปวัดเทพมณเฑียรอาจจะเป็นไกด์ไปวัดวิษณุให้ด้วยก็ได้ครับ เบอร์ผมครับ 0842171925 ครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

วัดวิษณุ ถ้าเป็นไปได้ ไปช่วงประมาณหกโมงเย็นนะครับ จะได้อยู่ร่วมพิธีอารตีของทางวัดด้วย คนไม่พลุกพล่าน อาจจะมีแค่คุณ หรือ ใครอีกไม่กี่คนในช่วงเวลาอารตี และจะเป็นพราหมณ์ของวัดวิษณุมาทำพิธีอารตีอย่างพร้อมสมบูรณ์ และช่วงพิธีพราหมณ์อาจให้คุณช่วย หรือ ถ้าเห็นระฆังใบไหนว่าง เราสามารถไปช่วยตีได้ครับขณะที่พราหมณ์ท่านอารตี

การเข้าไปวัด เดินเข้าไปได้เลยครับ แต่สถานที่ที่เราจะไปบูชาจะต้องขึ้นบันไดไปชั้นสองครับ ขึ้นไปจะเห็นระฆังห้องอยู่หลายใบ เข้าไปก็ตีระฆังครับ เป็นการแสดงความเคารพสถานที่ครับ และเป็นการอัญเชิญเทพเจ้าด้วยอีกทางหนึ่งครับ และจะพบกับพราหมณ์ที่ประจำอยู่ครับ สามารถร่วมบริจาคทำบุญได้ อีกทั้งจุดธูป ไหว้บูชา และเดินเอาธูปไปปักที่กระถางธูปที่ทางวัดเตรียมไว้ เท่านั้นแหละครับ นอกจากนั้น ยังสามารถเดินรอบๆ วิหารด้านล่าง เพื่อไปสักการะเทพเจ้าต่างๆ รอบวัดได้อีกด้วย

((ผมชอบวัดวิษณุครับ พราหมณ์ท่านแนะนำดีมาก แม้บางทีจะพูดภาษาไทยไม่ได้ แต่ท่านก็พยายามสื่อสารกับเราครับ))

เคยไปมาสองครั้งครับ สะอาด เงียบดีครับ

อยากไปบ้างจังครับ

น้องไปมาแล้ว 3 ครั้ง ที่นี้จัดได้ว่าเป็นกันเองแบบสุด สุด แต่ไม่เคยถึงอยู่อารตรีชะที (บ้านไกล) ตอนแรกที่ไปก็เดินเข้าไปแบบกล้าๆกลัว คนอินเดียก็เขินเรา เราก็เขินคนอินเดีย 55+ พราหมณ์น่ารักมากถึงแม้จะสื่อสารยากไปนิดนึง การเดินทางน้องว่านั่งเรือด่วนไปลงท่าสาธรแล้วก็ต่อสองแถวไปลงหน้าซอย ง่ายสุดแล้ว^^
Nu Tonnum~