Loader

ทำไมต้องใช้มือขวาเท่านั้น

Started by ปุณฑริก, March 06, 2013, 13:51:06

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เรื่องที่ทำจนชินแต่ไม่รู้ลึกอีกแล้วครับ ขอถามผู้รู้หน่อยครับ ว่าประวัติการใช้มือในการทำพิธีต่างๆ ทำไมมือซ้ายฮินดูถือว่าสกปรก มือขวาถึงสะอาด หรือเป็นแค่ธรรมเนียมปฎิบัติหรือเกี่ยวข้องกับเทวะตำนานครับ แล้วก็เรื่องการใช้นิ้ว (นางขวา) ทำไมเวลาเจิมต้องใช้นิ้วนางขวาเท่านั้นละครับ

เท่าที่เคยได้ยินมา มือซ้ายไว้ทำธุระเวลาเข้าห้องน้ำครับ เขาเลยไม่ใช้กัน  -0-  (รบกวนผู้รู้มายืนยันอีกครั้งนะครับ)
ส่วนทำไมต้องใช้นิ้วนาวขวา เขาบอกกันว่าเป็นจุดที่สัมผัสถึงภายในจิตมากที่สุดครับ แต่ก็มีบางลัทธิ บางความเชื่อก็ใช้นิ้วอื่นในการเจิมครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#ffffff]Ohm Sri Ganesha [/HIGHLIGHT]Namah~~
Ohm Aaham Brahma asmi ~~

Ohm Sri Sarawati Namah~~
[/HIGHLIGHT]

แต่พรเคยได้ยินมาว่าการจุดธูปบูชาเทพเจ้านั้นเมื่อไหว้เสร็จควรปักธูปลงกระถางด้วยมือซ้ายเพราะมือซ้ายเป็นมือที่ทำบาปน้อยมากที่สุด(เพราะอาจจะเป็นมือที่ไม่ถนัดนัก) อันนี้แล้วแต่ จขกท.จะพิจารณาตามความเหมะสม
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

ใครมีความรู้เพิ่มเติมอีกไหมครับ แอบมาอ่าน อิอิ

จะใช้มือขวาอย่างเดียวครับในเรื่องของการถวายจะปักธูปถวายก็ควรใช้มือขวาครับท่าจะใช้มือซ้ายก็1ถือระฆังสั่นกระดิ่ง2ทำมุดดรา(ท่าลึกลับ)3การประคองสิ่งของหรือการใช้รองแขนขวาเวลาจะถวายของอย่างเคารพสุดๆเป็นต้นครับ นอกนั้นก็ไม่เกี่ยวกับอย่างอื่นครับ

การใช้นิ้วเจิมนั้น ชาวฮินดูเค้ามีความเชื่อว่า นิ้วต่างๆมีพลังมีความหมายของมัน เช่น นิ้วโป้ง มีพลังของความเเข็งแรง นิ้วชี้ มีพลังของอำนาจ นิ้วนาง มีพลังของความอ่อนโยนของหญิงสาว  (แต่ความหมายของนิ้วต่างๆมีอะไรบ้างอันนี้ก็ไม่แน่ชัดนะคะ เพราะลืมไปแล้วเหมือนกัน แต่นี้พอจำได้ลางๆ) ฉะนั้นเวลาเจิม ผู้ที่เจิมจะต้องเลือกนิ้วที่ดีที่สุดเพื่อพลังที่สมบูรณ์แบบ