Loader

มะนาว

Started by nai 3, September 13, 2009, 22:05:27

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมอยากทราบอะคัฟ
ว่าทำไมถึงเอามะนาวร้อยเป็นพวงมาลัยถวายพระแม่อะคัฟ
มะนาวมีความเกี่ยวข้องกับพระแม่อย่างไรอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ถ้าถามว่ามะนาวเกี่ยวข้องกับพระแม่ยังไงนั้นผมไม่แน่ใจนัก

แต่ถ้าถามว่าทำไมถึงใช้มะนาวบูชาพระแม่นั้น มีความเชื่อว่ามะนาวสามารถขจัด และ กักเก็บสิ่งชั่วร้ายไว้ได้ครับ

อย่างเช่นเราจะเห็นว่าบริเวณปลายตรีศูลเค้ามักใช้มะนาวเสียบไว้ เพราะอะไร เพราะเชื่อว่าเมื่อตรีศูลทำลายสิ่งไม่ดีเรียบร้อยแล้ว

มะนาวจะดูดกลืนสิ่งไม่ดีเหล่านั้นไว้ ไม่ให้แพร่กระจายออกไปได้อีกครับ

เคยแอบถามพี่ที่เค้าร้อยมาลัยมาเหมือนกันค่ะ
ข้อมูลคล้ายๆกะที่พี่ยีนส์ว่า  มะนาวช่วยขจัดสิ่งต่างๆได้
เช่นคนที่ต้องการจะทำธุรกิจการค้า  หรือต้องเจรจาว่าการอะไรต่างๆ
ผู้ที่บูชามักจะนิยมถวายมาลัยที่มีลูกมะนาวร้อยติดอยู่ด้วยอ่ะค่ะ  เท่าที่ทราบนะจ๊ะ
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

เท่าที่เคยอ่านมาก็คล้ายกับที่พี่กาลิทัสบอกน่ะครับ คือ มะนาวสามารถขจัดภูตผีปีศาจและสิ่งชั่วร้ายได้ และหากสังเกตให้ดีๆก่อนเริ่มเคลื่อนขบวนแห่ในวันวิชัยทัศมิ ซึ่งเป็นงานประจำปีของวัดแขกสีลมนั้น จะมีการปามะนาวออกไปทั้งสี่ทิศ เพื่อเป็นการขจัดสิ่งที่ไม่ดีให้ออกไปก่อนที่จะเคลื่อนขบวนแห่ครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

อืม

ได้ความรู้เกี่ยวกับมะนาวอีกแล้ว

ขอบคุณมากๆคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ใช่ค่ะ มีคนเคยบอกว่าเวลาคนออกรถใหม่ๆเค้าก้อจะเอามะนาวมาวางไว้ที่ล้อรถละก้อทับมะนาวด้วย ไว้ลองสังเกตที่วัดแขกสีลมดูนะคะเห็นเค้าเอารถใหม่มาจอดเชิญพราหมณ์ออกมาเจิมป้ายแดงกันบ่อยๆ แต่ลืมส่องดูใต้ล้อค่ะ ส่องแต่ป้ายทะเบียน หุ หุ แถมชอบจอดตรงร้านล๊อตตารี่ตรงประตูพอดีเลยนร้า หนูก้อนี่เลยค่ะ ตามหนังพระแม่มหาลักษมีเทวี "ลุงคะซื้อล๊อตตารี่พระแม่มหาลักษมี 1ใบ" ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณค่ะ

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุงครับ
ตั้งแต่อยู่เว็บนี้มา ได้ความรู้เยอะเลย
ฉลาดขึ้น เยอะเลย คับ  เหอะๆ

เหนด้วยค่ะ  รู้สึกว่าเพื่อนๆพี่ๆทุกคนมีน้ำใจให้กันและกันแบ่งความรู้ให้กันดีจัง...เปนปลื้มจังหนิ๊ 

นำภาพการนำมะนาวร้อยเป็นพวงถวายที่เทวรูปพระแม่ และปักไว้บนตรีศูลมาให้ชมกันครับ
เครดิตภาพจาก ARUL MIGU THURKADEVI HINDU SOCIETY
.
.
.
.

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ว๊าว!!    คุนพี่อักษรนี่มักจานำรูปสวยๆมาให้ชมเป็นบุญตาอยู่เรื่อยเลย_เจ๋งไปเล๊ยค่ะ  ขอบคุณมากค่ะรูปสวยจังชอบๆๆ

Quote from: คนบูชาปู่ on September 15, 2009, 14:59:13
ขอบคุงครับ
ตั้งแต่อยู่เว็บนี้มา ได้ความรู้เยอะเลย
ฉลาดขึ้น เยอะเลย คับ  เหอะๆ

ได้ยินแบบนี้ชื่นใจแท้ๆ

ภาพส่วนนี้เป็นภาพเจ้าแม่ที่วัดแขกในประเทศอังกฤษ ก็มีการนำมะนาวร้อยเป็นพวงคล้องถวายที่เทวรูปเช่นกัน

เครเดิตภาพจาก Sri Merupuram Maha Pathirakali Amman Thevasthanam Temple

ปล. ร่วมด้วยช่วยกันครับ เพราะที่นี่ก็เหมือนบ้านของพวกเราทุกคน
.
.
.
.
.

ภาพสวยมากครับน้องอักษร

อยากมีไว้ซักองค์สององค์

เทวรูป พระแม่ สวย งามมาก ขอบ จัง อิอิ

โห พวงมาลัยมะนาว ผลโตมากมาย สวยงามจังค่ะ เป็นตามที่ท่านผู้รู้ได้กล่าวไว้ เรื่อง ความเชื่อที่ว่า มะนาวสามารถขจัดและเก็บกักสิ่งชั่วร้ายได้

เทวรูปข้างบนเป็นพระแม่พระองค์ใด  นามใดเหรอคับ - -*

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

แต่ถ้าเป็นตอนนี้คงร้อยมะนาวพวงใหญ่ๆ
ถวายไม่ไหวแน่ๆเลยครับ.....?
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on March 13, 2010, 16:36:07
เทวรูปข้างบนเป็นพระแม่พระองค์ใด  นามใดเหรอคับ - -*

ก้อน่าจะเปน พระแม่กาลี มั้ง คะ

[HIGHLIGHT=#7030a0]ถ้าเป็นรูป2รูปแรก ผมว่าน่าจะเป็นพระแม่อไบรามี มากกว่าครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

March 23, 2010, 22:16:34 #20 Last Edit: March 24, 2010, 00:42:06 by เสือร้องไห้
Quote from: กาลิทัส on September 14, 2009, 13:57:37
ถ้าถามว่ามะนาวเกี่ยวข้องกับพระแม่ยังไงนั้นผมไม่แน่ใจนัก
แต่ถ้าถามว่าทำไมถึงใช้มะนาวบูชาพระแม่นั้น มีความเชื่อว่ามะนาวสามารถขจัด และ กักเก็บสิ่งชั่วร้ายไว้ได้ครับ
อย่างเช่นเราจะเห็นว่าบริเวณปลายตรีศูลเค้ามักใช้มะนาวเสียบไว้ เพราะอะไร เพราะเชื่อว่าเมื่อตรีศูลทำลายสิ่งไม่ดีเรียบร้อยแล้ว
มะนาวจะดูดกลืนสิ่งไม่ดีเหล่านั้นไว้ ไม่ให้แพร่กระจายออกไปได้อีกครับ
หลังจากที่อ่านโพสของพี่กาลิทัส  ใจหายใจคว่ำกับการกระทำของตัวเอง   
เสือถวายมะนาวเเด่พระเเม่  เเละใช้มะนาวเสียบตรีศูลคะ  ถวายท่านคะ  เเล้ววันต่อมาก็ขอลามะนาวลูกนั้นที่เสีบยอดตรีศูลเพราะคิดว่า
สุดยอด  สูงส่ง  เลยลามาบีบใส่น้ำอุ่นก่อนขึ้นเเข่งขันประกวดดนตรี  เเละขึ้นเวทีประกวดครั้งเเรก  เสือขาดความมั่นใจมาก 
เลยคิดว่ามะนาวที่ตรีศูลที่เราถวายท่านลูกนั้น  สุดยอด  คือสิ่งสูงสุดอยากได้กำลังใจเเละความกล้า
เลยเลือกกินลูกนั้นคะ  กะว่ากินเเล้ว  เสียงดี  มีพลัง  เข้ารอบเเน่  เเต่ก็เป็นไปดังหวัง  เพราะรู้เเค่ว่า  มะนาวเเทนสัญลักษณ์กระโหลก
มะนาว  พระเเม่ชอบ  เคยเห็นเห็นเค้าเสียบมะนาวที่ตรีศูล  ก็เสียบตามเค้ายอบรับว่าไม่ทราบจริงๆ  เพิ่งจะมารู้ความหมายนี่ละคะ
พอรู้ก็รู้สึกว่าตัวเอง  เข้าใจผิด  ตัวเองนำไปใช้ผิด  ถ้ารู้ว่าเก็บสิ่งชั่วร้ายจะไม่นำมากินเด็ดขาด  ว่าเเต่ว่า   
มะนาวที่ถวายท่านมีใครเคยลามากินบ้าง  เเละพอถวายเสร็จเค้าจัดการกันอย่างไร  กินไปเเล้วจะเกิดผลร้ายหรือไม่
ขอความเมตตาผู้รู้ตอบหน่อยคะ  ขอบคุณเจ้าของกระทู้คะ  ที่ตั้งกระทู้ที่น่าสนใจ  หากไม่เห็นกระทู้นี้ ก็คงไม่ทราบคะ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ผมก้อเคยเอามะนาวเสียบตรีศูลเหมือนกันคับ
แต่พอได้2วันดึงมะนาวออก จ้าก! ตรีศูลดำสิคับ
(ที่บ้านมีตรีศูลทั้งทองเหลืองและเรซิ่น ทองเหลืองมันจะดำ
อ่า ส่วนเรซิ่น(ปิดทอง)จะกร่อนคับทำไงดีToT)

March 25, 2010, 22:56:12 #22 Last Edit: March 26, 2010, 08:06:52 by narada
Quote from: durgakali on March 25, 2010, 12:10:55
ผมก้อเคยเอามะนาวเสียบตรีศูลเหมือนกันคับ
แต่พอได้2วันดึงมะนาวออก จ้าก! ตรีศูลดำสิคับ
(ที่บ้านมีตรีศูลทั้งทองเหลืองและเรซิ่น ทองเหลืองมันจะดำ
อ่า ส่วนเรซิ่น(ปิดทอง)จะกร่อนคับทำไงดีToT)

แหม  แหม  แหม  ....  อันนี้ มาแกล้งถามกัน ป่าว อ่ะนิ่ ปกติจะได้ รับ ความรู้ ข้อมูล จากคุณ เยอะแยะ มากมาย แต่ วัน นี้ ได้ มีโอกาศ แนะนำ

คุณบ้าง  หาก เป็น เทวรูปเรซิ่น ของผม  จะไม่เกิดปัญหากร่อนของเทวรูปเรซิ่น เรย อ่ะคร้าฟ  ง่ายๆ คร้าฟ ถ้าผมรู้ ว่า เทวรูปผม เป็นเรซิ่นผมจะ

ไม่เอามะนาวไปเสียบเด้ดขาดเรยอ่ะคร้าฟ เพราะว่า ถ้า ดำ แล้ว จะทำให้ ทำความสะอาดยากอ่ะคร้าฟ ยังไง ลองดูก่อนอ่ะึคร้าฟเผื่อ เพื่อนๆ คนอื่น จะมีวิธี ที่ดี

กว่า ผม ก็ ได้ อ่ะคร้าฟ  ไม่ค่อยสันทัด เหมือนกัน อ่ะคร้าฟ ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติม เช่นกันคร้าฟ ...

Quote from: durgakali on March 25, 2010, 12:10:55

ขอเเนะนำ  ค่ะ

ใช้เทียนไขสีเหลืองเพราะสีใกล้เคียวกับสีทองเหลืองมากสุดนำมาทาที่ยอดตรีศูล 
ที่จะสัมผะสกับมะนาว  ให้ทั่วเเละเลยมาหน่อยนึงเผื่อน้ำมะนาวไหล  ทาทั่วเเล้ว 
ใช้ผ้า  หรือทิชชู่เช็ด  ให้เศษเทียนที่ขรุขระราบเรียบ  เสมือนมีไขเทียนเคลือบไว้ 
วิธีนี้ได้ผลในระดับหนึ่งสำหรับ ทาป้องกันการกร่อนของสนิม เเต่ก็ต้องทาซ้ำทุกครั้งที่เสียบ

เพราะ  มะนาวเป็นกรด  ซึ่งเป็นกรดประเภทสารออกไซด์  จึงเกิดการกัดกร่อน
เเละเกิดสนิมได้เร็วกว่าการสัมผัสน้ำเเละออกไซด์ในอากาศ

ดังนั้น  ไขมันที่ผสมพาราฟินทำให้อิ่มตัว  จะเคลือบผิวโลหะไว้ 
ไม่สามารถทำให้น้ำซึมผ่าน  ซึ่งจริงอยู่ว่า  กรดสามารถเป็นตัวทำละลาย
ไขมันได้  เเต่ถ้าเป็นไขมันอิ่มตัว  ก็นานหน่อย  จึงเป็นสาเหตุ  ให้ต้องทาเพิ่ม 

เกริ่นไว้ก่อนคิดว่ามีโอกาศ  อยากโพส  เกี่ยวกับการรักษา  ขัดเทวรูปสัมฤทธิ์  ทองเหลือง 
ให้เงางาม  ป้องกันสนิม  เเละผิวเคลือบทองเหลืองไม่เสีย  เพราะไม่ต้องขัดบ่อยๆ 

เเต่เกรงว่า  บอร์ด  ศาสนาจะกลายเป็นบอร์ดวิทยาศาสตร์
(วิทยาศาสตร์ผนวกกับศาสตร์เเห่งการบูชา)  อันนี้ต้องขอความเห็นจากเวปมาสเตอร์ก่อนอะคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

เเล้วเพื่อนๆสมาชิกละคะ  เมื่อถวายมะนาวเเล้ว  จัดการกับมะนาวอย่างไรคะ

เก็บไว้ในห้องนอนครับ ไม่เน่าไม่เสีย มีกลิ่นหอมอ่อนๆ บางทีก็ไว้ในห้องพระ ตอนนี้หายไปหมดแล้วครับ ย้ายบ้าน

Quote from: เสือร้องไห้ on March 26, 2010, 03:05:52

ขอเเนะนำ  ค่ะ

ใช้เทียนไขสีเหลืองเพราะสีใกล้เคียวกับสีทองเหลืองมากสุดนำมาทาที่ยอดตรีศูล 
ที่จะสัมผะสกับมะนาว  ให้ทั่วเเละเลยมาหน่อยนึงเผื่อน้ำมะนาวไหล  ทาทั่วเเล้ว 
ใช้ผ้า  หรือทิชชู่เช็ด  ให้เศษเทียนที่ขรุขระราบเรียบ  เสมือนมีไขเทียนเคลือบไว้ 
วิธีนี้ได้ผลในระดับหนึ่งสำหรับ ทาป้องกันการกร่อนของสนิม เเต่ก็ต้องทาซ้ำทุกครั้งที่เสียบ

เพราะ  มะนาวเป็นกรด  ซึ่งเป็นกรดประเภทสารออกไซด์  จึงเกิดการกัดกร่อน
เเละเกิดสนิมได้เร็วกว่าการสัมผัสน้ำเเละออกไซด์ในอากาศ

ดังนั้น  ไขมันที่ผสมพาราฟินทำให้อิ่มตัว  จะเคลือบผิวโลหะไว้ 
ไม่สามารถทำให้น้ำซึมผ่าน  ซึ่งจริงอยู่ว่า  กรดสามารถเป็นตัวทำละลาย
ไขมันได้  เเต่ถ้าเป็นไขมันอิ่มตัว  ก็นานหน่อย  จึงเป็นสาเหตุ  ให้ต้องทาเพิ่ม 

เกริ่นไว้ก่อนคิดว่ามีโอกาศ  อยากโพส  เกี่ยวกับการรักษา  ขัดเทวรูปสัมฤทธิ์  ทองเหลือง 
ให้เงางาม  ป้องกันสนิม  เเละผิวเคลือบทองเหลืองไม่เสีย  เพราะไม่ต้องขัดบ่อยๆ 

เเต่เกรงว่า  บอร์ด  ศาสนาจะกลายเป็นบอร์ดวิทยาศาสตร์
(วิทยาศาสตร์ผนวกกับศาสตร์เเห่งการบูชา)  อันนี้ต้องขอความเห็นจากเวปมาสเตอร์ก่อนอะคะ
อยากรู้อะคับอย่างไรจะรออ่านนะคับคุณเสือ

ตอบให้พี่เสือครับ

มะนาวมันกักเก็บสิ่งไม่ดีอยู่ใช้ไหมครับพี่เสือ หลังจากลาแล้วเราก็เอาไปทิ้งไงครับ ใส่ถุงพลาสติกให้เรียบร้อยแล้วทิ้งไป หรือ เอาไปฝังดินก็ได้ครับ
ของเบนกว่าจะลาก็รอให้มะนาวมันดำๆนิดๆเปลือกแข็งก่อนแล้วค่อยลาออกไปครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้