Loader

เตรียมงานดีปาวลีกันยังคับ

Started by ben_ganesh, October 11, 2009, 21:42:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ดีคับพี่ๆ
ใกล้ถึงเทศกาล ดีปาวลีแล้ว
เตรียมตัวยังไงกันมั่งคับ
มีเคล็ดลับอะรัยพิเศษป่าว
สุดท้ายนี้

HappY Deepawali คับ

ขอให้รวยทุกๆคนเรยนะคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ก็ไม่ได้เตรียมอะไรมากมายเท่าไหร่หรอกครับ สำหรับผมก็เตรียมซื้อตะเกียงดินเผาเล็กๆมาไว้จุดถวาย แล้วก็เครื่องบูชาเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยจ้า
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

หมายกำหนดการ มีมาแล้วดังนี้นะคะ ก๊อปมาจากเวปสยามคเนศ ค่ะ
วัดพระศรีมหาอุมาเทวี (วัดแขกสีลม)
วันเสาร์ ที่ 17 ตุลาคม 2552

เทศกาลดีปาวลี - พิธีบูชาพระแม่ลักษมีเทวีและพระวิษณุมหาเทพ
รวมถึงเป็นงานปีใหม่ฮินดู
พิธีบูชาเช้า 09.00 น.
พิธีบูชาเย็น 17.00 น.
เสร็จพิธีอัญเชิญองค์เทวรูปพระลักษมีเทวีออกแห่

[HIGHLIGHT=#92d050]ตอนนี้เราก็ยังไม่ได้เตรียมตัวอะไรมาก แต่ ก้อ คงใช้ประสบการณ์จากปีที่แล้วคือ ต้องเตรียมประทีป หรือ เทียน ที่จุดได้นานๆ เมื่อปีที่แล้ว เทศกาลดีปาวาลี ตรงกะวัน ทำงาน ก้อ เลยเตรียมเทียนที่ไว้ใช้จุดกะน้ำมันหอมละเหยอ่ะค่ะ ก้อนกลมๆเล็กๆ จุดไว้ที่ระเบียงคอนโดก่อน เพราะจะจุดได้นาน3ชั่วโมง พอไปทำงานก้อพกไปสัก 2 อัน เอาไว้จุดตรงมุมเล็กๆหน้าออฟฟิต และ คอยออกมาดูว่าใกล้ดับรึยัง ถ้าใกล้ดับก้อจุดใหม่ พอตอนเย็นก้อ ไปวัดแขกสีลม นำประทีปไปร่วมจุดด้วย แต่ ปีนี้ทางวัด มีให้เราได้บูชาดวงประทีป คู่เล็ก ราคา  20 บาท คู่ใหญ่ 50 บาท ไปตรงตู้พระอ่ะค่ะ จะมีสมุดให้เราจดชื่อนามสกุล ในการร่วมทำบุญถวายประทีปแด่พระแม่ศรีมหาลักษมี พอ กลับมาบ้านก้อ มาจุดประทีปต่อ ให้สว่างไสว แต่ ถ้า ไม่สะดวก ก้อ จุดตรงระเบียงก้อได้นะคะ จุดจนเช้าเลยค่ะ หา เทียนหรือตะเกียงน้ำมันกะได้นะคะ แต่ ที่ เราแนะนำ ในการให้พก เทียนก้อนกลมๆเล็กๆไปด้วย เพราะ อยากให้เพื่อนๆ จุดประทีปถวายพระแม่ศรีมหาลักษมีได้ตลอดทั้งวัน อันนี้ ไอเดียเสนอส่วนตัวนะคะ ก๊อปไปใช้ได้ นะคะ ปล.เรื่องไฟต้องระวังให้ดีนะคะ ต้องเฝ้าไว้ตลอดเลย อันนี้เราต้องป้องกันไว้ก่อนเน๊อะ ปลอดภัยไว้ก่อนดีที่สุด เรา เชื่อว่า เพียงแค่เรานึกถึงพระองค์พระองค์ท่านคงเข้าใจและรับรู้ได้ในหัวใจที่ศรัทธา Happy Deepawali นะคร้า ขอให้ทุกท่าน มีความสุข สวย หล่อ รวย คนรักเยอะๆนะคร้า ^_^โอม ลักษมี โอม ขอให้พระแม่ศรีมหาลักษมีทรงประทานพรแด่ทุกๆท่านที่ศรัทธาในพระองค์นะคะ คิดดี ทำดี เป็นคนดี ถวายให้พระองค์ด้วยกันนะคร้า[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#92d050][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#92d050][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ
เพราะน้ำก็เพิ่งจะศึกษา
ไม่ค่อยทราบเท่าไร
ก้ได้ที่นี้แนะนำ
ขอบคุณจริงๆค่ะ
โอมเจมาตากาลี

คับ สำหรับผมก็จะไปร่วมแห่งองค์พระแม่ที่วัดแขกสีลมก่อน
จากนั้นก็จไปซื้อดอกไม้และของบุชาที่ปากคลอง ในใจว่าจะถวายบายศรีซักคู่หนึ่ง (ทำเองครับ)
กลับมาที่ห้องเพื่อเตรียมของถวายคงจะไม่นอนล่ะเพราะต้องทำบายศรีในระหว่างการจัดเตรียมจะจุดประทีป กำยาน เปิดมนตราถวายตลอดคืน แล้วเตรียมจัดแต่งสถานที่บูชาแบบเล็ก ๆ จะทำพิธีบูชาพระองค์แม่ในตอนเช้าและเย็นของวันอาทิตย์ที่ 18 นะคับ คงไม่ล้าช้านะคับ (สาเหตุวันเสาร์ไม่สะดวกเพราะทำงานคับ) ตอนนี้จัดเตรียมน้ำมัน การบูร เครื่องประดับ ผ้าสาหรี่ เพื่อแต่งแต่งองค์แม่น่ะคับ  สำหรับผมคงจะทำประมาณนี้ (ทำคนเดียวคับ)

ยังไม่ได้จัดเตรียมไรเลยคราบ ไว้เจอกันวันงานเเห่พระเเม่ที่วัดนะคราบ
[HIGHLIGHT=#ff0000]ขอพระเเม่จงประทานพรเเห่งความมั้งคงเเละมั้งคั้ง[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]เเก่สานุศิษย์ของพระเเม่ทุกคนด้วยเถิด[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ขอบคุนสำหรับข้อมูลด้วยคนนะคับ^^

สวัสดีครับ คือผมอยากทราบว่า เราควรมีอะไร ( ของที่ถวาย)  ที่จำเป็นต่องานนี้ (สิ่งหลัก) หรือป่าวครับ 

และอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำภาระกิจในวันที่ 17 นี้ครับ ว่าเราควรทำสิ่งใดบ้าง ในการบูชาองค์แม่อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

กิมก็เพิ่งทราบข้อมูลจากพี่ต่ายนี้แหล่ะค่ะ

เลยสงสัยว่า ในวันเทศกาลนี้ต้องจุดไฟถวายตลอดเลยใช่มั้ยคะ

อยากทราบข้อมูลเทศกาลนี้จังเลย

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ญ ก็คงจะต้องไปหาประทีปมาจุดเพื่อถวายพระแม่ใหญ่เช่นกันค่ะ ถ้าหาไม่ได้ สงสัยจะต้องเอาเทียนชัยสีแดงจากวันนวฯมาจุดไปก่อน แล้วก็คงเด็ดชบาแดงถวาย พร้อมแต่งดอกไม้หน้าหิ้งนิดหน่อย เปิดเพลงถวาย สวดมนต์เช่นกันค่ะ

Quote from: matakali on October 14, 2009, 11:00:03
ญ ก็คงจะต้องไปหาประทีปมาจุดเพื่อถวายพระแม่ใหญ่เช่นกันค่ะ ถ้าหาไม่ได้ สงสัยจะต้องเอาเทียนชัยสีแดงจากวันนวฯมาจุดไปก่อน แล้วก็คงเด็ดชบาแดงถวาย พร้อมแต่งดอกไม้หน้าหิ้งนิดหน่อย เปิดเพลงถวาย สวดมนต์เช่นกันค่ะ

[HIGHLIGHT=#00b050]แนะนำคุณ matakali ญ ค่ะ ทำไมไม่ใช้ใบกระเพราแดงถวายด้วยหล่ะค่ะ เพราะตามประวัติ พระแม่ศรีมหาลักษมี พระองค์เคยอวตาลลงมาเกิดเป็นต้นกระเพรา หรือ ในภาษาอินเดีย คือ ต้นตุลสี คือ ในตำนานได้กล่าวไว้คำๆนึงว่า พระแม่ศรีมหาลักษมี ได้มีพระนามอีก 1 พระนาม คือ ปรียาตุลสี คือ พระนางอันเป็นที่รักแห่งพระนารายณ์ค่ะ และถ้าบ้านไหนปลูกต้นกระเพรา ในอินเดียนิยมปลูกกันมากเพราะเป็นไม้มงคล บางคนก้อนำใบกระเพรามาร้อยเป็นพวงมาลัย และ จุดประทีปเล็กๆไว้ที่ใต้ต้นกระเพราในวันดีปาวาดีด้วย เช่นกันค่ะ ที่พาหุรัด ถ้าเพื่อนๆท่านไหนอยากได้สร้อยที่ทำจากก้านกระเพรา ก้อ ไปสอบถามตามร้านขายของอินเดียได้นะคะ จะมีสร้อยตุลสีขาย ทำจากก้านกระเพรา ค่ะ ขอให้ทุกๆท่านมีความสุขในวันดีปาวาลีนะคร้า ^_^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ถวายดอกชบาแดงเนี่ยนะครับ   เข้าใจอะไร ผิดหรือเป่าคับ  มันทะแม่งๆ  แต่ถ้าไม่ยึดติดจารีตประเพณี ก็ไม่ว่ากันคับ 
டொ யொஉ க்னொந் ந்ஹொ அம் இ 5555 http://picasaweb.google.com/devraajsmin

เหอ เหอ คุณมินตราเจ้าขา คุณ รฐาเจ้าขา ญ ถวายบูชาแก่พระแม่ใหญ่(ศรีมหาอุมา,กาลี,ทุรคา เทวี) และพระแม่มหาลักษมีเจ้าค่ะ เลยต้องจุดทั้งประทีบถวาย และถวายดอกชบาแดง ส่วนตัวเวลาถวายบูชาแก่พระแม่มหาลักษมี ญ จะใช้ดอกดาวเรืองเอาเจ้าค่า คิดว่าคงหาได้ง่ายอ่ะ ถวายใส่พาน แยกกันค่ะ ฮือ ฮือ  ก็ ญ ไม่รู้นี่เจ้าคะ ว่าต้องทำยังไง ขอโทษค่ะ ถ้าผิดจากหลักการไปบ้าง โอ้  ความรู้ใหม่นะเนี่ย สงสัยจะต้องไปเด็ดกระเพราแดงข้างบ้านมาใส่ในพานถวายพระแม่ลักษมีซะแล้น ขอบคุณค่ะที่แนะนำอ่ะ จัดเรียงๆ เหมือนใบพลูที่ถวายใช่ป่ะ ขอบคุณค่ะที่แนะนำ

อย่าลืม
ดอกบัวชมพูนะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำค่ะ

ใช้ใบกระเพราก็ได้ด้วย

ทำเองดีกว่า
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ถ้าผมจำไม่ผิดทางไวษณพนิกาย ซึ่งบูชาพระนารายณ์เป็นหลักนี่

ต้องมีใบกระเพราวางไว้ด้านบนของถวาย ไม่งั้นเชื่อว่าพระองค์จะไม่รับของถวายนะครับ

ส่วนคนอินเดียจะมีการปลูกกระเพราไว้ในบริเวณบ้าน เชื่อว่าเป็นไม้ศักดิ์สิทธิ์ ที่ทำให้บ้านอยู่ร่มเย็นเป็นสุข ขับไล่สิ่งไม่ดี

ตำนานที่ว่าเป็นไม้ศักดิ์สิทธิ์ ก็ตามที่น้องต่ายบอกครับ ตำนานแห่งพระแม่ตุลสีเทวี