Loader

อยากทราบว่า ผลไม้ที่ถวายแด่องค์เทพต่างๆ ควรมีกี่ชุดครับ

Started by NINJA_SAKURA, November 15, 2009, 22:29:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมอยากทราบว่า ผลไม้ที่ถวายแด่องค์เทพต่างๆ ควรมีกี่ชุดครับ คือ ผมบูชาหลายองค์แล้ว ผมอยากทราบว่าน้ำและนม ผมตั้งองค์ล่ะแก้วอยู่แล้ว
แต่ผลไม้อ่ะครับ ผมควรวางชุดละองค์ด้วยป่าวครับ หรือ จัดผลไม้แค่ชุดเดียวถวายรวมทุกองค์ได้เลยครับ ใครทราบช่วยบอกผมหน่อยน่ะครับ

ในความคิดของเรา ก็แล้วแต่ปัจจัยเรานะคะ

อย่างถ้าพอมีปัจจัยมาก ก็ถวายตามความเหมาะสมที่เรามีหรือตั้งใจอยากให้ท่านได้ทานผลไม้อะไรบ้างอ่ะค่ะ

แต่โดยส่วนตัวกิมเอง ไม่ได้อยู่บ้าน เป็นหอพัก และพื้นที่ก็ไม่อำนวยค่ะ และก็นับถือหลายๆ องค์เหมือนกันค่ะ

ปกติก็ถวายรวมๆ กันในถาดเดียว แล้วก็บอกกล่าวอัญเชิญท่าน

ผิดถูกยังไงก็ขอคำแนะนำและติเตียนจากพี่ๆ ทั้งหลายด้วยค่ะ  เพราะกิมทำแบบนี้เป็นประจำค่ะ

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ผมก็คิดอย่างงั้นแหละคัฟ
ถาดเดียว
แต่เราเพิ่มปริมาณหน่อย
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เหมือนที่น้องกิมว่ามาเลยครับ  ผมเองก็ถวายทั้งผลไม้ ขนม นม เนย ตลอดจนเครื่องบูชาต่างๆชุดเดียวเหมือนกัน (โดยจัดตามกำลังทุนทรัพย์และตามกำลังศรัทธาของเราครับ) ส่วนเวลาถวายก็จะถวายพระคเณศก่อนเป็นองค์แรก จากนั้นก็เป็นพระเป็นเจ้าองค์ต่างๆที่เราบูชาครับ    
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ในภควัทคีตาเขาบอกอย่างนี้นะครับ

เรารับประทานอาหารก่อน ก่อนรับประทานให้เอาอาหารถวายท่านก่อน แล้วค่อยนำมารับประทาน เชื่อว่าเป็นอาหารทิพย์ครับ

ตามแตศรัทธา สะดวกดีกว่าคับ ทำแล้วไม่ทุกข์ด้วย อิอิ แต่ผมขอถามนิดเนิงคับ

ในภัทวคีตา ในอินเดีย อาหารส่วนใหญ่จะเป็นมังสวิรัต ไม่มีเนื้อสัตวืปนเป็นซะส่วนใหญ่

แต่อย่างบ้านเรา มีเนื้อสัตว์ปน จะใช้วิธีนี้ได้มั้ยคั๊บ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

ปกติผมก็ถวายถาดเดียวเหมือนกันครับ ส่วนปริมาณตามปัจจัยครับ

หลังจากถวายเสร็จ ก็นำมาทานครับ หรือไม่ก็แจกจ่ายให้เพื่อนบ้านทานครับ ถือเป็นของที่เป็นสิริมงคลครับ

ส่วนของคาวพี่ไม่ถวายอ่ะกัล หุๆๆๆ จะมีก็แต่ขนมกับผลไม้

บางครั้งมีขาวโรยน้ำตาลกับงาครับ

ห๊าๆ  อย่างบ้านกัล จะถวายผลไม้ ตามเทศกาลสำคัญๆ ส่วนใหญ่จะถวายแต่ดอกไม้

เพราะที่บ้านจะไม่ค่อยทานผลไม้กัน ส่วนใหญ่ถ้าจะถวายเป็นพวกขนมนิดๆหน่อยๆ
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

กิมถวายผลไม้เป็นประจำค่ะ

และก็รับทอดต่อมากินเอง  5555+
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ถูกต้องครับ....น้ำสะอาดกับนมสด  ถวายองค์ละ 1 แก้ว  นับจากจำนวนเทพ  ไม่ใช่นับจากจำนวนเทวรูป  เช่น  คุณเจ้าของกระทู้  มีเทวรูปพระคเณศ  3 องค์  เทวรูปพระลักษมี  2  องค์  พระสรัสวดี  1  องค์ ก็คือมีเทพทั้งหมด  3  พระองค์   ก็จัดถวายน้ำ 3  แก้ว นมสด 3 แก้ว  ก็พอครับ

ส่วนผลไม้ก็เช่นกัน  อยู่ที่ว่าคุณมีเทวรูปพระเป็นเจ้าองค์ไหนบ้าง  เช่น  มีพระคเณศ  พระลักษมี  พระสรัสวดี  ก็ประมาณง่ายๆ ว่าผลไม้ที่จัดถวายต้องเพียงพอสำหรับคน 3 คน  เป็นต้นครับ  !!