Loader

อยากทราบวิธีบูชาพระกาลี.....แบบอินเดียของ่ายๆๆค่ะ

Started by mata99, October 18, 2009, 12:52:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมเป็นคนนึงครับ ที่ถวายดอกกุหลาบแดงให้กับพระแม่กาลี

แต่บังเอิญว่าผมไม่ได้ถวายท่านเพราะมีกุศโลบาย ว่านำกุหลาบหรือชบามาแทนเลือดนะครับ

แต่บังเอิญว่าผมกับแฟนที่ได้มาอยู่ด้วยกันก็เพราะบารมีของพระแม่ท่าน (( ดูโรแมนติก ))

ดอกกุหลาบแดงที่ผมถวาย ((จะบอกว่าผมคงไม่ได้ แฟนถวายมากกว่า)) เป็นเครื่องหมายแทนความรัก ครับผม แฮ่ๆๆๆ

พระแม่กาลืท่านทรงโปรดสืแดง  อาจจะเป็นไปได้ค่ะว่า ดอกกุหลาบสีแดง หาซื้อได้ง่าย ยังไงล่ะค้ะ เราก็เลยขอถวายเป็นดอกกุหลาบแทน

แต่ว่าจริงๆแล้วบางคนก็จะไม่ใช้ดอกกุหลาบน้ะค้ะ เพราะเขาถือว่า มีเลี้ยนและหนาม ถือว่าเป็นของที่มีคมอ่ะค่ะ ก็เลยคิดว่าไม่ค่อยดี

แต่ว่าตนเราถ้าไม่รู้ก็ถือว่าไม่ผิดอ่ะค่ะ เพราะท่านอภัยให้ลูกหลานเสมอค่ะ

Quote from: กาลิทัส on January 20, 2010, 13:05:44
ผมเป็นคนนึงครับ ที่ถวายดอกกุหลาบแดงให้กับพระแม่กาลี

แต่บังเอิญว่าผมไม่ได้ถวายท่านเพราะมีกุศโลบาย ว่านำกุหลาบหรือชบามาแทนเลือดนะครับ

แต่บังเอิญว่าผมกับแฟนที่ได้มาอยู่ด้วยกันก็เพราะบารมีของพระแม่ท่าน (( ดูโรแมนติก ))

ดอกกุหลาบแดงที่ผมถวาย ((จะบอกว่าผมคงไม่ได้ แฟนถวายมากกว่า)) เป็นเครื่องหมายแทนความรัก ครับผม แฮ่ๆๆๆ

หืมมม   หมั่นไส้จริงๆ  อยากจะกริ้ด   แต่บังเอิญว่าผมกับแฟนที่ได้มาอยู่ด้วยกันก็เพราะบารมีของท่าน 5555

สวัสดีครับ   บูชาพระแม่กาลีก็ต้องเน้นอะไรสีแดงไว้เยอะๆครับเพราะท่านชอบมาก และอีกอย่างหนึ่งครับลองนำมะเขือม่วงยาวจัดใส่พานถวาย และข้อนี้แล้วแต่นะครับถวายอาหารคาวได้ ส บ ม  มีเหล้าด้วยก็ดีนะครับ  อันนี้แล้วแต่นะครับ  จะถวายอาหารคาวก็ได้ไม่ถวายก็ได้แล้วแต่ครับ

Quote from: thiti on January 22, 2010, 21:11:06
สวัสดีครับ   บูชาพระแม่กาลีก็ต้องเน้นอะไรสีแดงไว้เยอะๆครับเพราะท่านชอบมาก และอีกอย่างหนึ่งครับลองนำมะเขือม่วงยาวจัดใส่พานถวาย และข้อนี้แล้วแต่นะครับถวายอาหารคาวได้ ส บ ม  มีเหล้าด้วยก็ดีนะครับ  อันนี้แล้วแต่นะครับ  จะถวายอาหารคาวก็ได้ไม่ถวายก็ได้แล้วแต่ครับ

ทำไมต้องมะเขือยาว สงสัยครับ ???

Quote from: สวายัมภู on January 22, 2010, 21:39:21
Quote from: thiti on January 22, 2010, 21:11:06

ทำไมต้องมะเขือยาว สงสัยครับ ???

รู้สึกว่ามะเขือยาวนี้จะมีความหมายคล้ายกับศิวลึงค์นะครับ เพราะผู้บูชาพระแม่กาลีจะนิยมถวายศิวลึงค์ซึ่งเป็นตัวแทนของพระศิวะหรือแทนสัญลักษณ์เพศชายซึ่งเชื่อว่าพระแม่ทรงพอพระทัย(ไม่แน่ใจนะครับ)

เรื่องถวายของคาวแก่พระกาลีได้นี่ผมทราบครับ ทางอินเดียก็มีการจัดของคาวถวายพระองค์เป็นบางโอกาสเช่นกัน แต่ทีนี้ ถ้าบ้านใดมีพระกาลีบูชาไว้ที่บ้าน โดยมากจะประดิษฐานพระองค์รวมกับพระองค์อื่นๆ เลยกลายเป็นว่าพอจะจัดของคาวถวายก็เลยเป็นการยาก ดังนั้นผลไม้ดอกไม้ พวงมาลัยนี่แหละครับดีที่สุด ส่วนเรื่องมะเชือม่วงยาวนี่ผมไม่ออกความเห็นดีกว่า เพราะว่าเป็นกุศโลบายของคนไทย ((คนอินเดียเค้าไม่ทำกันครับ))

ได้ความรู้ พร่างพรู เรย อ่ะ คร้าฟ อิอิ

แต่ที่สำคัญ อย่า รืม ไหว้ พระคเณศวรก่อน อ่ะคร้าฟ อันนิ่ สำคัญ

อันไหนที่เราคิดไม่ออก เดว เราจะคิดได้เองอ่ะคร้าฟ อิอิ

Quote from: ShiwaTat on November 01, 2009, 22:08:51
แล้วตรีศูรย์มีคุณและโทษอย่างไรครับขอความกระจางเล็กน้อย?

แต่ถ้าจะบูชาพระแม่กาลีก็มีอีกอย่าง1 เมื่อวานลืมเลย นั่นคือ ศิวลึงค์เพราะแม่ท่าโปรดปราน
ถ้าอย่างไรเสียพระแม่กาลีเป็นเทพแห่งความการุณเมตตา ดังนั้นมิควรกลัวท่าน ท่านจะดุก็ต่อเมื่อปราบมารหรือเรากระทำตัวไม่ดี

และท่านก็จะประทานพรได้อย่างเหลือเชื่อหากทำให้พรแม่ท่านพึงพอใจ แม่ใจดีมากๆๆ

เดี๋ยวผมนำเพลงบูชาพระแม่กาลีเพราะๆ แบบเพราะมากๆมาให้โหลดกัน ขับร้องโดย Anuradha Paudwal ถ้าอยากหาเพลงสวดเพระๆต้องของคนนี้ครับ

โอมชยันตรีมังคลากาลี ภัทรกาลี ปกาลีนี ดุรกาสมา ศิวธาตรี สวาหา สวาธา นโม สตูติ
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=298B85004CXOJ33VQDQRQXHT4JFPX
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=298B850059YV8[OZJ5I[7R[1YNKY3

เพระมากๆครับ

เข้าไปโหลดแล้ว เพราะมากๆๆค่ะ ขอบคุณคุณShiwatat มกๆๆค่ะ
[HIGHLIGHT=#c00000][HIGHLIGHT=#ffffff]โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮา [/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]