Loader

อยากทราบวิธีบูชาพระกาลี.....แบบอินเดียของ่ายๆๆค่ะ

Started by mata99, October 18, 2009, 12:52:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบวิธีการบูชาพระแม่กาลีแบบอินเดีย....ของ่ายๆๆนะค่ะ มือใหม่หัดทำค่ะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ  
  ชีวิตไม่มีใครเลือกเกิดได้..แต่ทุกคนเลือกที่จะเดินในทางที่ตัวเองเลือกได้..คุณเลือกเดินทางไหนค่ะ

ใจจดใจจ่อ.....จะมีคนตอบเราไหมหนอๆๆๆๆ
ขอคำแนะนำคร้าๆๆๆๆๆๆ
  ชีวิตไม่มีใครเลือกเกิดได้..แต่ทุกคนเลือกที่จะเดินในทางที่ตัวเองเลือกได้..คุณเลือกเดินทางไหนค่ะ

ของผมก็แบบง่ายๆนะครับ ก็เพียงแค่ จุดกำยาน ถวายอารตี(วนประทีป) ถวายน้ำแดง บางวันอาจพิเศษหน่อย ก็จะถวายผลไม้เพิ่มเติม ก็แล้วความสะดวก สำคัญอยู่ที่ความตั้งมั่นศรัทธาด้วยใจอันมั่นคงต่อองค์พระแม่ เพราะพระแม่ทรงเป็นแม่แห่งจักรวาล เป็นผู้ที่มีแต่ให้กับให้ ท่านไม่เคยเรียกร้องสิ่งใดจากบุตร พระแม่ท่านสถิตย์อยู่ ณ ทุกหนแห่ง แม้แต่ในตัวเรา หากเพียงเรานึกถึง และเอ่ยนามท่านด้วยศรัทธา นั้นก็เป็นการบูชาที่สูงสุดแล้วครับ

อ้อ! แล้วอีกอย่างนะครับ หากมีใครบอกว่าถ้าจะบูชาพระแม่กาลี ต้องเจาะเลือดเราไปป้ายพระโอษฐ์ท่านแล้วละก็ อย่าไปเชื่อเด็ดขาดนะครับ ทำแบบนั้นมีแต่ทำให้ท่านทรงพิโรธเอานะครับ เพราะเราก็รู้ๆกันอยู่ว่าในตำนาน ที่ท่านต้องจำใจเสวยเลือดอสูร เพราะต้องการล้างคำพรของพระพรหมที่ให้ไว้แก่อสูรร้าย  ท่านหาได้ทรงโปรดปรานในรสชาติของเลือดแม้แต่น้อย ที่สำคัญมนุษย์เรารับประทานเนื้อสัตว์เป็นอาหารซะส่วนใหญ่ เลือดของเราย่อมมีมลทินไม่มีความบริสุทธิ์ การนำเลือดไปป้ายพระโอษฐ์ท่านถือเป็นการลบหลู่อย่างร้ายแรงมาก ต้องระวังให้ดีนะครับ

ขอบคุณค่ะคุณPutthanan ตอนนี้ก็ทำแบบนั้นละค่ะ...แบบว่าไม่มีหุ่นพระแม่นะค่ะมีแต่ตรีศูล บูชาท่านผ่านตรีศูลค่ะ
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ

สาธุค่ะ ขอสนับสนุน คุณ Putthanan อีกเสียงค่ะ ผู้เป็นแม่ ย่อมมิประสงค์จะดื่มกินเลือด เนื้อ ของลูก แน่นอน ขอให้บูชาพระองค์ด้วยจิตบริสุทธิ์ รับรองได้ว่าดีแน่นอนค่ะ สาธุ ขอพระแม่โปรดประทานพรแก่ชาวHMทุกท่านให้มีความสุขบริบูรณ์ด้วยเถิด โอม ศานติ ศานติ ศานติ

หนับหนุนด้วยคน จ้า  ตอนเอาองค์พระแม่กาลีเข้าบ้านนะ พี่สาวมานอนด้วย กัวเลยล่ะ แนทบอกพี่สาวว่า

เอามาปราบมารแถวๆบ้านเนี๊ยะ พวกผีมันเยอะ (พี่สาวเจ้าของอพาร์ทเมนท์ก็ใช่)  เลยต้องขออัญเชิญองค์

พระแม่มาบูชา เพื่อช่วยเหลือ แต่ส่วนตัวไม่กลัวท่านนะเชื่อว่า เมื่อเราทำดี แน่นอนว่าพระแม่ท่านทรงรู้เห็น

และท่านก็จะอวยพรให้แก่ผู้ที่คิดดี ทำดี พูดดี ปฏิบัติดี แน่นอน

โอม เจ มาตา มหากาลี นะมะฮา

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

Quote from: mata99 on October 19, 2009, 11:27:42
ขอบคุณค่ะคุณPutthanan ตอนนี้ก็ทำแบบนั้นละค่ะ...แบบว่าไม่มีหุ่นพระแม่นะค่ะมีแต่ตรีศูล บูชาท่านผ่านตรีศูลค่ะ
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ

ส่วนกิมก็บูชาท่านอยู่ค่ะ

แต่บูชาท่านโดยที่ไม่มีองค์เทวรูปเหมือนกันค่ะ

อาศัยก๊อปรูปจากเว็บนี้ไปปริ๊นบูชาเอาค่ะ

... ขอพระแม่จงคุ้มครองนะคะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เอาง่ายๆนะครับ  ก็ทุกวัน  หรือทุกครั้งที่ไหว้  เปลี่ยนของบูชา  น้ำ นม แล้วแต่เรา   ของถวาย  นิยมของเปรี้ยวๆ ไม่ก็น้ำแดง สีที่ท่านโปรด  ตั้งใจ  สวด
   โอม เจ กาลี มา  สั้นๆ ง่ายๆ  แต่ขอให้ตั้งใจและน้อมจิตถึงพระองค์  บทสวดใดๆก็ไร้ค่า  ถ้าไม่ได้เกิดจากอำนาจแห่งความตั้งมั่นแห่งจิต

[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

สาธุๆๆค่ะ ขอบคุณนะค่ะ  ขอให้พระแม่คุ้มครองเพื่อนๆทุกคนนะค่ะ  

เพียงแค่ เอ่ยถึงพระนามของพระองค์ เรา คิดว่า พระองค์ท่านคงเข้าใจนะคะ โอม เจ มาตา กาลี หรือ โอม กาลี โอม มะก่อน ก็กลัวท่านเหมือนกัน ในภาพลักษณ์ แต่ พอเรา ศึกษา พระองค์ ทรงปราปอสูรให้หมดไปจากโลก พระองค์ต้องดื่มกินเลือดอสูรไม่ให้มาแปดเปื้อนโลกมนุษย์ เพราะ เลือด 1 หยด เท่ากับ อสูร 1 ตน แล้ว เยี่ยงใดเล่า เรา จะต้องกลัวพระองค์ เราควร รักและ เทิดทูนพระองค์ เวลาใครมาถาม ว่า พระแม่กาลี น่ากลัวป่ะ ลองเล่า ให้เค้าฟังดูนะคะ ว่า ทำไมพระแม่ถึงภาพลักษณ์ แบบ นี้ ลองเอา มาประยุกต์ใช้กับโลกแห่งความเป็นจริงได้ด้วย ว่า เราอย่ายึดติดอารายกับแค่รูปลักษณ์ภายนอก รักพระแม่มหากาลี เช่นกันค่ะ ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เป็นอะไร ที่ง่ายมาก เหมือนที่คุณ สวดมนต์บูชาพระพุทธละครับ  อย่าไปยึดติดกับประเพณีครับ เพราะเราไม่ใช่แขก คนไทยก็ต้องไหว้แนวไทยๆ  บายศรีเข้าไว้ เริศๆ
டொ யொஉ க்னொந் ந்ஹொ அம் இ 5555 http://picasaweb.google.com/devraajsmin

เกตุก็บูชาพระแม่กาลีทุกวันก็จุดกำยานถวายท่านค่ะ

และสวดมนต์ถวายพระแม่ทุกพระองค์ด้วย เกตุมีความสุข

ที่ได้บูชาท่านค่ะ

นอกจากการบูชาที่ผ่านมาแล้วนะครับ

ผมก็ปฏิบัติเฉกเช่นกันแต่ก็มีเพิ่มมาบ้างในกรณีทั้งบูชาผ่านตรีศูรย์ หรือองค์ท่าน

ผมจะร้อยพริกสืแดงสด มะนาวถวายเป็นเครื่องทรง(1-2วัน ก็ลาลงได้แล้ว)หรือแขวนที่ตรีศูรย์กรณีถวายผ่านตรีศูรย์ เปรียบเหมือนแขนและศรีษะของอสูรที่แม่ได้สังหาร

นั่นเหมือนเป็นการสรรเสริญในชัยชนะนะของแม่ท่าน และร้อยดอกกุหลาบสีแดง ร้อยดอก(ซื้อปากคลองมา 20บาท ร้อยเอง ประหยัดทำด้วยใจอิอิ)

ส่วนบทสวดผมเพิ่มเติมนะครับ

โอม ชยันตีมังคละกาลี ภัทรกาลี ปกาลินี ดรุกา สมา ศิวธาตรี สวาหา สวาธา นโม สตูติ
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]       ......Om Jai Shiwa Om TarDa......           [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณคุณShiwaTat ค่ะ สำหรับข้อมูลเพิ่มเติ่ม

และบทสวด 
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

พระกาลีบ้านผม เชื่อว่าจะบรรทมตลอดทุกเช้าจะเปิดม่าน และ สวด บท กานากาดรุกา สุพราบาตัม ถวาย ท่อนนึงสวดหมดคงไม่ไว้ ตอนเย็น ก็ถวายอารตี ปิดม่าน ไม่ค่อยได้อะไรกับพระกาลีครับ เพราะบ้านไม่ได้บูชาเป็นองค์ประธาน

อิอิ

ถ้าแบบอินเดียง่ายๆจริงๆ จะจุดประทีปก่อน ช่วงบูชา(ที่จริงจะจุดทั้งวันเลย) จุดกำยาน หากไม่มีเวลาอย่างน้อยก็ควรปฎิบัติทุกวัน ศุกร์

สวดมนตร์ให้ท่าน

ควรมีของถวาย ผลไม้บ้าง พวงมาลัยบ้าง ข้าวปยาซัมบ้าง นมบ้าง ผงขมิ้นบ้าง ผงแดงบ้างอย่างน้อยก็ควรมีดอกไม้ซักดอกก็ยังดี

หากอารตีได้ก็ยิ่งดี ส่วนใบสะเดา(เวบปารา)ควรแขวนไว้หน้าบ้านป้องกันสิ่งไม่ดี ไม่มีก็ไม่เป็นไร

ทุกอย่างต้องทำด้วยใจครับ แล้วท่าน จะอยู่กับเราตลอดไป 

ถ้าแบบอินเดีย จริงๆ เทพอาวุธ อย่างตรีศุรี จะไม่นิยมนำเข้าบ้าน เพราะจะมีทั้งคุณและโทษ

แต่ถ้าบ้านหรือหิ้ง ตั้งอยู่ในทิศทางที่ไม่ค่อยดี ก็ควรหามาถวายท่าน แก้เคล็ด

ขณะทำพิธี ควรสั่นกระดิ่งไปด้วยนะครับ

แล้วตรีศูรย์มีคุณและโทษอย่างไรครับขอความกระจางเล็กน้อย?

แต่ถ้าจะบูชาพระแม่กาลีก็มีอีกอย่าง1 เมื่อวานลืมเลย นั่นคือ ศิวลึงค์เพราะแม่ท่าโปรดปราน
ถ้าอย่างไรเสียพระแม่กาลีเป็นเทพแห่งความการุณเมตตา ดังนั้นมิควรกลัวท่าน ท่านจะดุก็ต่อเมื่อปราบมารหรือเรากระทำตัวไม่ดี

และท่านก็จะประทานพรได้อย่างเหลือเชื่อหากทำให้พรแม่ท่านพึงพอใจ แม่ใจดีมากๆๆ

เดี๋ยวผมนำเพลงบูชาพระแม่กาลีเพราะๆ แบบเพราะมากๆมาให้โหลดกัน ขับร้องโดย Anuradha Paudwal ถ้าอยากหาเพลงสวดเพระๆต้องของคนนี้ครับ

โอมชยันตรีมังคลากาลี ภัทรกาลี ปกาลีนี ดุรกาสมา ศิวธาตรี สวาหา สวาธา นโม สตูติ
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=298B85004CXOJ33VQDQRQXHT4JFPX
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=298B850059YV8[OZJ5I[7R[1YNKY3

เพระมากๆครับ
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]       ......Om Jai Shiwa Om TarDa......           [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณค่ะคุณ......Shiwa Tat

เพลงเพราะมาก ขอบคุณครับๆ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

นั่งอ่านกระทู้นี้มานานแล้วครับ มาตอบแบบกาลิทัสๆๆ กันมั่งนะครับ

เพียงแต่ว่าเวลาผมบูชาไม่มีอะไรเป็นพิเศษ เป็นเหมือนกันทุกวันไปครับ เริ่มจากเดินเข้าห้องพระสั่นกระดิ่ง 1 ครั้งครับ เพื่อเป็นการเริ่มบูชา

การจุดเทียนและตะเกียงไฟทั่งทั้งห้องพระก่อนเป็นอันดับหนึ่ง จากนั้นหันมาจุดกำยานครับ

จากนั้นก็ตั้งหน้าตั้งตาจุดธูปไหว้คุณบิดามารดา คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ สวดมนต์แบบพุทธๆ ครับ

จากนั้นก็จุดธูปไหว้บูชาพระโพธิสัตว์กวนอิมครับ ด้วยบท นำโม ไต่ซือ ....

จากนั้นก็จุดธูปบูชาทุกๆ พระองค์สวดมนต์ถวายด้วยทุกๆพระองค์บทสั้นๆ อย่าง โอม ศรี เคนศายะ นะมะฮา, โอม เจ มาตากี ฯลฯ (เป็นบทง่ายๆ ที่ผมคิดว่าผมสามารถสวดได้ตามอักขระทุกตัวโดยไม่ผิดเพี้ยน และเป็นสากลครับแค่นั้นเอง

แล้วก็นั่งสมาธิอีกซักหน่อย ((พิธีเช้าประจำวันผมเสร็จแค่นี้ ส่วนช่วงเย็นจะเป็นหน้าที่ของแฟนครับเค้าจะบูชา))

บางวันอารมณ์ดีทำพร้อมกัน แต่จะน้อยครับ ((เพราะทะเลาะกันทุกที ทำอย่างโง้นก่อนดิ ทำอย่างงี้ก่อนดิ))  555+ เลยแบ่งกันไปซะ ประมาณนั้นครับ

ถวายของทุกวันพฤหัสครับ เฉพาะวันถวายของเท่านั้นที่บ้านผมถึงจะอารตีไฟครับ

ส่วนของถวายพระแม่กาลี หลักๆ ของผมเลยก็คือ มะนาวครับ เสียบไว้ที่ตรีศูล แล้วก็คล้องพวงมาลัยที่ตรีศูลครับ

นอกจากนั้นก็จะมีน้ำแดงแล้วก็กุหลาบแดงครับผม ที่พิเศษหน่อย

ขอบคุณค่ะ......สาธุๆๆ

สมัยก่อนเคยมีพิธี"บุรุษเมธ"คือบูชายัญคนเจ้าแม่กาลีจริงๆ
และนำผู้หญิงพรหมจรรย์มาบูชายัญ โดยใช้เลือดจากคอมาบูชา

ผมไม่ได้พูดเล่นนะครับ

ในนิทานเรื่อง"สิงหาสนะ ทวาตริมศิกะ"มีชายคนนึงจะถูกบูชายัญเจ้าแม่ แล้วหนีมาได้เจอพระเจ้าวิกรมาทิตย์ พระเจ้าวิกรมาทิตย์อาสาเอาตนเองเป็นเครื่องบูชายัญเจ้าแม่แทน เจ้าแม่เลยปรากฎตัวและให้พระเจ้าวิกรมาทิตย์ขอพร ท่านขอว่าขอให้ท่านเลิกกินเลือดและอย่าได้มีการทำพิธีบุรุษเมธอีกเลย......เจ้าแม่ประทานพรให้

ที่บ้านไม่มีรูปหรือเทวรูปของท่านเลยค่ะ  แต่เคารพท่านและบูชาท่านผ่านโอรสของท่านคือพระคเณช

ทุกวันตอนเช้าก่อนจะออกไปทำงาน  ก็เดินไปที่ประดิษฐานบูชาค่ะ  จุดตะเกียง  ถวายกำยาน
สวดบทบูชาพระคเณช  แล้วก็เอ่ยปากบูชาเป็นคำพูดเลยค่ะ  เป็นภาษาไทยง่าย ๆ
เหมือนลูกพูดกับพ่อกับแม่  กับญาติผู้ใหญ่ที่เคารพ  ขอให้ท่านอำนวยอวยชัย

แล้วก็ไปทำงานตามปกติ

บางครั้งพิธีต่าง ๆ มันก็ไม่สำคัญเท่าใจหรอกค่ะ  ใจเรารักแม่  มีหรือแม่จะไม่รู้
ทำตัวเป็นคนดี  มีหรือแม่จะไม่เห็น

ด้วยอำนาจแห่งพระมารดาที่รัก  จงอำนวยชัยให้ท่านประสบสิ่งมงคลทั้งปวงค่ะ

คุณ believe in god พูดได้ดีมากค่ะ ขอบคุณมากมายค่ะ

สาธุๆๆๆๆค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

ขอบคุณนะคะ สำหรับลิ้งค์โหลดเพลงของพระแม่

เพราะจริงๆ ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะคุณ Sunshaip  แล้วคุณ Sunshaip บูชาเทพยังไงคะ  บอกเล่าสู่กันฟังบ้าง
เป็นวิทยาทานให้กับ Believe in God ค่ะ

ไม่ได้ทำอะไรมากมายค่ะ เปลี่ยนน้ำ จุดกำยาน ครอบครัวมหาเทพแห่งจักรวาลพ่อศิวะ ทุกเช้า

กลางคืนสวดชื่อพระแม่กาลี 108 จบ นั่งสมาธิถวายพระองค์ค่ะ แค่นี้เอง

ถวายท่านด้วยใจค่า

พี่มดอ่ะ มาอำเค้าอีกแล้ว ตะเองบูชาพระแม่มานานแล้วอ่ะ บอกว่าเป็นมือใหม่ 555 แวะมาแซวเล่นๆเด้อ อย่าถือสา น้องผู้รู้น้อยคนนี้เลย เอาเป็นว่า ทำเหมือนที่เคยทำแหละค่ะ หนูเชื่อว่าพี่ทำ "ดี" แล้ว ใช่ป่ะ 55555.....จุ๊บ จุ๊บ 

เอารูปมาให้อีกที ที่ตริงรูปนี้ ไอดีถุงแป้ง เอามาโพสไว้แล้ว

เพราะผมได้เอายันตระของพระแม่มาใส่ แก้สีให้เมื่อปริ้นแล้วดูสวยขึ้นและก็นำชื่อพระแม่ในภาษาอินเดียมาใส่

แล้วรีทัชรอยต่างให้ดูเนียนนิดหน่อย แล้วตั้งเรชสลูชั่นสูง

แต่ผมไม่ใส่เครดิตลงไปเพราะอยากอยากให้ทุกคนบูชาท่าน

เพราะท่านเป็นเป็นเทพแห่งความเมตตาและกรุณาจริงๆ

ด้วยนัยยะแลปรัชญาต่างๆที่แฝงอยู่ในองค์แม่ทั้งหมดล้วนแล้วแต่คือปรัชญาความเป็นจริงแห่งธรรมชาติ

ดังนั้นแล้จะบูชาพระแม่กาลีด้วยเหตุผลใด ก็ขอให้บูชาด้วยใจ

ไม่มีผิดไม่มีถูก แล้วเมื่อเราตั้งใจเดี๋ยวเราก็จะรู้เองว่าคควารบูชาท่านอย่างไรต่อไป

เพราะการบูชาเกิดากจิตที่สงบ

เมื่อจิตใจสงบ จึเกิดสมาธิ เมื่อจิตเกิดสมาธิ ย่อมเกิดปัญญา หลักนี้ก็เป็นคำสอนของพระพุทธศาสนาที่เรานำมาสามารถประยุกต์

ได้ในการบูชาทุกความเชื่อ ทุกองค์เทพ เทวี ทุกสายญาน ทุกศาสนา

"ขอให้ศีล สติ สมาธิ ปัญญา จงสถิตแก่ทุกท่าน เมื่อกำเนิดเกิดแล้ว

ประสิทธิกับทุกท่านแล้ว ก็ขอให้พระแม่กาลี มาตา ประทานพร อันเป็นมงคลด้วยบารมี

ของพระองค์แม่ต่อเหล่ามนุษย์ ผู้ยังอยู่ในห้วงแห่งกรรมและเวียนว่ายอยู่ในวัฒสงสาร ได้พบทางสว่างแห่งการดำเนินชีวิต

เพื่อสู่หนทางแห่งความสงบ ขอพระแม่ ประทานพรแก่ท่านทุกคน"

"โอม ชยันตรี มังคลากาลี ภัทรกาลี ปกาลินี ทุรคา สมา ศิวธาตรี สวาหา สวาธา นะโมสตูติ"

ทิ้งท้ายเวลาต้องการบทสวดที่เสียงเพราะๆดนตรีดีๆ ฟังแล้วสบายใจแนะนำของ Anuradha Paudwal เธอร้องได้เข้าถึงจริงๆไม่เชื่อเข้ายูทูบ

หรือimeem แล้วเซิทชื่อนี้ คุณจะได้บทสวดเพราะๆดีเพียบเลย

แต่บทบูชาเพราะแม่กาลีนี้ บังเอิญเดินของถมแล้วเจอยังไม่เคยเซิทหาเจอ แล้วนำมาให้ทุกท่านกัน

ศานติ โอมศานติ ครับ(สันติ มีความสุข สันติ)

เอ้ารูปไม่ขึ้นซะงั้น

สวยมากเลยค่ะ ขอบพระคุณนะค่ะ สาธุๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณคุณ ShiwaTat มากนะคะ^^
[HIGHLIGHT=#c00000][HIGHLIGHT=#ffffff]โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮา [/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]

ไพเราะจริงๆค่ะ ขอบพระคุณนะคะ และขอพระแม่ทรงประทานพรให้กับลูกๆ สมาชิก hm

การบูชาอย่าง่ายๆ เป็นประจำวันก็คือ  จุดประทีปและกำยานทุกวัน  เพราะควันกำยานมีอำนาจในการชำระพลังอัปมงคลบริเวณแท่นบุชาให้บริสุทธ์  และช่วยรักษาพลังที่แผ่ออกมาจากเทวรูปให้คงที่ครับ  และที่ขาดไม่ได้คือถ้วยใส่น้ำสะอาด  วางไว้บนแท่นบูชาเสมออย่าให้น้ำพร่อง  เพราะพลังบนแทนบูชาจะมีพลังของธาตุไฟค่อนข้างสูง  จึงต้องใช้น้ำช่วยให้แท่นบูชาเกิดความสมดุล  การสวดมนต์อาจจะสวดบทที่เป็นบทหลักสั้นๆก่อนออกจากบ้าน - และก่อนนอน  ถ้าหากมีเวลาก็สวดบทยาวถวาย

ส่วนการบูชาเป็นพิเศษ  ก็ให้เลือกวันที่สะดวกหนึ่งวันของสัปดาห์  ในการถวายเครื่องสังเวย  เช่น  อาจจะถวายเครื่องสังเวยท่านทุกวันศุกร์  ก็จุดกำยานบอกกล่าวท่านว่าเราสะดวกจะถายเครื่องสังเวยท่านทุกวันศุกร์ เราก็ต้องถวายท่านทุกวันศุกร์  เป็นต้น   แต่ถ้าวันไหนมีเหตุต้องเลื่อนวันไปก็จุดกำยานบอกกล่าวท่านขอเลื่อนวันถวายเครื่องสังเวย   แต่ไม่ควรทำบ่อย....

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ  ก็แล้วแต่พิจารณาของคุณเจ้าของกระทู้ว่าจะเพิ่มเติมเรื่องใด  ตามที่เห็นเหมาะสมครับ  !! 

แบบว่าเป็นคนหนึ่งที่บูชาพระแม่เหมือนกันแต่อยู่ในศาสนาพุทธก็ไม่ละทิ้งพุทธเพราะศรัทธาทั้งพระแม่และพระพุทธเจ้า  การบูชาทั้ง 2 อย่างนี้จะเป็นการผิดไหม แต่เราว่าไม่ผิดน่ะเพราะการที่เราบูชาพระแม่เเละพระพุทธเจ้าในศาสนาพุทธนั้นเราจะมีทั้งพระและเทพคอยปกปักรักษา  ศาสนาพุทธและฮินดูก็อยู่คู่กันมาจนเราแยกไม่ออกเลยล่ะ 

จะบอกวิธีบูชาพระแม่แล้วเรา จะสำเร็จ  คืออย่าขาดการบูชาและต้องเน้นการบูชาด้วยใจเป็นหลัก  สิ่งที่ขาดไม่ได้ ใบนีม(สะเดา)ดอกชบาสีแดง น้ำนมเพราะพระเเม่
โปรดเสวยนมมากและน้ำแดงเพราะพระแม่ชอบสีแดง  ส่ิ่งหนึ่งคือ น้ำมะพร้า้้วเพราะพระแม่จะใช้ล้างเท้า
ส่วนจะให้ได้บุญเยอะอีกถ้าเป็นพุทธให้บูชาพระปรางประจำวันเกิดตนเองเพื่อเป็นศิริมงคงให้แก่ตนเอง ลองปฎิบัติดูแล้วคุณจะรู้ว่าพระแม่มีจริง

แต่ดิฉันมีเพื่อนเป็นชาวฮินดูและเป็นแขกจริงๆ ดิฉันไม่ได้ขัดแย้งน้ะค่ะ เพียงแค่เพิ่มเติมนิดหน่อย

เค้าบอกว่าการที่เราเอาเลือดไปถวายท่านเปรียบเสมือนเป็นการบูชายันต์ขอความโหดร้ายของท่านกลับคืนมา เพื่อที่จะให้ท่านปราบมนต์ดำและคุณไสย

และสิ่งชั่วร้ายต่างๆ (เหมือนเป็นการล้างอาถรรพ์บางอย่างอ่ะค่ะ)

แต่ก็ไม่ได้หมายถึงว่าจะต้องถวายเลือดเรื่อยๆนะค้ะ นานมากๆ ถึงถวายครั้งนึง ในคราวจำเป็น  คิดว่าใครที่สัมผัสลึกซึ้งจริงๆก็จะพอรู้บ้างค่ะ

เพราะว่ายังไงท่านก็คือปางอวตาลของแม่อุมา แม่อุมาท่านมังสวิรัตืตลอดญานของท่าน (ท่านคือผู้เสียสละที่สุด เลียสละแม้กระทั่ง

ยอมกินเลือดมารทั้งหลายเพื่อเทพยดาจะได้ไม่ต้องเดือดร้อนอีกต่อไป

ปกติบูชาพระแม่กาลี ใช้ดอกชบาสีแดงสด บูชาพระแม่กาลี หมายถึง"เลือด"

แต่หลังๆเปลี่ยนเป็นกุหลายสีแดง ไม่ทราบว่าเพราะอะไรครับ