Loader

นำภาพที่บูชาพระแม่ศรีมหามารีอัมมัน ในเทศกาลนวราตรี 2552 ที่จัดขึ้นภายในบ้านครับ

Started by shakthi_avataram, October 03, 2009, 12:40:23

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เนื่องในเทศกาลนวราตรีที่ผ่านมาผมได้จัดพิธีบูชาเล็กๆขึ้น ตลอด9วันและ9คืนเพื่อบูชาต่อพระแม่

จึงขอนำภาพมาให้ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว HM ได้ชมกันนะครับ

เริ่มต้นงานเตรียมประดับตกแต่งสถานที่ครับ

หน้าประตูทางเข้าก็ประดับประดาด้วยครับ

ใบเขียวๆที่นำมาประดับนี่คือใบอะไรเหรอค๊าบ  

องค์พระสวยมากโอ แต่งองค์พระสวยมากๆ

ที่บูชาพระแม่ทั้งสามพระองค์ในเทศกาลนวราตรี   

พระแม่ศรีมหามารีอัมมัน พระแม่ศรีมหาลักษมี พระแม่ศรีมหาสรัสวตี

พิธีอภิเชกรรม สรงน้ำเทวรูปพระแม่ทั้งสาม

Quote from: กาลิทัส on October 03, 2009, 12:52:50
ใบเขียวๆที่นำมาประดับนี่คือใบอะไรเหรอค๊าบ  

องค์พระสวยมากโอ แต่งองค์พระสวยมากๆ

ตอบคุณพี่ยีนส์นะคับ

ใช้ใบสะเดา ใบมะม่วง ใบลาน(หาไม่ได้เลยใช้ทางมะพร้าวทำแทนอ่ะ.......................อิอิ)

ขอบคุณครับ ที่ชมว่าแต่งองค์พระสวย ...............................(ก็ไม่เท่ารั่ยหรอกค้าบ).........................อิอิ.. 

ยังคงคอนเซ็ปอลังการเช่นเคย อิอิ

ชื่นชมศรัทธาของคุณน้องโอมากมายครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: อักษรชนนี on October 03, 2009, 15:20:46
ยังคงคอนเซ็ปอลังการเช่นเคย อิอิ

ชื่นชมศรัทธาของคุณน้องโอมากมายครับ

แหมมมมมมมมมมมม............................

คุณพี่คิวก้ออออออออ.....................................................

ก้อแค่จัดบูชาเล็กๆในบ้าน.....................................ไม่ได้ไปออกงานที่ไหนส่ะหน่อย.......อิอิ

พระแม่ทั้ง3 พระองค์ พระแม่ศรีมหามารีอัมมัน พระแม่ศรีมหาลักษมี พระแม่ศรีมหาสรัสวตี นวราตรี ปูจา

พระแม่ศรีมหามารีอัมมัน (องค์เล็ก)....องค์แรกของตัวเอง.......อิอิ

พระศิวลึงค์ นารัมมาเดสสวารา

พระนาฏราย่า พระแม่ศิวากามี่

มหาลักษมี ยันตรา

พระเวนกาเตสวรา

ขอบคุณค่ะ  อลังการอย่างที่เค้าบอกจิงๆ ด้วย

เป็นบุญตาของคนที่ไม่ได้จัดแบบนี้จิงๆ   ขอบคุณค่ะ จากใจนะคะ น่านับถือมากๆๆ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ของที่นำมาแขวน เรียกว่า ตรนัม (ตะ-ละ-นัม) จะใช้ใบอ่อนของมะพร้ามคือใบสีขาวมาถัก กัน 5 ชั้นบ้าง 3 ชั้นบ้างตามแต่พิธี มักจะแขวนไว้รอบพิธี ส่วนใบลานใช้ในพิธี กาติเก ดีปัม สำหรับเผา

Quote from: hindu on October 06, 2009, 08:20:29
ของที่นำมาแขวน เรียกว่า ตรนัม (ตะ-ละ-นัม) จะใช้ใบอ่อนของมะพร้ามคือใบสีขาวมาถัก กัน 5 ชั้นบ้าง 3 ชั้นบ้างตามแต่พิธี มักจะแขวนไว้รอบพิธี ส่วนใบลานใช้ในพิธี กาติเก ดีปัม สำหรับเผา

นั่นแหละครับคุณhindu เคยมีคนบอกให้แล้วดันจำไม่ได้นึกไม่ออกว่าภาษาทมิฬเค้าเรียกว่าอารัย.............อิอิ

แต่ที่เอามาทำนี่คือหาใบอ่อนขาวๆไม่ได้อ่ะ..............อุส่าบุกป่าฝ่าดง โดนหนามเกี่ยวขาลายไปหมดเพื่อไปหาทางมะพร้าวอ่อนสีขาวๆ

แต่มานไม่มี เลยเอาที่มันอ่อนๆสุดๆที่เจอ ก้อยังเขียวแล้วอยู่ดี ..........................อิอิ

ถวายผมถวายมุงกุฏแล้วดูสวยมากๆ  ท่านเหมือนมีชีวิตจริงๆเลยขอชมเลยว่าเยียม

ส่วนตัวยินดีที่ได้รูจักนะครับคุณโอ ผมก็ชอบแนวอินเดียใต้เหมือนกันครับ ลูกหลานพระแม่เหมือนกันรู้จักกันไว้ครับไม่เสียหลาย

ความรู้สึกเวลาแต่พระไม่รู้ว่าโอเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ไม่มีคำไหนจะใช่ได้ดีกว่าคำว่าใจสั่งมาครับ ทุกอย่างมาจากหัวใจจริงๆ

เป็นกำลังใจและจะรอชมผลงานดีๆของคุณโอครับ.

สุดยอดค๊างดงามมาก  แต่งองค์พระแม่ได้สวยจิงๆค่ะ  อยากแต่งเป็นบ้างจัง..หุหุ  สอนเค้ามั่งจิ๊ต๊ะเอง???
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

นายทรงชุดพระแม่ได้งามมากช่วยสอนมั่งดิ  ช่วยตอบด้วยนะคราบบบ

สวยมากๆคับ
แต่งองค์องค์พระแม่สวยมากๆคับ....(อยากแต่งเป็นมั่งจัง)
ศรัทธาคับ 
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

สวยมากๆเลยค่ะ   อยากบอกว่าดีจังที่มีคนรักท่านแบบนี้  ขอพรของพระมารดาเเห่งจักรวาล โปรดอภิบาลรักษาผู้ศรัทธาของพระองค์นะคะ

สงสาร น้องโอ มีศรัทธาแรง หนามตำ แต่ก็ทำด้วยความรักในองค์พระแม่นะครับ นับถือครับผม

อยากรู้อะค่ะว่าพระแม่มารีอัมมันนั่งซุ้มองค์เล็กประมาณ3-5นิ้วกี่บาทคะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ