Loader

เอารูปโต๊ะพระที่บ้านมาฝากคร๊าบบบบบบ

Started by JTPKNC, February 24, 2010, 01:43:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับเพื่อนๆชาว HM ทุกท่าน

วันนี้ผมขออนุญาตนำรูปโต๊ะพระที่บ้านมาฝากกันนะครับ ที่จริงถ่ายไว้ตั้งแต่ช่วงตรุษจีนแล้ว แต่เพิ่งจะมีเวลาและโอกาสได้นำมาให้ชมกัน ยังไงก็ติชมด้วยนะคร๊าบบบบบบ

เริ่มต้นกันด้วยโต๊ะประธาน เป็นแบบมหายาน (จีน)

แล้วก็โต๊ะพระฮินดู (เยอะหน่อยนะครับ อิอิอิ)

จากนั้นก็โต๊ะพระกฤษณะ ตามแบบฮะเร กฤษณะ ครับ

ส่วนรูปเคารพของนักบวชท่านนี้ก็คือ พระกรุณาธิคุณเจ้าอะพะยะจะรัญญะระวินดะ ภักติเวดานตะ สวามิ พระพูปาดะ พระอาจารย์ผู้สถาปนาสมาคมนานาชาติเพื่อกฤษณะจิตสำนึก หรือ International Society for Krishna Consciousness (ISKCON)

แล้วก็โต๊ะของพระมหาเศรษฐีชัมพลแบบทิเบต หรือที่ชาวจีนเรียกไฉ่ซิ้งเอี้ย หรือในไทยเราเรียกท้าวเวสสุวรรณ ซึ่งท่านเป็นหนึ่งในจตุโลกบาลน่ะครับ

ส่วนนี่ก็โต๊ะพระมหากษัตริย์

แล้วก็โต๊ะพญานาคครับ องค์สีดำคือพญาสนธินาคราช ส่วนองค์สีชมพูคือนางพญาศรีภาวนานาคินีครับ

และปิดท้ายด้วยโต๊ะพระคริสต์ครับ

หมดแล้วคร๊าบบบบบบบบบ ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการชมภาพโต๊ะพระเหล่านี้ และขอปวงเทพเทวาโปรดอำนวยพรแก่ทุกท่านนะครับผม

เยี่ยมเลยครับ

บูชาทีโหหหหหหหหห เหนื่อยแทนครับ แต่เห็นหิ้งพระแล้วก็น่าภูมิใจครับ

ปล. ห้องพระท่านคงใหญ่มากมาย แต่สะอาด เรียบร้อย งดงามมากครับผม

งดงาม หมดจด บ่งบอกได้ถึงความศรัทธาล้นเหลือ ต่อพระเป็นเจ้าของท่านเจ้าของหิ้ง สวยจริงๆค่ะ

ดีใจที่ได้เห็นภาพห้องพระของคุณ JTPKNC อีกครั้ง

ชื่นชมๆครับ ดูสะอาดตาและใจดีแท้

ขอบคุณที่นำภาพแห่งศรัทธาของท่านมาฝากให้ได้ร่วมชื่นชมกันนะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

^^" สวยงามมากเลยค่ะ สะอาดเรียบร้อยดี ๆๆๆๆๆ
มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ

แอบเหง มีองค์พ่อ นารายณ์นรสิงห์ด้วย

ผมหามานานแล้ว อ่ะคับ

อยากได้ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แค่ไม่ค่อยจะมีเลย

หวัดดีคับ ชอบหิ้งพระพุทธมากเลย รองลงมาคือ พระนรสิงห์อวตารอ่ะคับ

เป็นระเบียบเรียบร้อยสะอาดตา
เยี่ยมมากๆเลยครับ....
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ปมว่า

น่าจะ

เอาพระ

ยานาค

แช่น้ำ

ในขันทองนะ

คัฟอิอิอิ

อาภรณ์สีขาวนี่พระแม่มารีใช่ใหมครับ แล้วในโต๊ะนั้นตรงกลางนี่เป็นพระเยซูใช่หรือไม่ครับ แล้วองค์อีกองค์หนึ่งเป็นองค์อะไรครับ (ตาไม่ค่อยดีมองไม่เห็นครับ)

เซนต์โยเซฟคัฟ
ภัสดาของพระนางผู้ปฏิสนธินิรมลคัฟ
.
.
.
.
.
อยากมีห้องพระแบบนี้มั่งจัง
คุคุ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เอ้ ทำไมมีโต้ะพระคริสต์ด้วยอ่ะ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

คงเป็นศรัทธาเฉพาะบุคคลละมั้ง ครับ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เห็ฯด้วยกับคุณ nai3 ค่ะ
ศรัทธา
สำคัญจริงๆ

คุณเจ้าของกระทู้ขา ห้องพระอลังการรรรรรรรรรรรรรรจริงๆค่ะ
อนุโมทนาในศรัทธาอันเต็มเปี่ยม
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: คุณ บาส on February 24, 2010, 18:04:58
อาภรณ์สีขาวนี่พระแม่มารีใช่ใหมครับ แล้วในโต๊ะนั้นตรงกลางนี่เป็นพระเยซูใช่หรือไม่ครับ แล้วองค์อีกองค์หนึ่งเป็นองค์อะไรครับ (ตาไม่ค่อยดีมองไม่เห็นครับ)

สวัสดีครับคุณบาส

ถูกต้องตามที่คุณบาสว่าน่ะแหละครับ องค์กลางคือพระเยซูเจ้าทรงถือพระคัมภีร์ องค์ที่ทรงชุดขาวเสื้อคลุมสีฟ้าก็คือพระแม่มารีอามารดาแห่งพระเยซูเจ้า ส่วนอีกองค์นั้นเป็นเซนต์ปีเตอร์พระสันตปาปาพระองค์แรกครับ ส่วนที่เห็นเป็นสีเงินๆด้านหน้าพระเยซูเจ้าก็คือรูปอาหารมื้อสุดท้ายของพระเยซูพร้อมกับอัครสาวกทั้ง 12 ครับผม

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 24, 2010, 21:07:35
เอ้ ทำไมมีโต้ะพระคริสต์ด้วยอ่ะ

สวัสดีครับคุณโอมมหาบารมีเทวา

เหตุผลที่มีโต๊ะพระคริสตเจ้ารวมอยุ่ในห้องบูชานี้ด้วยนั้นเป็นเพราะความศรัทธาและแนวคิดโดยส่วนตัวของผมเองแหละครับ เมื่อก่อนตอนที่ผมอยู่ ตจว เพื่อนข้างบ้านเป็นคาทอลิก แต่เค้าก็มักจะไปช่วยงานบ้านชาวพุทธเวลามีงานบุญต่างๆ แถมยังไปช่วยงานที่วัดใกล้บ้านเราอีกต่างหาก มีวันหนึ่งบ้านนี้ชวนผมไปเที่ยวโบสถ์คาทอลิกแถวบ้าน ซึ่งก็เป็นโบสถ์เล็กๆไม่ใหญ่โต ผมก็คิดแค่ว่าเขายังมาช่วยเรา แล้วเราจะไปช่วยเขาบ้างไม่ได้เชียวหรือ ผมก็ตกลงไปช่วยงาน ไปแล้วทุกคนก็ให้การต้อนรับดีมาก ผมไปอยู่หลายหนจนกระทั่งสนิทสนมกับเหล่าคริสตังที่นั่น รวมทั้งคุณพ่อบาทหลวงด้วย ผมไปช่วยงานที่นั่นเป็นประจำจนกระทั่งร้องเพลงสวดได้หลายเพลง เวลาถึงเดือนแม่พระคือราวปลายปี ชาวคาทอลิกก็จะตระเวนไปบ้านคริสตังไปสวดมนต์ขอพรจากพระแม่มารีอากัน ผมก็ได้รับเชิญไปช่วยร้องเพลงและสวดมนต์แทบทุกบ้าน พอผมเรียนจบมัธยมและต้องไปเรียนต่อมหาลัยที่พิษณุโลก ผมได้อธิษฐานต่อรูปเคารพของพระเยซูเจ้าและพระแม่มารีอาว่า หากลูกมีบุญกับพระองค์ขอให้ตลอดสี่ปีที่ลูกอยู่ที่พิษณุโลกลูกได้มีโอกาสพบพระองค์และได้รับพระหรรษทาน (พระพร) จากพระองค์ด้วยเทอญ ปรากฏว่าพอผมไปอยู่ที่พิษณุโลกได้ไม่นาน ผมมีธุระต้องมา กทม หลังจากทำธุระเสร็จผมก็เดินเล่นเตร็ดเตร่ไม่มีเป้าหมายไปเรื่อย ผมก็ไปเจอกับป้ายโบสถ์คาทอลิกแห่งหนึ่ง ผมก็ลองเดินเข้าไปดู หลังจากเข้าไปอธิษฐานในโบสถ์เสร็จแล้ว ผมดันปวดปัสสาวะก็เลยไปเดินหาห้องน้ำ ปรากฏไปเจอห้องที่ทางโบสถ์จัดจำหน่ายพระประติมา แล้วผมไปสะดุดตากับพระเยซูบนไม้กางเขนที่ท่านเห็นในรูปนั่นแหละครับ ผมก็เลยเชิญท่านกลับมาพิษณุโลกด้วย พอเชิญท่านมาได้ไม่นาน ผมก็ได้รู้จักกับเพื่อนที่เป็นคาทอลิกแล้วเขาก็พาผมไปโบสถ์ประจำจังหวัดพิษณุโลก น่าแปลกใจหลังจากเสร็จพิธีมิซซาคุณพ่อเจ้าวัดก็เข้ามาทักทายผมทั้งๆที่วันนั้นมีคนไปโบสถ์เยอะมาก แล้วถามผมว่าผมมาจากไหน เป็นชาวพุทธใช่มั้ย ใครแนะนำมาที่นี่ เคยรู้จักบาทหลวงท่านไหนหรือเปล่า ผมก็ตอบท่านหมดทุกอย่าง ท่านก็ว่า คุณพ่อที่ผมบอกชื่อไปนั้นเป็นเพื่อนของท่าน คุณพ่อเจ้าวัดก็บอกกับผมว่า พ่อยินดีมากที่เราได้มาที่นี่ ยังไงก็มาได้บ่อยๆนะ จะมานั่งเล่นที่บ้าน (ภาษาพุทธเรียกกุฏิน่ะครับ) พ่อก็ได้ จากนั้นผมก็ได้ไปโบสถ์ที่นั่นบ่อยๆ ตลอดสี่ปีที่ผมอยู่ที่นั่น ก็น่าประหลาดอีกเหมือนกันที่คุณพ่อเจ้าวัดไม่เคยบังคับหรือโน้มน้าวให้ผมเปลี่ยนศาสนาเลย เราเคยสนทนากันเรื่องศาสนาบ่อยครั้งมาก ทุกครั้งท่านจะบอกกับผมว่า เราเป็นชาวพุทธก็ต้องรักศาสนาของเราและรักศาสนาอื่น เช่นเดียวกับที่เรารักตัวเองและรักผู้อื่นด้วย เราทุกคนทุกศาสนาก็พี่น้องกันทั้งนั้น นี่เป็นเหตุให้ผมได้มีพระเยซูไว้ในบ้าน และอีกเหตุผลหนึ่งคือผมเป็นคนชอบศึกษาศาสนาต่างๆเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว พอได้ศึกษาศาสนาคริสต์และประวัติของพระเยซูแล้ว ผมศรัทธาในความรักและความเสียสละของพระองค์ที่มีต่อชาวโลก พระองค์ไม่เห็นแก่ความยากลำบากหรือความทรมานใดๆเลย ผมเห็นว่าพระองค์ทรงเป็นพระศาสดาที่น่าสงสารมากที่สุดในบรรดาศาสดาทั้งหลาย พระองค์มิได้เกิดในวรรณะชั้นสูง ไม่ทรงถือพระองค์ เป็นอยู่อย่างเรียบง่าย ให้ความรักกับทุกคนที่พระองค์ได้พบ และยอมที่จะสละชีพเพื่อไถ่บาปแก่มนุษยชาติ ในส่วนของการที่พระองค์ถูกตรึงกางเขนนั้น ผมก็มีมุมมองอีกแง่หนึ่ง ถึงชาวคริสต์จะมองว่าพระองค์ยอมตายเพื่อไถ่บาปแก่บรรดาคริสตชน แต่ผมกลับมองเห็นอีกแง่มุมหนึ่งคือ พระองค์สละชีพตนเพื่อให้ความทรมานของพระองค์เป็นสัญลักษณ์เตือนใจชนรุ่นหลัง ให้รู้จักละทิ้งความชั่วร้ายทั้งหลาย การสิ้นพระชนม์ของพระองค์ทำให้เกิดความสะเทือนใจแก่บรรดาผู้ศรัทธามาตลอด 2 พันกว่าปีมานี้ หลายต่อหลายคนกลับตัวเป็นคนดีก็เพียงเพราะพิจารณาในพระมหาทรมานของพระองค์ เหตุการณ์ต่างๆที่ผมได้พบเจอจากคริสตศาสนาทำให้ผมเชื่อว่าพระเยซูและพระแม่มารีอาทรงประพระหรรษทานให้ ผมจึงตั้งที่บูชาต่อพระองค์ท่านขึ้น และทุกวันนี้แม้ผมจะไม่มีเวลาได้ไปโบสถ์เหมือนเื่มื่อก่อน แต่ทุกคืนก่อนวันคริสต์มาสผมจะไปร่วมพิธีมิซซาบูชาเพื่อต้อนรับเทศกาลพระคริสตสมภพทุกปี เหนือความเชื่อใดๆที่ผมมี ผมเชื่อว่าพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดมีเพียงพระองค์เดียว แต่ด้วยความรัก ความสงสารในมวลมนุษย์ซึ่งล้วนแต่เป็นบุตรผู้ลุ่มหลงของพระองค์ พระองค์จึงทรงแบ่งภาคอวตารลงมาโปรดชาวเราในรูปลักษณะบุคลิกภาพที่แตกต่างกันไปตามจริตของผู้ที่พระองค์จะทรงไปโปรด ผมมีความเห็นเช่นนี้ครับ

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก HM ทุกท่าน

ขอบคุณมากนะครับที่กรุณาแวะเวียนเข้ามาเยี่ยมชมโต๊ะพระของผม ผมหวังเพียงแต่ว่าภาพเหล่านี้จะส่งเสริมศรัทธาปะสาทะของแต่ละท่านให้มีมากยิ่งๆขึ้นไปเสมอนะครับ ผมขอขอบคุณทุกกำลังใจและน้อมรับทุกคำติ ชม และแนะนำจากทุกท่านครับ

ว้าว
พระอำนาจของพระเจ้ามนุษย์นั้นยากที่จะเข้าใจ
ขอพระอำนาจแห่งพระผู้สูงสุด
สถิตอยุ่กับพี่เหมือนกับที่พระองค์สถิตอยุ่กับทุกคน บัดนี้และเมื่อจะตาย อาแมน

โอม ตัต สัต

เยี่ยมยอดมากคร้าฟ ทั้งโต๊ะพระ ทุกๆโต๊ะ ทั้งเรื่องเล่า ทุกๆ คำ ประทับใจปีติยินดีจนล้นเปี่ยมคร้าฟ

รู้สึกดีและประทับใจในมูลเหตุของความศรัทธาของคุณน้องเลยค่ะ

เป็นการตอกย้ำของความเป็นจริงที่ว่า ....

[HIGHLIGHT=#ffff00]ทุกศาสนาสามารถอยู่รวมกันได้โดยไม่แบ่งแยก  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00] [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]เพราะมีรากฐานคือความดีงามที่เหมือนกัน[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

ก่อนอื่นขอชื่นชมในห้องพระที่ดูสะอาดตามากๆและคิดว่าเจ้าของกระทู้คงดูแลเป็นอย่างดี ได้อ่านคำตอบกระทู้เกี่ยวกับเรื่องพระคริสต์ของเจ้ากระทู้ ประทับใจในคำตอบมากค่ะ เพราะว่าครั้งนึงเมื่อสมัยเรียนประมาณ 10ปีที่แล้วก็ได้มีโอกาสรู้จักพระคริสต์ และเวียนวนคนข้างกายก็เป็นคริสต์ โดยส่วนตัวถ้าเห็นหรือได้พบก็จะชื่นชอบในรูปภาพงานประติมากรรมของศาสนาเค้า ไม่เห็นในความแตกต่าง นอกจากหลักการปฎิบัติที่ดูเหมือนอาจจะต่างกันบ้าง แต่หลักคำสอนเดียวกัน คือทำดี
อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกว่าเราโชคดีที่ได้เกิดเป็นคนพุทธ มีพระพุทธเจ้าเป็นศาสดาเอกที่มีคำสอนที่ดีที่สุดในโลก  ขอพระคุ้มครองทุกคนค่ะ และทุกศาสนา ให้ร่มเย็นเป็นสุข รักใคร่กลมเกลียวกันตลอดไป  รักบ้าน HM ค่ะ

Quote from: JTPKNC on February 24, 2010, 23:26:39
Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 24, 2010, 21:07:35

เหตุผลที่มีโต๊ะพระคริสตเจ้ารวมอยุ่ในห้องบูชานี้ด้วยนั้นเป็นเพราะความศรัทธาและแนวคิดโดยส่วนตัวของผมเองแหละครับ เมื่อก่อนตอนที่ผมอยู่ ตจว เพื่อนข้างบ้านเป็นคาทอลิก แต่เค้าก็มักจะไปช่วยงานบ้านชาวพุทธเวลามีงานบุญต่างๆ แถมยังไปช่วยงานที่วัดใกล้บ้านเราอีกต่างหาก มีวันหนึ่งบ้านนี้ชวนผมไปเที่ยวโบสถ์คาทอลิกแถวบ้าน ซึ่งก็เป็นโบสถ์เล็กๆไม่ใหญ่โต ผมก็คิดแค่ว่าเขายังมาช่วยเรา แล้วเราจะไปช่วยเขาบ้างไม่ได้เชียวหรือ ผมก็ตกลงไปช่วยงาน ไปแล้วทุกคนก็ให้การต้อนรับดีมาก ผมไปอยู่หลายหนจนกระทั่งสนิทสนมกับเหล่าคริสตังที่นั่น รวมทั้งคุณพ่อบาทหลวงด้วย ผมไปช่วยงานที่นั่นเป็นประจำจนกระทั่งร้องเพลงสวดได้หลายเพลง เวลาถึงเดือนแม่พระคือราวปลายปี ชาวคาทอลิกก็จะตระเวนไปบ้านคริสตังไปสวดมนต์ขอพรจากพระแม่มารีอากัน ผมก็ได้รับเชิญไปช่วยร้องเพลงและสวดมนต์แทบทุกบ้าน พอผมเรียนจบมัธยมและต้องไปเรียนต่อมหาลัยที่พิษณุโลก ผมได้อธิษฐานต่อรูปเคารพของพระเยซูเจ้าและพระแม่มารีอาว่า หากลูกมีบุญกับพระองค์ขอให้ตลอดสี่ปีที่ลูกอยู่ที่พิษณุโลกลูกได้มีโอกาสพบพระองค์และได้รับพระหรรษทาน (พระพร) จากพระองค์ด้วยเทอญ ปรากฏว่าพอผมไปอยู่ที่พิษณุโลกได้ไม่นาน ผมมีธุระต้องมา กทม หลังจากทำธุระเสร็จผมก็เดินเล่นเตร็ดเตร่ไม่มีเป้าหมายไปเรื่อย ผมก็ไปเจอกับป้ายโบสถ์คาทอลิกแห่งหนึ่ง ผมก็ลองเดินเข้าไปดู หลังจากเข้าไปอธิษฐานในโบสถ์เสร็จแล้ว ผมดันปวดปัสสาวะก็เลยไปเดินหาห้องน้ำ ปรากฏไปเจอห้องที่ทางโบสถ์จัดจำหน่ายพระประติมา แล้วผมไปสะดุดตากับพระเยซูบนไม้กางเขนที่ท่านเห็นในรูปนั่นแหละครับ ผมก็เลยเชิญท่านกลับมาพิษณุโลกด้วย พอเชิญท่านมาได้ไม่นาน ผมก็ได้รู้จักกับเพื่อนที่เป็นคาทอลิกแล้วเขาก็พาผมไปโบสถ์ประจำจังหวัดพิษณุโลก น่าแปลกใจหลังจากเสร็จพิธีมิซซาคุณพ่อเจ้าวัดก็เข้ามาทักทายผมทั้งๆที่วันนั้นมีคนไปโบสถ์เยอะมาก แล้วถามผมว่าผมมาจากไหน เป็นชาวพุทธใช่มั้ย ใครแนะนำมาที่นี่ เคยรู้จักบาทหลวงท่านไหนหรือเปล่า ผมก็ตอบท่านหมดทุกอย่าง ท่านก็ว่า คุณพ่อที่ผมบอกชื่อไปนั้นเป็นเพื่อนของท่าน คุณพ่อเจ้าวัดก็บอกกับผมว่า พ่อยินดีมากที่เราได้มาที่นี่ ยังไงก็มาได้บ่อยๆนะ จะมานั่งเล่นที่บ้าน (ภาษาพุทธเรียกกุฏิน่ะครับ) พ่อก็ได้ จากนั้นผมก็ได้ไปโบสถ์ที่นั่นบ่อยๆ ตลอดสี่ปีที่ผมอยู่ที่นั่น ก็น่าประหลาดอีกเหมือนกันที่คุณพ่อเจ้าวัดไม่เคยบังคับหรือโน้มน้าวให้ผมเปลี่ยนศาสนาเลย เราเคยสนทนากันเรื่องศาสนาบ่อยครั้งมาก ทุกครั้งท่านจะบอกกับผมว่า เราเป็นชาวพุทธก็ต้องรักศาสนาของเราและรักศาสนาอื่น เช่นเดียวกับที่เรารักตัวเองและรักผู้อื่นด้วย เราทุกคนทุกศาสนาก็พี่น้องกันทั้งนั้น นี่เป็นเหตุให้ผมได้มีพระเยซูไว้ในบ้าน และอีกเหตุผลหนึ่งคือผมเป็นคนชอบศึกษาศาสนาต่างๆเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว พอได้ศึกษาศาสนาคริสต์และประวัติของพระเยซูแล้ว ผมศรัทธาในความรักและความเสียสละของพระองค์ที่มีต่อชาวโลก พระองค์ไม่เห็นแก่ความยากลำบากหรือความทรมานใดๆเลย ผมเห็นว่าพระองค์ทรงเป็นพระศาสดาที่น่าสงสารมากที่สุดในบรรดาศาสดาทั้งหลาย พระองค์มิได้เกิดในวรรณะชั้นสูง ไม่ทรงถือพระองค์ เป็นอยู่อย่างเรียบง่าย ให้ความรักกับทุกคนที่พระองค์ได้พบ และยอมที่จะสละชีพเพื่อไถ่บาปแก่มนุษยชาติ ในส่วนของการที่พระองค์ถูกตรึงกางเขนนั้น ผมก็มีมุมมองอีกแง่หนึ่ง ถึงชาวคริสต์จะมองว่าพระองค์ยอมตายเพื่อไถ่บาปแก่บรรดาคริสตชน แต่ผมกลับมองเห็นอีกแง่มุมหนึ่งคือ พระองค์สละชีพตนเพื่อให้ความทรมานของพระองค์เป็นสัญลักษณ์เตือนใจชนรุ่นหลัง ให้รู้จักละทิ้งความชั่วร้ายทั้งหลาย การสิ้นพระชนม์ของพระองค์ทำให้เกิดความสะเทือนใจแก่บรรดาผู้ศรัทธามาตลอด 2 พันกว่าปีมานี้ หลายต่อหลายคนกลับตัวเป็นคนดีก็เพียงเพราะพิจารณาในพระมหาทรมานของพระองค์ เหตุการณ์ต่างๆที่ผมได้พบเจอจากคริสตศาสนาทำให้ผมเชื่อว่าพระเยซูและพระแม่มารีอาทรงประพระหรรษทานให้ ผมจึงตั้งที่บูชาต่อพระองค์ท่านขึ้น และทุกวันนี้แม้ผมจะไม่มีเวลาได้ไปโบสถ์เหมือนเื่มื่อก่อน แต่ทุกคืนก่อนวันคริสต์มาสผมจะไปร่วมพิธีมิซซาบูชาเพื่อต้อนรับเทศกาลพระคริสตสมภพทุกปี เหนือความเชื่อใดๆที่ผมมี ผมเชื่อว่าพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดมีเพียงพระองค์เดียว แต่ด้วยความรัก ความสงสารในมวลมนุษย์ซึ่งล้วนแต่เป็นบุตรผู้ลุ่มหลงของพระองค์ พระองค์จึงทรงแบ่งภาคอวตารลงมาโปรดชาวเราในรูปลักษณะบุคลิกภาพที่แตกต่างกันไปตามจริตของผู้ที่พระองค์จะทรงไปโปรด ผมมีความเห็นเช่นนี้ครับ

เบนชอบความเห็นของคุณนะครับ  เบนเองก็ชอบมนต์เสน่ห็ของศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิกเหมือนกันครับ เพราะศาสนานี้สอนให้ทุกคนรักกัน ไม่ว่าคนคนนั้นจะมีชั้นวรรณะแบบไหน อยู่ศาสนาไหน หรือ เป็นศัตรู เบนเองก็มีเพื่อนเป็นคริสต์ชนครับ เบนเคยไปช่วยงานที่วัดเหมือนกัน วัดนั้นมีชื่อว่า   วัด ดวงหทัยนิรมลของแม่พระ เบนเคยได้เข้าไปดูไปร่วมพิธีมิสซาครับ ทั้งยังเคยร้องเพลงสวดเหมือนคุณด้วย ทุกปีทางวัดจะจัดงานฉลองวัดวันที่ 12 สิงหาคมของทุกไป มีชาวคริสต์ชนและคณะคุณพ่อจากวัดต่างๆมามากมาย ประธานในพิธีคือ พระคาดินัล คุณพ่อ ไมเคิ้ล ไมไชย กิจบุญชู ท่านจะมาเป็นประธานทุกปี ชอบที่คุณพ่อเทศครับดีมากๆเลย  ที่วัดยังให้ไบเบิ้ลเบนมาอ่ายด้วยครับ ตอนนี้ลองศึกษาอ่านจบแล้ว แต่ที่ชอบที่สุดคือ คริสต์สมภพนี้ปหละคับ งานวันคริสต์มาสอีฟกลางคืนสนุกๆมากๆเลย

ยังไงก็ต้องขอชมเชยในความศัทธของคุณนะครับ

วันทามารีอาเปี่ยมด้วยพระหรรษทาน พระเจ้าสถิตกับท่าน ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ และพระเยซูโอรสของท่านทรงบุญหนักหนา

สันตะมารีอา มารดาพระเจ้า โปรดอภัยให้เราคนบาป บัดนี้และตลอดทุกเมื่อนิรันดรน์ อาเมน

(ไม่รู้ว่าสวดแบบนี้ถูกป่าว ลืมๆเหมือนกัน)

พระเจ้าสถิตกับท่านนะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอบคุณครับคุณ JTPKNC ได้รู้มากขึ้นเกี่ยวกับคริสต์ครับ ขอบคุณครับที่ช่วยไขข้อข้องใจครับ

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 25, 2010, 14:36:43
Quote from: JTPKNC on February 24, 2010, 23:26:39

เบนชอบความเห็นของคุณนะครับ  เบนเองก็ชอบมนต์เสน่ห็ของศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิกเหมือนกันครับ เพราะศาสนานี้สอนให้ทุกคนรักกัน ไม่ว่าคนคนนั้นจะมีชั้นวรรณะแบบไหน อยู่ศาสนาไหน หรือ เป็นศัตรู เบนเองก็มีเพื่อนเป็นคริสต์ชนครับ เบนเคยไปช่วยงานที่วัดเหมือนกัน วัดนั้นมีชื่อว่า   วัด ดวงหทัยนิรมลของแม่พระ เบนเคยได้เข้าไปดูไปร่วมพิธีมิสซาครับ ทั้งยังเคยร้องเพลงสวดเหมือนคุณด้วย ทุกปีทางวัดจะจัดงานฉลองวัดวันที่ 12 สิงหาคมของทุกไป มีชาวคริสต์ชนและคณะคุณพ่อจากวัดต่างๆมามากมาย ประธานในพิธีคือ พระคาดินัล คุณพ่อ ไมเคิ้ล ไมไชย กิจบุญชู ท่านจะมาเป็นประธานทุกปี ชอบที่คุณพ่อเทศครับดีมากๆเลย  ที่วัดยังให้ไบเบิ้ลเบนมาอ่ายด้วยครับ ตอนนี้ลองศึกษาอ่านจบแล้ว แต่ที่ชอบที่สุดคือ คริสต์สมภพนี้ปหละคับ งานวันคริสต์มาสอีฟกลางคืนสนุกๆมากๆเลย

ยังไงก็ต้องขอชมเชยในความศัทธของคุณนะครับ

วันทามารีอาเปี่ยมด้วยพระหรรษทาน พระเจ้าสถิตกับท่าน ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ และพระเยซูโอรสของท่านทรงบุญหนักหนา

สันตะมารีอา มารดาพระเจ้า โปรดอภัยให้เราคนบาป บัดนี้และตลอดทุกเมื่อนิรันดรน์ อาเมน

(ไม่รู้ว่าสวดแบบนี้ถูกป่าว ลืมๆเหมือนกัน)

พระเจ้าสถิตกับท่านนะครับ

ขอบคุณมากนะครับที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นและแบ่งปันประสบการณ์กัน ผมขออนุญาตแก้ไขบทสวดวันทามารีอาของคุณซักเล็กน้อยนะครับ ที่ถูกต้องคือดังนี้ครับ

สันตะมารีอา มารดาพระเจ้า โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป บัดนี้และเมื่อจะตาย อาแมน ^_^

เพิ่งทราบว่าคุณ JTPKNC เป็นศิษย์ร่วมสำนักเดียวกัน ปีเดียวกัน กับดิฉันนะคะ ยินดีจริงๆ
และยินดีมากขึ้นไปอีกที่ทราบว่าเราต่างก็ศรัทธาในพระเป็นเจ้าเหมือนๆกัน ทั้งพระผู้เป็นในศาสนาฮินดูและศาสนาคริสต์

ดังที่เคยออกตัวบ่อยๆว่าความศรัทธาในพระผู้เป็นเจ้าของฮินดูเริ่มจากความชื่นชมในศิลปะ และก็ต้องเรียนอีกว่าในศาสนาคริสต์ก็เช่นเดียวกัน

ดิฉันชื่นรชมรูปแม่พระมาก เพราะดูแล้วสงบ งามทว่ามั่นคง เข้มแข็ง ดิฉันเข้าร่วมพิธีมิซซาอยู่บ่อยๆ แพยงแต่ไม่ได้ร่วมรับประทานแผ่นศีลกับเขาเลยเท่านั้น ไม่ได้อะไรมากนะคะ แต่ไม่อยากจะไปรบกวนคนที่เขาเข้าคิวด้วยศรัทธาตรงๆมากกว่าดิฉันเท่านั้นเอง

นานมาแล้วดิฉันได้สัมผัสกับความศักดิ์สิทธิ์ของแม่พระในวัดโบราณวัดหนึ่งของกรุงเทพ และยังประทับใจมาจนป่านนี้ จึงไม่แปลกใจเลยที่คุณ JTPKNC  มีรูปเคารพท่านไว้ในห้องพระ ที่บ้านดิฉันก็มีอยู่เหมือนกันค่ะ เพียงแต่ไม่ได้เป็นโต๊ะบูชาแบบคุณ JTPKNC  เท่านั้นเอง

ศรัทธาปสาทะเป็ฯเรื่องดีค่ะ ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน และคุณ JTPKNC ต้องได้รับพระพรจากพระเจ้าที่คุณรักทุกๆพระองค์แน่ๆ ชื่นชมค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

เบนได้นำรูปสวยๆของแม่พระมาฝากคุณ JTPKNC และชาวHM ที่ชอบแม่พระด้วย

แม่พระผู้เห็นอกเห็นใจเพื่อความยุติธรรมแด่ผู้ที่น่าสงสาร

Quote from: สิรวีย์ on February 25, 2010, 18:08:46
เพิ่งทราบว่าคุณ JTPKNC เป็นศิษย์ร่วมสำนักเดียวกัน ปีเดียวกัน กับดิฉันนะคะ ยินดีจริงๆ
และยินดีมากขึ้นไปอีกที่ทราบว่าเราต่างก็ศรัทธาในพระเป็นเจ้าเหมือนๆกัน ทั้งพระผู้เป็นในศาสนาฮินดูและศาสนาคริสต์

ดังที่เคยออกตัวบ่อยๆว่าความศรัทธาในพระผู้เป็นเจ้าของฮินดูเริ่มจากความชื่นชมในศิลปะ และก็ต้องเรียนอีกว่าในศาสนาคริสต์ก็เช่นเดียวกัน

ดิฉันชื่นรชมรูปแม่พระมาก เพราะดูแล้วสงบ งามทว่ามั่นคง เข้มแข็ง ดิฉันเข้าร่วมพิธีมิซซาอยู่บ่อยๆ แพยงแต่ไม่ได้ร่วมรับประทานแผ่นศีลกับเขาเลยเท่านั้น ไม่ได้อะไรมากนะคะ แต่ไม่อยากจะไปรบกวนคนที่เขาเข้าคิวด้วยศรัทธาตรงๆมากกว่าดิฉันเท่านั้นเอง

นานมาแล้วดิฉันได้สัมผัสกับความศักดิ์สิทธิ์ของแม่พระในวัดโบราณวัดหนึ่งของกรุงเทพ และยังประทับใจมาจนป่านนี้ จึงไม่แปลกใจเลยที่คุณ JTPKNC  มีรูปเคารพท่านไว้ในห้องพระ ที่บ้านดิฉันก็มีอยู่เหมือนกันค่ะ เพียงแต่ไม่ได้เป็นโต๊ะบูชาแบบคุณ JTPKNC  เท่านั้นเอง

ศรัทธาปสาทะเป็ฯเรื่องดีค่ะ ถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อน และคุณ JTPKNC ต้องได้รับพระพรจากพระเจ้าที่คุณรักทุกๆพระองค์แน่ๆ ชื่นชมค่ะ

ผมขอขอบคุณและยินดีด้วยเช่นกันนะครับ ^_^

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on February 25, 2010, 18:44:36
เบนได้นำรูปสวยๆของแม่พระมาฝากคุณ JTPKNC และชาวHM ที่ชอบแม่พระด้วย

แม่พระผู้เห็นอกเห็นใจเพื่อความยุติธรรมแด่ผู้ที่น่าสงสาร

ขอบคุณมากๆนะครับคุณเบน แม่พระรูปนี้งดงามและเปี่ยมไปด้วยพระเมตตายิิ่งนัก ขอบคุณที่นำมาฝากกันนะครับผม ^_^

ชอบโต๊ะสายมหายานมากเลยค่ะ(ปกตินับถืออยู่แล้ว) แต่ตกใจที่ขนาดของห้องพระ ศรัทธาและบารมีจริงๆเลยค่ะ

อยากให้ทวยเทพทุกพระองค์ญาณประสิทธิประทานพร แต่ตอนนี้เพียงพอแล้วค่ะ

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆค่ะพี่
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

พอดีว่าเค้าบอกว่าห้ามมีกระถางธูปเยอะนะคับอิอิ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

Quote from: balloon101 on April 11, 2010, 19:44:57

พอดีว่าเค้าบอกว่าห้ามมีกระถางธูปเยอะนะคับอิอิ

สวัสดีครับคุณ balloon101 ผมขออนุญาตถามและตอบคุณ balloon101 ซักนิดนึงนะครับ ก่อนอื่นผมขอถามคุณก่อนว่า ที่บอกว่า "เค้าห้ามมีกระถางธูปเยอะ" นั้น ไม่ทราบว่าเป็นความรู้จากแหล่งไหนครับ หากเป็นความรู้ใหม่ ผมว่าคุณ balloon101 ก็น่าจะเอาความรู้นั้นมาขยายความแบ่งปันเพือนๆในบอร์ดเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมกันนะครับ ส่วนสิ่งที่ผมจะตอบและจะได้เป็นการแบ่งปันความรู้และความคิดเห็นแก่สมาชิกท่านอื่นๆด้วยก็คือ เหตุผลที่มีกระถางธูปเยอะนั้น ถ้าสังเกตุให้ดี 1 โต๊ะจะมี 1 กระถาง และแต่ละโต๊ะก็จะจัดแยกกันไปตามคติความเชื่อ สังเกตุว่าโต๊ะพระที่บ้านผมจะไม่ได้ประดิษฐานองค์พระปะปนกัน และเนื่องจากการประดิษฐานองค์พระปฏิมาและประติมาแยกตามคติ อีกทั้งการสักการะ สวดมนต์ ภาวนาในแต่ละคติความเชื่อก็จะแตกต่างกันออกไป ภาษา การกราบไหว้ การถวายเครื่องบูชาในวันหรือเทศกาลพิเศษก็แตกต่างกัน ตามแต่คติความเชื่อนั้นๆ อันที่จริงแล้ว ถ้าจะเอากันง่ายๆ เราก็สามารถถวายการบูชาเป็นอย่างเดียวกันทั้งหมดได้ แต่การถวายบูชาตามธรรเนียมดั้งเดิมของแต่ละคติความเชื่อนั้นเป็นการแสดงออกถึงความปราณีตของผู้บูชา อันจะสื่อถึงความศรัทธาของผู้ถวายบูชาและการเคารพให้เกียรติแก่สิ่งศักดิ์สิทธิ์แต่ละพระองค์อย่างดีที่สุดเท่าที่เราพึงจะมีกำลังทำได้ เวลาเราถวายบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์เทพเทวาทั้งหลายอุปมาคล้ายกับเรากำลังต้อนรับแขกผู้ใหญ่ผู้มาเยือน เราก็ควรที่จะจัดการต้อนรับให้เหมาะสม เวลาเราไหว้พระสวดมนต์ภาวนาอุปมาคล้ายกับเรากำลังคุยโทรศัพท์กับญาติผู้ใหญ่ เราก็ต้องพูดจาให้เหมาะสมตามกาละเทศะ และเพื่อให้เป็นการสะดวกต่อการบูชาของผมเองและเพื่อให้การบูชาต่างๆของผมยังคงยึดหลักตามธรรมเนียมการบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามคติความเชื่อดั้งเดิมเอาไว้ ประกอบกับผมพอจะมีที่ทาง พอจะมีกำลังทำได้ ผมจึงแยกทุกอย่างเป็นชุดๆตามคติความเชื่อ เพื่อว่าเวลาบูชาพระตามคติใด ผมจะได้ไม่เกิดความกังวลใจว่าธรรมเนียมปฏิบัติบูชาตามคตินี้อาจจะไม่เหมาะกับคตินั้น อันนี้เป็นเหตุผลส่วนตัวของผมที่อยากจะแบ่งปันทั้งกับคุณ balloon101 และเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆ และในเรื่องกระถางธูปนี้ผมมีความรู้เล็กน้อยที่อยากจะแบ่งปัน ในคติความเชื่อตามแบบของคนจีน โดยเฉพาะในความเชื่อของลัทธิเต๋าหรือความเชื่อใดๆที่ได้รับอิทธิพลจากลัทธิเต๋านั้น จะมีความเชื่อว่าทิพย์ญาณของเทพเจ้้าที่เราบูชานั้น นอกจากจะสถิตอยู่ที่พระประิติมาหรือปฏิมาแล้วก็ยังสถิตย์อยู่ที่กระถางธูปด้วย ในขณะเดียวกันที่กระถางธูปแต่ละใบที่เราใช้ในการถวายธูปบูชาพระก็จะมีเทพเจ้าเตาไฟปกปักษ์รักษากระถางธูปนั้นอยู่ ถ้าหากทุกท่านสังเกตุดีๆ เวลาเราไปวัดจีนหรือศาลเจ้า เราจะเห็นว่ามีกระถางธูปหลายใบตั้งเอาไว้ บางทีบนโต๊ะบูชาเดียวกันก็อาจจะมีกระถางธูปหลายใบ ซึ่งจำนวนกระถางธูปที่ปรากฏในแต่ละโต๊ะหรือแต่ละศาลเจ้าก็สามารถที่จะบ่งบอกถึงจำนวนของเทพเจ้าชั้นผู้ใหญ่หรือคณะเทพเจ้าในศาลเจ้านั้นๆได้ อันนี้ก็เป็นความรู้ที่อยากจะแบ่งปันกับทุกท่าน แต่ท้ายที่สุดแล้วไม่ว่าเราจะยึดถือธรรมเนียมปฏิบัติบูชาแบบใด สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการบูชาด้วยศรัทธาที่มาจากจิตใจอันบริสุทธิ์ การบูชาใดๆหากเป็นไปเพียงการบูชาตามคนอื่นหรือเป็นไปเพราะความคะนองในใจอย่างนี้ ผมว่าการบูชานั้นก็คงไม่ส่งผลอะไรให้กับเรา และอาจจะสื่อไปไม่ถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เราบูชาอยู่ ทั้งหมดนี้ก็เป็นความคิดเห็น ความรู้และทัศนคติของผมในเรื่องนี้ครับ

ขอพระเป็นเจ้าที่ทุกท่านยึดถือได้โปรดประทานพรแด่ทุกท่านเสมอด้วยเถิด

Quote from: JTPKNC on April 11, 2010, 23:22:41
Quote from: balloon101 on April 11, 2010, 19:44:57

สวัสดีครับคุณ balloon101 ผมขออนุญาตถามและตอบคุณ balloon101 ซักนิดนึงนะครับ ก่อนอื่นผมขอถามคุณก่อนว่า ที่บอกว่า "เค้าห้ามมีกระถางธูปเยอะ" นั้น ไม่ทราบว่าเป็นความรู้จากแหล่งไหนครับ หากเป็นความรู้ใหม่ ผมว่าคุณ balloon101 ก็น่าจะเอาความรู้นั้นมาขยายความแบ่งปันเพือนๆในบอร์ดเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมกันนะครับ ส่วนสิ่งที่ผมจะตอบและจะได้เป็นการแบ่งปันความรู้และความคิดเห็นแก่สมาชิกท่านอื่นๆด้วยก็คือ เหตุผลที่มีกระถางธูปเยอะนั้น ถ้าสังเกตุให้ดี 1 โต๊ะจะมี 1 กระถาง และแต่ละโต๊ะก็จะจัดแยกกันไปตามคติความเชื่อ สังเกตุว่าโต๊ะพระที่บ้านผมจะไม่ได้ประดิษฐานองค์พระปะปนกัน และเนื่องจากการประดิษฐานองค์พระปฏิมาและประติมาแยกตามคติ อีกทั้งการสักการะ สวดมนต์ ภาวนาในแต่ละคติความเชื่อก็จะแตกต่างกันออกไป ภาษา การกราบไหว้ การถวายเครื่องบูชาในวันหรือเทศกาลพิเศษก็แตกต่างกัน ตามแต่คติความเชื่อนั้นๆ อันที่จริงแล้ว ถ้าจะเอากันง่ายๆ เราก็สามารถถวายการบูชาเป็นอย่างเดียวกันทั้งหมดได้ แต่การถวายบูชาตามธรรเนียมดั้งเดิมของแต่ละคติความเชื่อนั้นเป็นการแสดงออกถึงความปราณีตของผู้บูชา อันจะสื่อถึงความศรัทธาของผู้ถวายบูชาและการเคารพให้เกียรติแก่สิ่งศักดิ์สิทธิ์แต่ละพระองค์อย่างดีที่สุดเท่าที่เราพึงจะมีกำลังทำได้ เวลาเราถวายบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์เทพเทวาทั้งหลายอุปมาคล้ายกับเรากำลังต้อนรับแขกผู้ใหญ่ผู้มาเยือน เราก็ควรที่จะจัดการต้อนรับให้เหมาะสม เวลาเราไหว้พระสวดมนต์ภาวนาอุปมาคล้ายกับเรากำลังคุยโทรศัพท์กับญาติผู้ใหญ่ เราก็ต้องพูดจาให้เหมาะสมตามกาละเทศะ และเพื่อให้เป็นการสะดวกต่อการบูชาของผมเองและเพื่อให้การบูชาต่างๆของผมยังคงยึดหลักตามธรรมเนียมการบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามคติความเชื่อดั้งเดิมเอาไว้ ประกอบกับผมพอจะมีที่ทาง พอจะมีกำลังทำได้ ผมจึงแยกทุกอย่างเป็นชุดๆตามคติความเชื่อ เพื่อว่าเวลาบูชาพระตามคติใด ผมจะได้ไม่เกิดความกังวลใจว่าธรรมเนียมปฏิบัติบูชาตามคตินี้อาจจะไม่เหมาะกับคตินั้น อันนี้เป็นเหตุผลส่วนตัวของผมที่อยากจะแบ่งปันทั้งกับคุณ balloon101 และเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆ และในเรื่องกระถางธูปนี้ผมมีความรู้เล็กน้อยที่อยากจะแบ่งปัน ในคติความเชื่อตามแบบของคนจีน โดยเฉพาะในความเชื่อของลัทธิเต๋าหรือความเชื่อใดๆที่ได้รับอิทธิพลจากลัทธิเต๋านั้น จะมีความเชื่อว่าทิพย์ญาณของเทพเจ้้าที่เราบูชานั้น นอกจากจะสถิตอยู่ที่พระประิติมาหรือปฏิมาแล้วก็ยังสถิตย์อยู่ที่กระถางธูปด้วย ในขณะเดียวกันที่กระถางธูปแต่ละใบที่เราใช้ในการถวายธูปบูชาพระก็จะมีเทพเจ้าเตาไฟปกปักษ์รักษากระถางธูปนั้นอยู่ ถ้าหากทุกท่านสังเกตุดีๆ เวลาเราไปวัดจีนหรือศาลเจ้า เราจะเห็นว่ามีกระถางธูปหลายใบตั้งเอาไว้ บางทีบนโต๊ะบูชาเดียวกันก็อาจจะมีกระถางธูปหลายใบ ซึ่งจำนวนกระถางธูปที่ปรากฏในแต่ละโต๊ะหรือแต่ละศาลเจ้าก็สามารถที่จะบ่งบอกถึงจำนวนของเทพเจ้าชั้นผู้ใหญ่หรือคณะเทพเจ้าในศาลเจ้านั้นๆได้ อันนี้ก็เป็นความรู้ที่อยากจะแบ่งปันกับทุกท่าน แต่ท้ายที่สุดแล้วไม่ว่าเราจะยึดถือธรรมเนียมปฏิบัติบูชาแบบใด สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการบูชาด้วยศรัทธาที่มาจากจิตใจอันบริสุทธิ์ การบูชาใดๆหากเป็นไปเพียงการบูชาตามคนอื่นหรือเป็นไปเพราะความคะนองในใจอย่างนี้ ผมว่าการบูชานั้นก็คงไม่ส่งผลอะไรให้กับเรา และอาจจะสื่อไปไม่ถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เราบูชาอยู่ ทั้งหมดนี้ก็เป็นความคิดเห็น ความรู้และทัศนคติของผมในเรื่องนี้ครับ

ขอพระเป็นเจ้าที่ทุกท่านยึดถือได้โปรดประทานพรแด่ทุกท่านเสมอด้วยเถิด

[HIGHLIGHT=#ff0000]คะ เห็นด้วยคะคุณพี่[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]พิมมี่เองที่บ้าน ก็ตั้ง ตั๊วของซาไท่จือ ก็มีกระถางธูปเดียวคะ แล้วก็มี มีกระถางธูป ไฉ่ซิ้งเอี๊ยะ และ พระโพธิสัตว์คะ แยกกระถางธูป แต่หิ้งเดียวกันอะคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]เพราะเพื่อนๆที่สวดมนต์ที่โรงเจ มาทำให้คะ ดิฉันไม่เห็นว่าจะขัดข้องประการไหนเลยคะ อีกอย่าง ดิฉันมีกระถางธูปที่บ้าน เก้ากระถางคะ เพราะดิฉันเป็นคนจีน ย่อมมีเทพเจ้าเยอะ อยู่แล้ว แต่ดิฉันก็แยกบูชาคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]กระถางที่ดิฉันมี ก็มีดังนี้คะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]กระถางเทวดาฟ้าดิน[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]กระถางซาไท่จื่อ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]กระถางตี่จู้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]กระถางแกซิ้ง [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]กระถางพระพุทธ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]กระถางพระพระโพธิสัตว์[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]กระถางท้าวกุเวร(ไฉ่เซิน)[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]กระถาง ที่บูชาของพระศักติ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ff0000]และกระถาง ของ ที่บูชา สายไวษณ คะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#17365d]รบกวนคุณน้อง Balloon ช่วยโพสที่มาของความรู้นี้ด้วยนะคะ  เพื่อเป็นวิทยาทานและเป็นแนวทางที่ถูกต้องตามหลักที่แท้จริงคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ไม่ทราบว่า ข้อมูลของน้อง มีมาจากลัทธิไหนคัฟ

โอม ตัต สัต

อืม หลายคนอาจสงสัย ว่าทำไมเจ้าของกระทู้ มีพระแม่มาเรีย บูชาไว้ด้วย
อันนี้... ผมขอตอบอย่างกลางๆ...ในฐานะที่เป็นพุทธศาสนิกชน ที่รับถือฮินดูด้วย
แต่ว่าเติบโตในโรงเรียน และมหาวิทยาลัยของทั้งคริสตัง และคริสเตียน มาตลอด

ผมเข้าใจว่า พระคริส หรือพระแม่มาเรีย ก็ทรงอยู่ในฐานะของพระเป็นเจ้า
ของศาสนา ศาสนาหนึ่งในโลกใบนี้ และทรงมีหน้าที่อุปถัมภ์สาวก และคนดี
ให้ประพฤติดี ปฏิบัติชอบ ไม่เบียดเบียนใคร อย่างน้อยหลักสากลของทุกศาสนา
ก็ครอบคลุมอยู่ในขอบเขตของศีล 5... ย่อมไม่ขัดกับหลักของความเป็น "มนุษย์" ปกติ
คือ ศีล 5 ย่อมอำนวยให้มนุษย์มีความเป็น "ปกติสุข" ในสภาวะของมนุษย์

พระเป็นเจ้าของแต่ละศาสนา ย่อมมีหน้าที่คล้ายกัน ดังที่กล่าวมาแล้ว
ดังนั้น หากเราไม่แบ่งแยก ว่า นี่ศาสนานี้ นั่นศาสนานั้น...
เหล่าพระเป็นเจ้าทั้งปวง ย่อมมีหน้าที่ ในบริบทที่ไม่แตกต่างกันเลย

สำหรับผม การขอพรจากเทพเจ้าต่างศาสนา ที่ไม่ใช่พุทธ หรือฮินดู
ก็ถือว่า เป็นสิ่งที่กระทำได้ ไม่ได้ผิดอะไร...
ผมเอง ตอนเด็กๆ โรงเรียนก็ให้ไหว้พระ นมัสการพระคริส และพระแม่มาเรีย ทุกเช้า
ผมไหว้พระรูปของท่าน แล้วขอพร ก็ได้สมดังปารถนา หลายหน
ไม่เห็นท่านว่าอะไร.. ไม่เห็นท่านแบ่งแยกว่า เธอไม่ใช่สาวกในศาสนาของฉัน
แล้วฉันจะไม่ให้พรแก่เธอ...

ผมเอง เมื่อเป็นเด็ก เคยคิดจะตั้งที่บูชาพระคริส และพระแม่มาเรีย เหมือนเจ้าของกระทู้
แต่แม่ผมท่านติงไว้ว่า... พระคริส ท่านเคยสอนว่า... "จงอย่ามีพระเจ้าองค์อื่น ต่อหน้าเราเลย"
ซึ่งผมมาทราบทีหลังว่า... คำสอนนี้ เกิดจากการที่ในสมัยของท่าน
ผู้คนนับถือเทพเจ้าต่างๆ มากมาย มีรูปเคารพนับไม่ถ้วน...
เป็นการยาก ที่จะรวมศูนย์จิตใจของผู้ศรัทธาให้มาอยู่ ณ ที่ดียวกัน..
ท่านจึงบัญญัติกฏข้อนี้ขึ้นมา...
(แต่ก็ไม่เคยได้ยินว่า ท่านให้ไปทำลายเทวรูป หรือรูปเคารพของศาสนาอื่น)

ผมเอง ไม่ประดักประเดิดเลย หากต้องเดินเข้าโบสถ์คริสต์
วันคริสมาส ผมชอบฟังเพลงที่ร้องประสานเสียงในโบสถ์
เหมือนกับเป็นวันครอบครัว และได้รับความอบอุ่นจากพระเป็นเจ้า

ตอนที่เรียนมหาวิทยาลัย เขาก็จัดให้มีพิธีนมัสการพระเป็นเจ้าเดือนละ 1 ครั้ง
ที่โบสถ์กลางน้ำของมหาวิทยาลัยที่ผมเรียน ไม่มีรูปเคารพใดๆ
มีเพียงสัญลักษณ์ไม้กางเขนเท่านั้น..ไม่มีพระเยซูอยู่บนไม้กางเขาด้วยซ้ำไป
ทุกครั้ง ผมรู้สึกได้ถึงกระแสความเมตตาของพระคริส...

หากเรารู้จักนำคำสอนที่ดีของแต่ละศาสนา มาปรับใช้กับตัวเรา ก็ย่อมมีแต่ผลดี

ดังนั้น หากเรามีจิตศรัทธา และเคารพท่านด้วยความบริสุทธิ์ใจ
ผมว่า ก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องผิดอะไร... หากไม่ถึงกับอยากจะ "เปลี่ยนศาสนา"

ทั้งนี้ ด้วยปรัชญาการเข้าถึงที่สุดแห่งธรรมของแต่ละศาสนาแตกต่างกัน
จึงไม่ควรพูดว่า ใครดีกว่าใคร...สุดแล้วแต่ความเหมาะสมของใจของศาสนิกชนผู้นั้น

แต่หากผู็ใดตั้งใจเปลี่ยนศาสนาจริงๆ...
ผมเข้าใจว่า..พระเป็นเจ้าของแต่ละศาสนา ก็จะไม่ทรงก้าวก่ายในสาวกของแต่ละศาสนา

โดยส่วนตัว ผมเห็นว่า พุทธศาสนา ฉีกออกจากศาสนาทุกศาสนา
ไม่ได้มีที่สุดคือสวรรค์ หรือโลกของพระเป็นเจ้าองค์ใดๆ...
ไม่ได้ต้องการไปรวมอยู่กับปรมาตมันของใคร..
แต่พุทธศาสนา ไปไกลกว่านั้น... ด้วยความหลุดพ้นอันบริสุทธิ์หมดจดอย่างแท้จริง
พระพุทธเจ้า ไม่ถือเป็นเทพเจ้า... และไม่ทรงเรียกตนเองว่าพระเป็นเจ้า
แต่ทรงเป็นศาสดาของเทวดา และมนุษย์ทั้งหลาย
อานุภาพของพระองค์ จึงแตกต่างจากอานุาภพของเทพ พรหม เทวา และเทพเจ้าใดๆ

จะพูดอีกอย่างก็อาจกล่าวได้ว่า..
พลังงานอันก่อกำเนิด แตกออกมาเป็นพระเป็นเจ้าในศาสานาต่างๆ นั้น..
อาจเป็นพลังงานต้นกำเนิดเดียวกัน
เปรียบเสมือนกระจกหกด้าน ที่สะท้อนออกมาเป็นพระเป็นเจ้าของแต่ละศาสนา

หากแต่พระพุทธเจ้า.. ทรงมีพลังงานที่แตกต่าง ด้วยการบำเพ็ญบามีที่ต่างออกไป
เปรียบเสมือนพลังงานคนละประเภท ที่ไม่อาจถูกหักล้าง ได้ด้วยพลังงานใดๆ...

แต่ละศาสนา มีจุดยืนของตนเอง
ใครใคร่พอใจอย่างไร ก็สามารถเลือกเดินตามวิถีแห่งตนได้..

พระเป็นเจ้าทุกศาสนา ย่อมประทานพรแด่คนดี..ครับ

แต่ที่สำคัญ คือ เราควรมีหลัก และเข้าใจหลัก ของศาสนาที่เรายึดเป็น "หลัก" นะครับ