Loader

พระแม่องค์แรกของหนึ่งครับ

Started by Prachya Nitutorn, June 25, 2010, 19:41:51

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมสั่งเช่าพระแม่มารีอัมมันจากร้าน สุขจิตต์ ครับ ร้านเข้าดีมาก พระแม่ก็ราคา2500 เขาลดให้นะเนี้ย ถือว่าผมเป็นเด็ก อิอิ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

อ๋าว ทำไมภาพไม้ขึ้น  ช่วยสอนวิธีลงรูปหน่อยครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

June 25, 2010, 22:43:31 #2 Last Edit: June 25, 2010, 22:46:26 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
วิธีโพสภาพในบอร์ดสามารถเข้าไปศึกษาได้ที่กระทู้นี้เลยครับ

www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=842.0

รอชมภาพพระแม่นะครับ  เป็นเนื้ออะไรเหรอครับ
ว่าแต่......ร้านสุขจิตต์นี่อยู่ตรงไหนครับ  ผมไปแล้วหาไม่เจออ่า

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

เนื้อทองเหลืองครับสูงประมาณ 7 นิ้ว นี้ละมั้ง
จะลองส่งรูปให้ดูนะ  ถ้ารูปไม่ขึ้นก็หมดปัญญา

อ้าวทำยังไงรูปก็ไม่ขึ้น  คือหนึ่งอยู่ที่กฬสินธุ์เลยไม่ค่อยจะได้ไปหาเทวรูปพระแม่มารีอัมมันมากนักเพราะที่กาฬสินธุ์ไม่มีให้บูชาแต่ผมไปหาในอินเตอร์เน็ตเห็นร้านสุขจิตต์ และเขามีเบอร์ติดต่อด้วยถ้าต้องการอะไรเกี่ยวกับเทวรูป ของบูชา ฯลฯ ร้านสุขจิตต์ตั้งอยู่ ซอยพาหุรัดชอปปิ้งเซ็นเตอร์ วังบูรพา แขวงพระนคร กรุงเทพ เลขที่695/2-3  เบอร์ร้านเขาครับ  081-4991320  อีกเบอร์ 02-2238113  ครับ ว่างๆก็เวะไปดูสิครับ เขาขายถูกเทวรูปพระแม่ก็เป็นทองเหลือง เกรด A เลยนะ

ใช้ตัวupภาพแบบที่2นะครับ
กดBrowsเพื่อเลือกภาพ  เลื่นลงมากดupภาพ
รอจนเสร็จและก็เลือกจากช่องที่3จากด้านบนลงมามันจะมีลิงค์4ช่องนะครับเลือกช่องที่3
และก็copyมาวางบนข้อความที่จะโพสนะครับ  อยากเห็นเทวรูปของคุณมากกว่า อิ อิ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

เห็นแล้วอ่ะ เห็นหน้าน้องชัดแต่องค์พระแม่ไม่ค่อยชัด
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เอาลงให้จ้า
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

น้องหนึ่งทำไมพี่ไปที่ร้านสุขจิตแล้วเขาบอกราคาพระแม่มารีอัมมาขนาด7นิ้ว ตั้ง 9800อ่ะ

อิอิขำคุณบุตรมาเตศวรี อ่ะ ไปร้านสุขจิตม่ะถูก5555+ อยู่ใกล้กับห้างเมอรี่คิงอ่ะติดกับร้านเจ้าแม่กาลีเลยจ้า
ตอนไปครั้งแรกเบนเดินมั่วอ่ะเดินเข้าซอยนั้นซอยนี้ก็เจอเองโดยบังเอิญ

พี่บุตรพระแม่มาเตสวตีพูดเล่นอะปะ ว่าตั้ง 9800 โน้

หนึ่งขอถามหน่อยนะ พระแม่มารีอัมมันนี้ใช้ปางของพระแม่มารีอัมมันทั้ง9ปางมารวมเนอันหนึ่งอันเดียวกันอะเปล่า(ได้ยินเข้าพูดมา)

และคาถาบูชาพระแม่มารีอัมมันว่ายังไงครับ ขอเป็นแบบยาว

http://www.upchill.com/image.php?id=b0b087c696818168d2cd7c7975ab98c5

http://www.upchill.com/direct/b0b087c696818168d2c[URL=http://www.upchill.com/image.php?id=b0b087c696818168d2cd7c7975ab98c5]d7c7975ab98c5.jpg[/URL]

พี่เบนเป็นคนจังหวัดไหนครับ 
แล้วพี่เบนมีเทวรูปเทพหรือเทวีองค์ไหนบ้างครับ

คราวนี้ได้ตัวน้องมาเต็มตัวเลยครับ แต่เห็นพระแม่องค์เล็กกว่าเดิมครับ

พยายามโพสภาพครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่นครับ

เด็กที่อยู่ข้างๆพระแม่คือหลานผมเองครับ

June 29, 2010, 16:54:11 #13 Last Edit: July 11, 2010, 19:41:51 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
- -*  เห็นแต่เจ้าตัวเล็กอ่า
ลองเอาพระแม่มาตั้งข้างนอกและก็ถ่ายสิครับ
เผื่อแสงดีๆจะทำให้ชัดขึ้น  แบบว่าอยากเห็นพระแม่เต็มๆอ่ะ อิ อิ^^
อ้อ  จะแถมรูปผู้บูชามาแบบเต็มๆอีกรูปก็ได้นะครับ   ว่าแต่กี่ขวบน้อ อิ อิ

เอาภาพแต่งองค์พระแม่แบบอื่นๆมาฝากครับ  แบบเผื่อน้องได้ไอเดียเพิ่มเติมพี่จะได้รอชมภาพการแต่งองค์สวยๆของเรานะ

หลาน2ขวบแล้ว แต่เรา13แล้วครับพี่ๆhttp://www.upchill.com/image.php?id=1171246cdc82dca0f448e6bfdb4656aa

ลองไหม่

โพรสแล้วนะพี่บุตรพระแม่เตสวตี ให้พีๆกดดูนะพี่

ร่วมด้วยช่วยกัน อิ อิูููููู^^
เอาลิงค์จากช่องที่3จร้า  ที่เขียนว่า Webboard  อ่ะ

June 29, 2010, 18:29:11 #20 Last Edit: June 29, 2010, 18:39:27 by โอม มหา บารมี เทวา โอม
Quote from: Prachya   Nitutorn on June 29, 2010, 14:05:30
พี่เบนเป็นคนจังหวัดไหนครับ   
แล้วพี่เบนมีเทวรูปเทพหรือเทวีองค์ไหนบ้างครับ

พี่เป็นคนสมุทรปราการ บ้านอยู่แถวพระประแดง

และพระแม่ที่น้องเช่ามาราคา2500 องค์นั้นไม่ถึง7นิ้วจ้ะ ประมาณ3-5นิ้ว
ส่วนราคา9800ที่พี่บอกไปนั้นแหละ7-9นิ้ว  ซึ่งราคา2500เป็นไปไม่ได้ที่จะเช่า7นิ้วได้ พี่รู้เพราะพี่ไปเดินแถวพาหุรัดบ่อย รวมถึงไปดูสินค้าไปพูดคุยกับคนขายของที่ร้านสุขจิตต์บ่อยด้วย ร้านนี้พี่บอกเลยว่ามูรติองค์พระสวยที่สุดในพาหุรัดและแพงที่สุดแล้ว

ส่วนมนต์ตราของแม่มารีอัมมาพี่ได้เคยเอามาลงในกระทู้แล้ว รบกวนพี่ยีนส์หาให้ด้วยครับ แต่เป็นอักษรภาษาอังกฤษอ่านเป็นคำทมิฬนะ ซึ่งน้องจะต้องนำไปแกะเอง เพราะยาวมากๆๆๆๆ ส่วนบทที่กระทัดรัดก็มีอยู่แค่บทเดี่ยวไม่รู้ว่าน้องเห็นหรือยังเดี่ยวเอามาให้

พี่นับถือพระแม่เจ้าปารวตีศรีมหาอุมาเทวี พระแม่ทรุคาเทวี  พระแม่มหากาลี  พระพิฆเนศ

June 29, 2010, 18:36:37 #21 Last Edit: June 29, 2010, 18:44:46 by โอม มหา บารมี เทวา โอม
Quote from: Prachya   Nitutorn on June 29, 2010, 13:21:28
พี่บุตรพระแม่มาเตสวตีพูดเล่นอะปะ ว่าตั้ง 9800 โน้

หนึ่งขอถามหน่อยนะ พระแม่มารีอัมมันนี้ใช้ปางของพระแม่มารีอัมมันทั้ง9ปางมารวมเนอันหนึ่งอันเดียวกันอะเปล่า(ได้ยินเข้าพูดมา)

อันนี้พี่งงอ่ะ ไม่รู้ว่าน้องจะถามว่า ใช้พระแม่ศรีมหาอุมาเทวีทั้ง9ปางรวมกันเป็นอันหนึ่งอันเดี่ยวกันหรือเปล่า

ขอตอบเลยว่าไม่ใช้ปางไหนของพระแม่ศรีมหาอุมาเทวีเลย เพราะพระแม่มารีอัมมาคือเทพีประจำท้องถิ่นของอินเดียใต้
ถ้าน้องจะบูชาพระแม่มารีอัมมาก็ควรใช้มนต์ตราประจำองค์ท่านนะครับ อยากเข้าใจว่าแม่สององค์นี้คือองค์เดี่ยวกันแล้วมาใช้มนต์ตราร่วมกัน

June 29, 2010, 18:53:06 #22 Last Edit: June 29, 2010, 23:00:59 by โอม มหา บารมี เทวา โอม
อันนี้มนต์ตราบูชาพระแม่มารีอัมมา ไม่รู้ว่าน้องมีหรือยัง
โอม ศักติ โอม ศักติ มารีอัมมา
โองการา โปรูเล มารีอัมมา
อุนไน วานากิดัม อุททามารกึล
อุรากิล อุยาทิดา เสทิดูไว
วารุมายุม พินิจยายุม ออตติตูไว
วาซวิล นาลาเม วาซากิดูไว
นัททิล นาลานกัล สิรันทิดาเว
นัลลารุล ธันไน นัลกิดูไว
แบงคอก วาซัม มารีอัมมา
บักธารกาลัย กัปปัย มหา มารีอัมมา
การุไนไย โปซฮินทิดัม มารีอัมมา
กัตติยาดู ทันทิดา วารัม อัมมา
มังกาลา นายากี มารีอัมมา
มังกาลัม อรุลไว มหา มารีอัมมา
ถ้าอยากได้แบบยาวๆๆๆๆๆๆกว่านี้ก็ กระทู้นี้เลยพี่ทำไว้นานล่ะ

Quote from: Prachya   Nitutorn on June 29, 2010, 13:21:28

และคาถาบูชาพระแม่มารีอัมมันว่ายังไงครับ ขอเป็นแบบยาว

อันนี้หมายถึงพี่ป่าวเนี่ย  งงๆๆ อ่ะ  พี่กับพี่โอม มหา บารมี เทวา  โอมคนละคนนะ อิ อิ
พี่ยังไม่เคยไปเรยร้านสุขจิตเนี่ย T^T มะมีตังซื้อหรอก

โทษครับพี่บุตรมาเตศวรีพิมพ์ผมนึกว่าพี่พมพ์ที่แท้พี่เบนพิมพ์ พี่เบนครับ คือ เทวรูปพระแม่ร้านสุขจิตต์บอกว่าตั้ง9นิ้วแต่ผมมาวัดำด้7นิ้วเองอะ
แล้วผมพิมพ์ว่าจะพิมพ์ว่าพระแม่มารีอัมมันใช้9ปางของพระแม่อุมามารวมกันอะเปล่า
พี่บุตรมาเตศวร๊ครับ อยากรู้ชื่อพี่จังเลยอะ

ผมอยากถามขั้นตอนบูชาเทพจำทำยังไงก่อน เอาตั้งแต่แรกจนจบเลยนะ
และอยากถามว่า ที่จังหวัดกาฬสินธุ์ไม่มีส่าหรีห่มพระแม่ ใช้ผ้าลายไทยได้ใหม่ และควรใช้สีอะไร และอยากถามว่าผมสีเหลือง และผงสี่ขาว เรียกว่าอะไรครับ

Quote from: Prachya   Nitutorn on June 30, 2010, 12:55:37
โทษครับพี่บุตรมาเตศวรีพิมพ์ผมนึกว่าพี่พมพ์ที่แท้พี่เบนพิมพ์ พี่เบนครับ คือ เทวรูปพระแม่ร้านสุขจิตต์บอกว่าตั้ง9นิ้วแต่ผมมาวัดำด้7นิ้วเองอะ
แล้วผมพิมพ์ว่าจะพิมพ์ว่าพระแม่มารีอัมมันใช้9ปางของพระแม่อุมามารวมกันอะเปล่า
พี่บุตรมาเตศวร๊ครับ อยากรู้ชื่อพี่จังเลยอะ

ผมอยากถามขั้นตอนบูชาเทพจำทำยังไงก่อน เอาตั้งแต่แรกจนจบเลยนะ
และอยากถามว่า ที่จังหวัดกาฬสินธุ์ไม่มีส่าหรีห่มพระแม่ ใช้ผ้าลายไทยได้ใหม่ และควรใช้สีอะไร และอยากถามว่าผมสีเหลือง และผงสี่ขาว เรียกว่าอะไรครับ
ไม่เป็นไรครับผม  พี่ไม่คิดมากหรอก  แหย่เล่นอ่ะ  พี่ชื่อเล่น คิมหันต์ ครับ
ส่วนเรื่องผ้าพี่ว่าได้นะ  ใช้ผ้าไทยก็ได้เพราะพี่เห็นเดี๋ยวนี้ผ้าไทยลายสวยๆเยอะเลยอ่ะ
ลองห่มองค์พระดูนะพี่ว่าสวยดี  พี่ยังคิดอยู่ถ้ามีพระแม่องค์ใหญ่ๆจะลองใช้ผ้าไทยดูเห็นสวยๆหลายแบบเลย
ส่วนเรื่องสีนี่พี่ไม่แน่ใจนะ  แต่เท่าที่ดูเห็นมีหลายสีเลยแล้วแต่เรา  แต่ที่เห็นบ่อย  ก็สีแดง  เหลือง  ชมพู  ประมาณนี้อ่ะ

และก็เรื่องผงต่างๆตามกระทู้เหล่านี้จ๊ะ  พี่ก็ไม่ค่อยรู้ไรมากอ่ะ  สีขาวน่าจะ  วิภูติ  สีเหลือง  น่าจะเป็น จันดัน  อ่ะนะ  ลองอ่านดูนะ

- http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=840.0 (ชื่อกระทู้ : อยากได้ผงหอมกลิ่นแบบวัดแขก)

- http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=696.0 (ชื่อกระทู้ : ขอความรู้เรื่องสีที่เจิมประจำองค์พระพิฆเณศ และองค์เทพหน่อยครับ)

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=693.0 (ชื่อกระทู้ : ขอความรู้เรื่องผงศักดิ์สิทธิ์ทาหน้าผากครับ)

- http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=43.0 (ชื่อกระทู้ : บินดิ,ติลักษณ์)

- http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1216.0 (ชื่อกระทู้ : กุมกุม)

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1722.msg17199#msg17199

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1722.msg17199#msg17199  วิธีนุ่งผ้าถวายองค์พระ

ค่อยๆอ่านไปเรื่อยๆครับ  มีหลายกระทู้ที่เป็นประโยชน์มากๆเลย  อ่านเรื่อยๆจะได้ความรู้เพิ่มขึ้นครับผม
ขอพระคเณศประทานพระจ๊ะ

Quote from: Prachya   Nitutorn on June 30, 2010, 12:55:37

พยายามอ่านจนตาลายครับ   เพราะน้องพิมพ์งงมากๆๆ

แต่ก็พอเข้าใจ ขั้นตอนการบูชาพระแม่มารีอัมมาเดี่ยวให้ท่านผู้รู้จริงๆมาอธิบายล่ะกันครับ แต่พี่คิดว่าบูชาด้วยตามกำลังศัทธาของตนบูชาด้วยจิตใจที่ตั้งมั่น แค่ถวายเครื่องหอมธูปกำยาน ประทีบ เครื่องสักการะบูชา ดอกไม้ และมนต์ตราที่ถูกต้องพระแม่ก็ทรงประทานพรแล้วครับ

June 30, 2010, 13:56:58 #27 Last Edit: June 30, 2010, 21:15:25 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
Quote from: โอม มหา บารมี เทวา   โอม on June 30, 2010, 13:52:00

พยายามอ่านจนตาลายครับ   เพราะน้องพิมพ์งงมากๆๆ

แต่ก็พอเข้าใจ ขั้นตอนการบูชาพระแม่มารีอัมมาเดี่ยวให้ท่านผู้รู้จริงๆมาอธิบายล่ะกันครับ แต่พี่คิดว่าบูชาด้วยตามกำลังศัทธาของตนบูชาด้วยจิตใจที่ตั้งมั่น แค่ถวายเครื่องหอมธูปกำยาน ประทีบ เครื่องสักการะบูชา ดอกไม้ และมนต์ตราที่ถูกต้องพระแม่ก็ทรงประทานพรแล้วครับ

เห็นด้วยกับคุณเบนเลย  อย่างแร๊ง(กรุณาอ่านออกสำเนียงใต้) อิ อิ^^

ขณะนี้เวลา  21.07 น.  เจ้าของกระทู้ไปไหนนะไม่เห็นมาเลย - -*

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on June 29, 2010, 17:07:15

น้องหนึ่งลองดูรูปนี้สิ  พี่ว่าลายผ้าเหมือนผ้าไทยเลยนะ  คล้ายผ้าไหมอ่ะ
น้องหนึ่งลองหาแบบคล้ายๆแบบนี้ห่มองค์พระดูสิ  เนอะๆๆๆ  ลองดูนะ  พี่จะรอดู  อิ อิ^^

พี่ว่าน้องสั่งซื้อทางร้านสุขจิตต์ดีกว่ามั้ง ทางร้านเขาน่าจะมีขายนะ มีเวบนึงเขาขายเทวรูปขายเครื่องบูชาขายผ้าสาหรี่ผ้าคลุมบ่าด้วย

ถ้าน้องอยากได้เวบนี้เดี่ยวพี่ส่งให้เป็นการส่วนตัวนะ

ครับเด๊ยวจะลองหาดูครับ
ผมอยากรู้ชื่อพี่บุตรพระแม่มาเตศวารีจัง มิทราบว่าพี่ชื่อไรครับ

เดี๋ยวส่งรูปที่ผมถ่ายจากกล้องเเว็บแคมผมห่มพระแม่ด้วยผ้าลายไทยสีเขียว
http://www.upchill.com/image.php?id=35f9414606885db0cac7e559aee5058b

พี่บุตรพระแม่มาเตศวารีครับ พระแม่ที่พี่ส่งรูปมาให้ดูที่แต่งผ้าใส่ส่าหรีสวยๆ ใช้ของพี่รึเปล่า

ช่วยๆอัพให้จร้า

Quote from: Prachya   Nitutorn on July 03, 2010, 15:55:40
พี่บุตรพระแม่มาเตศวารีครับ พระแม่ที่พี่ส่งรูปมาให้ดูที่แต่งผ้าใส่ส่าหรีสวยๆ ใช้ของพี่รึเปล่า
ไม่ใช่ของพี่ครับผม  พอดีพี่ไปได้มาจากเว็ปอื่นอ่ะครับเห็นว่าสวยดีครับ  พี่ชอบเก็บรูปที่เค้าแต่งองค์พระแม่สวยๆอ่ะ
พี่ยังไม่มีบุญมากพอที่จะได้บูชาองค์พระแม่ท่านเลยครับผม  ยังมีภาระอีกเยอะครับ
อ้อ...พี่ชื่อ คิมหันต์ ครับ  หรือเรียก  คิม  ก็ได้จร้า
ส่วนนี่  ลิงค์ที่มีพี่ใจดีมาสอนแต่งองค์เทวรูปอ่ะจ๊ะ  ลองศึกษาดูนะ  วิธีเดียวกันกับในรูปจ๊ะ  ต่างแค่ขนาดของเทวรูปพระแม่
เราก็ลองหาผ้าตามขนาดที่เหมาะสมดูนะ  พี่เค้ามีสอนวิธีเลือกผ้า  และก็วิธีวัดขาดผ้าว่าต้องใช้ขนาดไหนอ่ะจ๊ะ
และก็ลองหาเปลี่ยนเป็นสร้อยมุกสวยๆสักเส้นแทนน่าจะดีกว่านะ  แบบที่ขายทั่วไปก็ได้จ๊ะ  ตามกำลังที่เรามี
ลองดูนะครับผม  พี่เป็นกำลังใจให้นะ  น้องหนึ่ง  พระแม่ประทานพรครับผม

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1283.0
โอม  ศักติ  โอม  ศักติ  โอม  ศักติ  โอม

ขอบคุณมากครับพี่คิวพี่แสนใจดี อิ อิ

โทษครับต้องพิมพ์ว่า พี่คิมใจดีมากๆ หลงพิมพ์ว่าคิว อิอิ

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ  พอดีพี่รักในพระแม่ท่านเช่นกันครับ
อยากเทวรูปพระแม่มากๆแต่ยังไม่พร้อมอ่ะครับและยังไม่ถูกใจด้วย
ตอนนี้กำลังพยายามหาช่างปั้นอยู่อ่ะ  ว่าจะสั่งปั้นแทนอ่ะจ๊ะ
ไงก็บูชาพระแม่ท่านดีๆนะ อิ อิ
อ้อ  อ่านข้อความส่วนตัวยังหว่า  ไงกะคุยกันได้ครับผม^^

ครับขอให้ได้พระแม่เร็วๆนะครับ
อ้อผมแต่งพระแม่เสร็จเมื่อว่านจะเอาให้ดูครับ

แย้ ลงรูปได้แล้ว
ดีใจจังครับขอให้พี่ๆทุกคนมาดูและแนะนำผมด้วยนะครับ

Quote from: Prachya   Nitutorn on July 07, 2010, 18:25:06
ครับขอให้ได้พระแม่เร็วๆนะครับ
อ้อผมแต่งพระแม่เสร็จเมื่อว่านจะเอาให้ดูครับ

ว้าวๆๆๆๆๆ  หายไปหลายวันเลยนะเรา
เริ่มสวยแล้วครับ  เหลือแต่แค่ให้ชานาญหน่อยก็จะออกมาเรียบร้อยกว่านี้จ๊ะ
พี่ว่าผ้าถ้าพอมีทุนก็หาเป็นผ้าไหมสวยๆแทนละกันนะ  และก็สร้อยสวยๆสักเส้นนึง
แต่นี่พี่ว่าก็สวยและนะแต่เพื่อความสมพระเกียรติของพระแม่ท่านอ่าจ๊ะ
อ้อและเอาอะไรเจิมพระแม่ท่านอ่ะน้องหนึ่ง  ดูการเจิมนี่ชำนาญเชียวนะ  ใครเจิมให้อ่ะ^^