Loader

แต่งพระแม่มาใหม่ครับ

Started by Prachya Nitutorn, July 15, 2010, 21:35:31

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

แต่งพระแม่มาใหม่ครับ เพิ่งเสร็จเมื่อสามทุ่มนี้เอง ไม่ค่อยสวยแต่เราทำเต็มที่แล้ว
ผมไม่ได้ใช้ส่าหรีนะเพราะผมอยู่ต่างจังหวัดไม่มีขายเลยใช้ผ้าลายไทย เราเป็นคนไทย เราต้องรักความเป็นไทย สร้อยก็ไม่มีเลยใช้ลูกปัดเอาอะครับเพราะเด็กทำครับผมเพิ่ง13ปีอะ โอ้ยพูดมากแล้วเดี๋ยวเอารูปให้ชมดีกว่า

[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

July 15, 2010, 23:00:09 #1 Last Edit: July 16, 2010, 23:22:03 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
*0*ว้าว  สวยขึ้นแล้วนะเรา  พัฒนาเร็วใช้ได้เลย
แต่พี่ว่าผ้าคงยังไม่ได้ขนาด  หรืออาจเเข็งไปอ่ะ  เลยไม่พริ้วไหว อิ อิ
ไงก็ศึกษาวิธีการห่มผ้าบ่อยๆหน่อย  พี่ว่าต้องออกมาสวยแน่นอนครับผม
นี่เด็ก13แต่งก็โอเคแล้วครับผม  เก่งมากน้องหนึ่ง

ขอพระแม่ประทานพรครับ^^

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอบคุณคร้าบ
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ดันให้น้องหน่อย อิ อิ
อยากให้พี่มาติชมแนะนำน้องด้วยกันนะครับ*-*

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ช่วยแนะนำด้วยครับพี่พี่

สวยคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

โอม ศักติ ปาลาศักติ
พระแม่...จงเจริญ

ขอชื่นชมความตั้งใจของน้องนะคะ

ทรัพย์สินใด ที่ได้มาโดยสุจริต ทรัพย์สินนั้น ย่อมมี

คุณค่าอย่างเปี่ยมล้น ไม่จำเป็นต้องเป็นของแพงๆ

ณ เวลานี้ เราทำได้ดีที่สุดแล้ว จงภูมิใจในสิ่งที่เรามีค่ะ

งานฝีมือทุกชนิด คงต้องใช้เวลาและทักษะพอสมควร

น้องทำได้สวยงามในระดับหนึ่ง ยังดีกว่าพี่ที่ยังทำไม่ได้เลยค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

ครัย
เออวันนี้แต่งพระแม่มาใหม่อีก เดี๋ยวจะเอาให้ดู

สวยคับ ถ้าผ้าเปนสีแดงคงสวยดี ^^
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

มาอีแล้วครับ มาอับเด็จพระแม่ใหม่ครับ พึ่งแต่งเสร็จตอนเที่ยงนี้เอง

โอ๊ย งดงามครับ มากๆๆ ชอบๆๆ เข้าใจประดิษฐ์ผ้าอะครับ

โอมศักติ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

July 25, 2010, 20:45:03 #14 Last Edit: July 25, 2010, 22:17:10 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
Quote from: Prachya   Nitutorn on July 25, 2010, 16:06:25

ต้องยอมรับว่าคราวนี้แต่งได้สวยขึ้นมากๆเลยครับ
แต่พี่มีข้อที่ว่าแปลกๆอยู่2อย่างอ่ะนะ

อย่างแรกที่สงสัยว่าเอาผ้าไปพันกับซุ้มทำไมอ่ะ  มันบดบังความงามของซุ้มไปหมดเลยอ่ะ
และก็ทำให้การห่มผ้าองค์พระแม่ที่สวยๆดูไม่ค่อยเด่นอ่ะ  เพราะสีเดียวกันทั้งหมด  พระแม่เลยดูกลืนกันไปกับซุ้มอ่ะ

อย่างที่ 2 คือสร้อยมุกที่คล้องที่พระศอของพระแม่สวยมากมาย  น่าจะหลายบาทอยู่นะนี่  พี่ว่าลองเลื่อนตุ้มมุกใหญ่ๆของสร้อยมาไว้อีกด้านน่าจะดีกว่า
เพราะด้านที่ตุ้มหันมามันมีรอยต่อของสร้อย  ทำให้ดูไม่ค่อยสวยอ่ะจ๊ะ  ดูเป็นตำหนิเล็กๆอ่ะ

แต่ยังไงก็ชื่นชมมากๆสำหรับความศรัทธา  ความตั้งใจ  และความรักที่หนึ่งมีให้พระแม่ครับผม
ที่พี่แนะนำไปอาจจะดูว่าคราวนี้ดุเดือดไปหน่อยอ่ะนะ อิ อิ  อย่าว่ากันอ่ะ
ลองทำตามดูแล้วลองเทียบภาพดูว่าสวยต่างกันไหม  ลองดูนะ

พระแม่ประทานพรครับผม^^

ครับ วันนี้มาแหม่ครับ
คือเอาผ้าที่อยู่ซุ้มออกแล้วละครับเดี๋ยวเอาให้ดู