Loader

การอภิเษกสถาปนาเทวรูป

Started by พรศักติบารมี, October 09, 2010, 11:15:17

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือพรอยากได้พระแม่ธรณีแต่หาไม่ได้เลย(คือไม่อยากได้แบบบิดมวยผมค่ะ)เลยอยากถามพี่ๆน้องๆว่า

พรจะซื้อเทวรูปกุมารีทรงชุดแขกมาอภิเษกสถาปนาเป็นพระนางวสุนทรามหาธรณีจะได้ไหมคะ

ถ้าได้อยากให้ชาวhmออกความเห็นควรเลือกชุดสีใดคะขอบคุณมากค่ะ

วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

ถ้าแบบไทยแท้ๆๆนี้มีแต่บีบมวยผมครับ  แบบไม่บีบไม่มีมั้งครับ   ส่วนจะเอาตุ๊กตากุมารีมาแต่งเครื่องทรงแล้วอภิเษกเป็นอย่างอื่น และ เทวาภิเษกให้เป็นเจ้านี้ ไม่สมควรเลยครับ  เพราะหุ่นตุ๊กตากุมารีแบบธรรมดา ใช้สำหรับที่สถิตของวิญญาณทั่วไปเท่านั้นครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

อ๋อค่ะๆที่พรต้องการแบบนี้เพราะสวยอ่ะค่ะและราคาถูกดีจึงอยากได้ไม่เป็นไรค่ะขอขอบคุณนะคะที่ให้คำแนะนำที่ดีดีให้กับพรขอบคุณจริงๆค่ะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

มีมาให้รูปนึงครับ...
  Pattrick 

เรียนแบบนี้ครับ การจะอภิเสกเทวรูปพระองค์หนึ่ง พระองค์ใดนั้น ควรหาหรือเลือกสรร หรือ ศึกษา หาแบบที่ถูกต้องตามเทวปกรณ์จะดีที่สุดครับ งานศิลปะไทยพระแม่ธรณีที่ผมรู้จักจะมีแต่พระแม่ธรณีบีบมวยผมครับ แต่ถ้าอยากได้บูชาพระแม่ธรณีแบบไม่บีบมวยผม ผมขออนุญาติแนะนำพระภูเทวีครับ
เป็นพระแม่ธรณีเช่นกันครับแต่เป็นของทางฮินดูครับ และถ้าน้องเข้าบอร์ดฮินดูนี้ ผมก็เชื่อเหลือเกินครับที่น้องบูชาเทพเจ้าทางฮินดูอยู่แล้วดังนั้นน่าจะไม่มีปัญหาครับ

ภาพด้านล่างเป็นรูปเคารพของพระภูเทวี หรือ พระแม่ธรณีครับ

ขอให้ดังหวังไวไวนะครับ แล้วยังไงถ่ายมาแบ่งปันกันชมด้วยนะครับ

ไม่ควรอย่างยิ่งเพราะถ้านำตุ๊กตากุมารีมาแทนที่ดวงจิตที่มาสถิตจะเป็นพระแม่ธรณีแต่จะกลายเป็นดวงจิตของกุมารีแทน

ผมว่าควรจะไปหาเช่าบูชาพระแม่ธรณีเลยดีกว่าครับ