Loader

รูปบายศรี จากงานไหว้ครูที่วัดหนองทาระภู

Started by milomilo, May 01, 2009, 18:38:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันที่ 30/04/2009 ไปงานไหว้ครูที่ วัดหนองทาระภู จ.ชัยนาท

เลยเอารูปบายศรีมาให้ดู นิดหน่อยคับ

สวยงามมากมายครับ งานไหว้ครูที่บ้าน นี่ อยากจะได้แบบนี้บ้างจังเยย

สวยงามมากครับ คงจัดงานใหญ่โตมาก

ผมเคยเห็นการจัดงานใบตองใหญ่ๆ เยอะๆ มากๆ อย่างงี้ครั้งนึงครับ ที่วัดไร่ขิง นครปฐม

แต่เป็นงานของสงฆ์นะครับ ผมจำไม่ได้ว่างานอะไร ((ฉลองเจ้าอาวาสใหม่รึยังไงนี่แหละ))

สวยมากเช่นกันครับ

งานประดิษฐ์ใบตองสวยงาม คงใช้ช่างหลายคนเลยนะครับ ทำกันทั้งวันทั้งคืนกว่าจะออกมาสวยงามได้ขนาดนี้
มีการทำเครื่องแขวน ตบแต่งสถานที่ดูจะสวยงามเลยที่เดียวครับ
อันนี้งานของสงฆ์ไหว้ หรือฆราวาสไหว้แต่ไปจัดงานในวัดหรือครับ

เป็นงานไหว้ครู จัดที่วัดครับ เป็นของสงฆ์ ครับ

เเม่เจ้า  โครตตระการตาเลย  สวยงามมากพี่น้อง  บารมีคนทำนี้สงสัยจะสูง

งานนี้บายศรีสวยสุดๆๆ ที่ชัยนาทบ้านผมเอง งานนี้เป็นงานไหว้ครูของหลวงปูฤาษีตาไฟ

สวยงานอลังการอาไรเช่นนี้โอแม่เจ้า

ขอบคุณค่ะ เพิ่งเคยเห็นนะคะ บายศรีนาคเก้าเศียร  ขอก๊อปรูปหน่อยล่ะกันค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

เคยได้ยินชื่อเสียงวัดนี้มานานแล้วค่ะ  ดารานักแสดงเป็นลูกศิษย์ฒษกมายหลายคน   ไปหาเพื่อนที่ อ.ท่าช้างผ่านบ่อยๆ
พึ่งทราบว่างานไห้วครู  บายศรีสวยงาม อลังการณ์ขนาดนี้   ปีหน้าต้องขอไปชมของจริงแล้วแหละแบบนี้
ขอบคุณมากค่ะสำหรับผู้ที่นำมาให้ชมบารมี   

โห บายศรีงามจริงๆเจ้าค่า.......แสดงถึงความตั้งใจของผู้ทำถวายเลยนะเนี่ย สาธุจ้า............

งดงามมากค่ะ เป็นบุญตาจริงๆ  ขอบคุณนะคะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด....
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]