Loader

พระแม่องค์ใหม่

Started by Prachya Nitutorn, January 01, 2011, 12:14:39

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

January 01, 2011, 12:14:39 Last Edit: January 01, 2011, 12:24:20 by Prachya Nitutorn
เมื่อวานผมได้บูชาพระแม่มารีอัมมันที่วัดราชนัดดามาครับ เลยนำมาให้ชมกันครับ

[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

January 01, 2011, 12:32:40 #1 Last Edit: January 01, 2011, 12:43:10 by Prachya Nitutorn

[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

งดงามจังเลยครับ  ปีใหม่แล้วขอให้พระแม่ประทานพร ประทานทรัพย์สมบัติให้เยอะๆนะครับ

[HIGHLIGHT=#c00000]ขอบคุณนะครับ^_^[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c00000]มารับพรครับ[/HIGHLIGHT]

สวยงามมากเลยนะครับ

บูชามาเท่าไรหรอครับ

อยากได้มั่งจัง

สาธุ....

ว้าวววว เหมือนกันเลยครับ แต่ของผมปิดทอง ^^

ชอบมากปางนี้ ดูอลังการงามดีครับผม

อันนี้ของผมครับ อิอิ ขอแจมครับ รักพระแม่เหมือนกาน
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ก่อนอื่นขอชมองค์พระนะครับว่างดงามจริงๆ ทั้งสององค์ คือของน้องตอง และ ท่านเจ้าของกระทู้

แต่ขอฝากเพื่อนๆ ไว้นะครับ เทวรูปทุกพระองค์ล้วนมีความงดงามในตัวเอง แต่เทวรูปทุกพระองค์จะสง่างามไปไม่ได้ถ้าไม่ได้รับการบูชาครับ

................................................

สวย สง่า สมพระบารมี

January 04, 2011, 18:10:19 #7 Last Edit: January 04, 2011, 18:51:41 by Prachya Nitutorn
บูชาที่วัดราชนัดดาครับ องค์นี้รมดำก็2500 ถ้าปิดทองบางส่วนก็3500 ถ้าปิดทองล้วนแบบพี่ตองก็4000หรือ5000ละครับจำมิได้

ของผมทางร้านเข้าลดให้1บาทหุหุ เป็น2499 วันนั้นให้พี่กี้(จิ้งจอกพันหน้า)พาไปครับ

นิดนึงเจ้าของกระทู้ที่รัก

^^

สร้อยพระแม่ซื้อที่ไหน หาไม่เจอเลยครับ
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

สำหรับสร้อยคล้องพระศอ สามารถหาซื้อได้ที่พาหุรัดครับ มีมากมายหลายรูปแบบหลายสีครับ

ราคาตามขนาดครับ มีตั้งแต่เส้นละสิบบาทขนาดเล็ก ไปจนหลักร้อยครับผม

พี่ตองหมายถึงอันใหนครับ
ถ้าสร้อยสีทอง เรียกว่าสร้อยตาลี่เป็นสร้อยแต่งงานของอินเดียใต้(ถ้าอินเดียเหนือเรียกว่าสร้อยมงคลสูตร แต่ ลักษณะมันของอินเดีนใต้และเหนือจะไม่เหมือนกัน) ซื้อที่มาเลเซียครับ มิรู้ว่าที่พาหุรัดมาหรือปล่าว
ถ้าเป็นสร้อยอันยาวก็ตามที่ร้านต่างๆในพาหุรัดครับ

สวยงามค่ะ

ป.ล.สร้อยแต่งงานหรอคะ นึกว่าสร้อยประจำสานุศิษย์พระแม่

ป.ล.2 คอมเจ้ง3-4วัน ไวรัสกินรูปหายแกล้งเลย-*-

โอ๊ะ! พระแม่แบบเดี่ยวกันเลย

ของพี่แต่งองค์เพิ่มเติมแบบเล็กๆน้อยๆเบาๆ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

สร้อยแต่งงานครับ คือพี่กี้เขาให้มาครับ
พี่เบนแต่งพระแม่สวยมากครับ

หนูเองแต่งพระแม่ก็ไม่เป็น(และหาผ้าสวยๆไม่ได้) แต่สงสัยอีกอย่างคือ สร้อยทองที่เป็นลูกกลมๆ อยู่ตรงกลาง เป็นสร้อยอะไรหรือคะ

ถ้าเหรียนกลมๆ ก็เป็นเหรียนของพระแม่ครับ บางอันตรงกลมๆก็เป็นรูปเต้านมครับ

หรอคะ หนูก็ว่าบางทีเห็นมีรูปพระแม่อยู่ บางอันก็เป็นวงกลมๆซ้อนกัน

Quote from: มาตาศรี มารีอัมมัน on January 08, 2011, 18:22:14
หนูเองแต่งพระแม่ก็ไม่เป็น(และหาผ้าสวยๆไม่ได้) แต่สงสัยอีกอย่างคือ สร้อยทองที่เป็นลูกกลมๆ อยู่ตรงกลาง เป็นสร้อยอะไรหรือคะ

ที่พาหุรัตมีสวยๆเยอะคับ  ตั้งแต่50บาทจนเป็นหลักร้อยเลย  มีหลายแบบตามต้องการคับ
น้องอยู่ที่ไหนอ่ะคับ  ถ้าว่างๆพาไปดูด้วยกันก็ได้คั[  แต่งแบบพองามก็พอครับ  ไม่ต้องมากมาย

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อยู่นครปฐมค่ะ ไม่ใกล้ไม่ไกล -*-

เทวรูปสวยๆกันทั้งนั้นเลยนะครับ ผมก็ขอเอาของผมแบบเล็กๆๆน้อยๆๆ เบาๆ ตามสไตล์เด็กนักศึกษา มาร่วมแชร์ด้วยครับ น่าจะพิมพ์เดียวกันนะครับ 
ของผมจะเป็นแบบวิดิโอนะครับ เพราะภาพมันเยอะ เอามาลงตั้งแต่หัดแต่งสมัยแรกๆเลยครับ
http://www.youtube.com/v/fQao6ccFFbI
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#548dd4]น้องหนึ่งค๊าบบบ จำพี่กัลได้ป่าว ที่เราเจอกันที่ซุ้ม ที่ตั้งโต๊ะปีใหม่ของพวกพี่อะคับบบ ที่เห็นบนสร้อยคอ ของเทวรูปพระดุรกา คือ สร้อยมงคลสูตรนะคับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#548dd4]สวยมากก เลย พี่มีแต่ เค้าไม่ได้แพคมาสวยแล้ว เรียงมาสวยแบบนี้อะ  ฮ่าๆ สู้ๆนะคับน้องงง พีรอดูชมพัฒนาการแต่งองค์ของน้องอยู่ เป็นกำลังใจนะครับน้องหนึ่ง เด๋วไว้พี่มีไรสวยๆ พี่จะส่งไปให้นะครับ รบกวนน้องหนึ่ง ส่งที่อยู่ให้พี่ ทางหลังไมค์หน่อยนะครับ เออ เกือบเลือม ตรีศุรที่ให้วันนั้นไป น้งหนึ่งลองเอามาพาดกับ เทวรูปได้นะครับ แต่ว่าพาดให้หัวตรีศูลขึ้นนะครับ เทคแคร์ และ สู้ๆนะครับ น้องหนึ่ง[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

จำได้ครับพี่กัล ผมว่าเมษาฯจะลงไปกรุงเทพไปหาซื้อผ้าสวยๆมาแต่งอยู่อะครับ ช่วยเป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับส่วนตรีศูลผมขัดแล้วเอาไปพาดพระแม่แล้วครับ สวยดี ขอบคุณพี่กัลที่ให้ตรีศุลนะครับ^_^

January 09, 2011, 14:28:23 #22 Last Edit: January 09, 2011, 14:50:26 by มาตาศรี มารีอัมมัน
น่าอิจฉาจังเลย ฮือๆ  ได้ทั้งสร้อย ได้ทั้งตรีศูล

อ้าวพี่พีครับ อิจฉาหนึ่งทำไม

รมดำนี่ ถ้าเองมะขามเปียกขัดจะลอกเปล่านิ สงสัย

อาจลอกครับ ผมว่าถ้ารมดำใช้ผ้าชุ้บน้ำ บิดหมาดๆ แล้วเช็ดครับ

งดงามจังคับ

ชอบมากๆเลย อิอิ

พระแม่จงเจริญ มาตากี เจโฮ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

Quote from: มาตาศรี มารีอัมมัน on January 09, 2011, 15:20:09
รมดำนี่ ถ้าเองมะขามเปียกขัดจะลอกเปล่านิ สงสัย

จะขัดให้เงาหรอครับ สงสัยกล้ามขึ้นแน่ๆเลย
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

แค่ให้สีมันเบาๆกว่านี้น่ะค่ะ ฮิๆ

สวยงามมากๆ เลยค่ะ