Loader

ขอรบกวนหน่อยค๊ะ

Started by jama, February 03, 2011, 08:48:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

..คือ..เข้าไปดูบทบูชาพระคเชนแล้ว อยากจะบูชาบ้างค๊ะ แต่ติดปัญหาตรงกลัวจะอ่านผิด..จำไม่ได้แล้วว่ากระทู้ไหน ..บทบูชาองค์เทพ..สะกดอย่างไรถึงจะไม่ผิดค๊ะ 
       ขอบคุณค๊ะ..
..jamatakee..

การออกเสียงสันสกฤตอย่างสังเขป

เนื่องจากบทสวดมนต์ล้วนรจนาขึ้นในภาษาสันสกฤต จึงควรเรียนรู้วิธีออกเสียงให้ใกล้เคียงกับภาษาเดิม เพราะแม้จะเขียนขึ้นใหม่ในภาษาไทยก็ไม่ได้ออกเสียงอย่างที่เขียนตามตัวอักษร ดังนั้นข้าพเจ้าจึงนำวิธีออกเสียงแบบง่ายๆคร่าวๆไว้ให้เท่าที่จำเป็น ผู้สนใจพึงแสวงหาความรู้เพิ่มเติม และฝึกฝนจากเจ้าของภาษาจะดีที่สุด
การออกเสียง

ค = g ใน go (ออกเสียงคล้าย ก )
ฆ = gh ใน Beg him(ออกเสียงคล้ายก+ห หรือ ค เสียงก้อง)
ช = j ใน jam (ออกเสียงคล้าย ย)
ฌ = g-e-h ใน charge him
ฏ,ฐ,ฑ,ฒ,ณ, = ต ถ ท ธ น แต่ม้วนลิ้นเข้าปากให้มากที่สุดเวลาพูด
ท = ด
ธ = ด(เสียงก้อง)
พ = บ
ภ = บ (เสียงก้อง)
ศ = คล้าย ฉ
ษ = sh ใน she(ม้วนลิ้นเข้าในปากเวลาออกเสียง)
ห = ฮ
ญ = ย แต่เสียงขึ้นจมูก(ขึ้นนาสิก)

นิคหิต ( . ) ถ้าอยู่ใต้อักษรตัวใดแสดงว่าตัวนั้นเป็นตัวสะกด หรือ ตัวนั้นออกเสียงครึ่งเดียว เช่น เอกทนฺ = เอกะดัน นาเคนฺทฺร = นาเกนดระ ศฺรี = ฉะรี(ออก ฉ ครึ่งเสียง) ตรฺ = ตัร(ออก ร นิดหน่อย)

( -ํ )พินธุ(คล้าย -ม หรือ ตามด้วยพยัญชนะนาสิกของตัวที่ตามมา) ขรฺวํ = ขะรวัม
สุนฺทรํ = สุนดะรัม คเณศํ = กะเนฉัม คํคา = กังกา วํทนา = วันทะนา

(  ) = - ม เช่น กึม อ่านว่า กิม ( - า ํ ) = -าม เช่น อานา อ่านว่า อานาม
วิสรคะ หรือสระอะ( ะ ) อยู่หลังอักษรตัวใด ให้เออกเสียงเหมือนมีเสียงก้องตาม หรือมี ห ตาม สระที่อยู่หลัง เช่น นมะ = นะมะฮะ(ตัวมะออกเสียงก้องคล้ายมี ฮะ ตาม) คุรุะ = กุรุฮุ(ตัวรุออกเสียงก้อง)

*** ที่มาส่วนหนึ่งของ วิมุกโตทัย โดยพี่หริทาสครับ ***

.. ฮ่าๆๆ  อยากร้องไห้.. ยากเหมือนกันแฮ่ะ.. ขอบคุณ คุณกาลิทัส ค๊ะ  บอกตามตรงนะค๊ะ พึ่งจะเริ่มรักท่านโดยไม่รู้ตัว ก็เลยอยากรู้เรื่องราวและวิธีบูชาที่ถูก..และได้มาเจอ เวป นี้เข้า..ขอบคุณนะคะ

ค่อยเป็นค่อยไปครับ เดี่ยวก็เก่งเองครับ

เมื่อกี้ print บท  บูชาพระคเชนท ว่าจะลองเอาท่องดูค๊ะ ไม่ทราบว่ามีของท่านอื่นอีกไหมค๊ะ พอดีหาดูแล้วมีแต่พระคเชนท

ตอนนี้ผมพยายามเร่งทำและอัพเดตอยู่ครับ มีอีกมากมายครับ คอยติดตามนะครับ

February 04, 2011, 07:59:14 #6 Last Edit: February 04, 2011, 09:59:05 by กาลิทัส
ขอบคุณค๊ะ..เออ..เคยไปที่ รร.ภารตะ มาบ้างแล้ว 2-3 ครั้ง ได้ยินเพลงหนึ่งที่พรามณ์ท่านหนึ่งร้อง เพราะม๊ากๆๆๆๆ  เลยหลงรักไปแล้ว ((เพลงนะค๊ะ ไม่ใช่พรามณ์))  แต่ไม่ทราบว่า เป็นเพลงบทไหนค๊ะ อยากได้ฟังและลองฝึกอ่านดูนะค๊ะ ..

...รบกวน คุณกาลิทัส อีกแล้ว แต่ขอบคุณล่วงหน้าค๊ะ (เหมือนจะมัดมือชก)  

((มีอีกหลายเรื่องอาจต้องรบกวนคุณกาลิทัส นะค๊ะ เพราะพึ่งจะรักท่านโดยไม่รู้ รักตอนไหนเหมือนกัน ฮ่าๆๆๆ )) อยากปฏิบัติให้ถูกต้อง..ต่อองค์ท่านให้มากที่สุด  ..เวลาเดินต่อไป ไม่หวลกลับ.. พึ่งจะสูญเสียคนที่รู้สึก ดี ๆๆ คนหนึ่ง ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกันค๊ะ มักจะสูญเสียคนที่เรารักไป.. เออ ไม่ใช่สูญเสียอะไรไปแล้วมารักพระองค์ท่านนะค๊ะ เพียงแต่พระองค์ท่านสอนให้รู้ว่า ทุกอย่างล้วนไม่แน่แท้ ก็เหมือนคำสอนของท่านหนึ่ง  ..เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และ ดับลง.. 

ตอบแทนพี่กาลิทัสแล้วกันครับ

ตามลิ้งค์ไปเลยครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=16.0
ชาดดีต้องสีแดง ... คนดีเพราะมีสติปัญญาและความเข้าใจอันถ่องแท้

ขอบคุณ คุณกาลอาตาน ค๊ะ