Loader

อยากทราบพระนามของพระองค์ท่านครับ

Started by ae, November 29, 2011, 23:55:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวน พี่ๆผู้รู้ด้วยครับ

ผมอยากทราบพระแม่พระองค์นี้  พระองค์ท่านมีพระนามว่าอะไรหรอครับ 
เวลาผมสวดบูชาจะได้ถูกพระองค์ครับ

ตอนนี้กำลังเถียงกับคุณอาที่บ้าน ที่เช่าพระแม่มาอยู่ครับ

ของผมว่าท่านคือพระแม่อุมาหรือพระแม่กาลีครับ  ส่วนของอาผมบอกพระแม่ลักษมี

ขอความรู้พี่ๆทุกท่านด้วยนะครับ  ตอนนี้ผมกำลังจะเปิดร้านสเต็ก วันที่2 ธันวาคมศกนี้แล้ว
จะอันเชิญท่านมาปฎิฐานไว้ที่ร้านนะครับ เพื่อความเป็นสิริมงคลครับ

ผมขอโทษด้วยนะครับ ถ้าทำรูปใหญ่ไป ผมเอาให้เล็กลงไม่เป็นครับ

ผมขอโทษด้วยนะครับพี่ๆ  เคยเห็นใน www.hindumeeting.com นี้แล้ว พระนามของท่าน  หาอีกทีไม่เจอเลยครับ

ขออนุญาตินำรูปมาลงนะครับ

ใช่พระแม่คายตรีหรือเปล่าครับ

พระแม่คายาตรี หรือ พระแม่กายาตรี(Gayatri Maa) คือ พระแม่ซึ่งเกิดจากการรวมตัวของพระแม่5พระองค์ คือ 1.พระแม่อุมา 2.พระแม่ลักษมี 3.พระแม่สุรัสวตี 4.พระแม่มีนาคชี 5.พระแม่กาลี

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

ขอสอบถามเพิ่มหน่อยครับ

คาถา บูชา โอม เจ มาตากี   ใช้บูชาท่านได้ไหมครับ

คาถาบูชา โอม เจ มาตากีน่าจะใช้บูชาพระแม่อุมาพระองค์เดียวค่ะ
ควรสวดบทกายาตรีมันตรามากกว่าค่ะ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=4276.0

บทสวดกายาตรีมันตรา

Om bhur bhuvah svah tat savitur varenyam
Bhargo devasya dhimahi dhiyo yo nah prachodayat

โอม พูร พูวา ซะวาฮาห์ ตัส สะวิตตรุลฺ วาเรนยัม
พารโก เดวัสเซียะ ธีมาฮี ธิโย โย นะหฺ ประโจดายาทฺ
คาถา บูชา โอม เจ มาตากี

คำแปลแห่งบทสวดกายาตรีมันตรา

"ข้าน้อยขอสวดอ้อนวอนต่อพระเจ้าสูงสุดผู้นำมาซึ่งความสว่างแห่งโลกมนุษย์ ขอพระองค์โปรดประทาน พลังอันศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย แห่งไตรภูมิ โปรดประทานปัญญาและแสงสว่างแก่ลูก เพื่อที่ลูกจะได้รับรู้ ถึงความจริง อันยิ่งใหญ่ในโลก"

เวลาที่ควรทำการสวดท่อง
เมื่อยามตื่นนอน
ก่อนอาหารทุก ๆ มื้อ
ก่อนเข้านอน
เมื่อ สวดบทสวดจบ ควรกล่าวคำว่า " โอม และ ศานติ" 3 ครั้งเสมอเพื่อเป็นการจบบทสวด

บทสวดกายาตรีมันตรา

Om bhur bhuvah svah tat savitur varenyam
Bhargo devasya dhimahi dhiyo yo nah prachodayat

โอม พูร พูวา ซะวาฮาห์ ตัส สะวิตตรุลฺ วาเรนยัม
พารโก เดวัสเซียะ ธีมาฮี ธิโย โย นะหฺ ประโจดายาทฺ

คำแปลแห่งบทสวดกายาตรีมันตรา

"ข้าน้อยขอสวดอ้อนวอนต่อพระเจ้าสูงสุดผู้นำมาซึ่งความสว่างแห่งโลกมนุษย์ ขอพระองค์โปรดประทาน พลังอันศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย แห่งไตรภูมิ โปรดประทานปัญญาและแสงสว่างแก่ลูก เพื่อที่ลูกจะได้รับรู้ ถึงความจริง อันยิ่งใหญ่ในโลก"

พระแม่กายาตรีครับ เป็นเทวีแห่งพระเวทครับ

กำเนิดของพระแม่มาจากที่พระพรหมทรงต้องการที่จะประทานความรู้ในพระเวทแก่มนุษย์ แต่ในเวลานั้นพระพรหมไม่รู้จะประกาศพระเวทออกมาอย่างไร จึงนึกถึงพระแม่ศักติ พระแม่ศักติจึงอวตารเป็นพระแม่กายาตรีมาประทานพระเวททั้งสี่ คือ ฤคเวท ยชุรเวท สามเวท และ อถรรพเวทแก่พระพรหม

สานุศิษย์ที่สำคัญของพระแม่ที่ปรากฏชื่อก็คือ มหาฤาษีวิศวามิตร ซึ่งเคยเป็นกษัตริย์แต่ปรารถนาที่จะเป็นพรหมฤาษีเช่นเดียวกับพระพรหมฤาษีวสิษฐ จึงออกบำเพ็ญตบะโดยเอ่ยกายาตรีมันตรา พระแม่กายาตรีจึงประทานพรให้มหาฤาษีวิศวามิตร สามารถที่จะบรรลุเป็นพระพรหมฤาษีได้ ซึ่งอีกไม่นานจากนั้น มหาฤาษีวิศวมิตรก็ได้บรรลุเป็นพระพรหมฤาษีวิศวามิตรดังที่ตั้งใจ

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะคับ

โอม ศรีมาตา กายาตรี นะมะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति