Loader

ปลุกความลับเทวีมารดา นับ ร้อย องค์ ที่อาจจะยังไม่มีใครเคยเห็นถวายเป็นศรัทธา

Started by sacred avatar, October 06, 2009, 23:17:19

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีคับ ผมต้องการทราบ พระนามของพระแม่ใจแต่ละรูปหน่อยอ่ะคับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ส่งรายละเอียดรูปกับคำอธิบายหน่อยนะคับ รบกวนส่งมาที่ wutthiphatwow@hotmail.com

สวยจังค่ะ  สวยทุกรูปเลย  สวยมากๆ 

ขอบคุณนะคะที่นำมาโพสให้ชื่นชมกัน

ขอบคุณค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

อย่าลืมนะคะ ถ้าเว็บเปิดเมื่อไร รีบแจ้งให้ด้วยน๊า....คุณพี่

กิมอยากไปอ่านเร็วๆ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

สาธุๆๆด้วยค่ะ.....สวยงามมากๆๆโดยเฉพาะพระแม่มหากาลี  เห้อ...เห็นแล้วสุดจะบรรยาย

ชีวิตไม่มีใครเลือกเกิดได้..แต่ทุกคนเลือกที่จะเดินในทางที่ตัวเองเลือกได้..คุณเลือกเดินทางไหนค่ะ

ช่วงนี้ ไม่ได้ลงรูปเลย ติดใกล้งาน ฉลอง ยังไง จะนำมาฝากนะค่ะ ขอให้ศรัทธา คุ้มครอง
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

ขอบคุณค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

[HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#ff0000]ชอบข้อความนี้ของคุงมีนที่สุดเลยคร้า ^_^ HBD.ย้อนหลังนะคร้า [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00] (ถึงบางพระองค์อาจถูกลืมเลือน แต่ อยากให้รู้ว่า ล้วนแต่ มารดา (แม่ ก็ยัง คือ แม่) ค่ะ)[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#d99694]ขอนอบน้อมศรัทธากราบแทบพระบาทแด่มหาเทวีทุกๆพระองค์ ขอพระองค์ทรงประทานพรแด่ผู้ที่ศรัทธาในพระองค์ด้วยเทอญ..^_^[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

งดงามทุกภาพเลยครับ  นี่ถ้าบอกพระนามของแต่ละพระองค์มาด้วยจะดีมากๆเลยครับ  เพราะว่าบางพระองค์แทบจะไม่คุ้นเลย

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เดี๋ยว นี้ ลงภาพไม่ติดเลยอ่ะ งง อิอิ ต้องหาโปรเกรม ลง รูป ใหม่แล้ว เพราะ ไรไม่รู้ อิอิ หาทางลงรูปก่อน

พระแม่องค์นี้พระนามว่าอย่างไรหรอครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เข้ามาทุกครั้ง แบบไม่ผิดหวังเลยค่ะ  รูปภาพสวยทั้งนั้นเลย...^^
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

พระแม่ที่ คุณ โหราน้อย ถาม คือ พระแม่ ชื่อ มาตันกา(กี) กันยา มีอยู่บนกำแพงวัดแขกแต่คนไม่สังเกตุจะไม่รู้ค่ะ ของวัดแขกจะมี2มือ มีนกแก้วเกาะไหล่

ขอบคุณมากครับๆ

อยากทราบประวัติอะคัฟ
และทำไมถือพิณเหมือนพระสรัสวตีอะคัฟ
และ
พระแม่องค์ที่ประทับบนดอกบัวขาวถือพระคัมภีร์กับอักษรมาลานั้นใช่พระสรัสวตีป่าวอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

เสริมนิดนึงสำหรับพระองค์นี้

พระแม่มาตันจี ถือเป็นหนึ่งในสิบของพระแม่กลุ่ม ดาส มหาวิทยา ครับ

พระองค์ถือเป็นองค์ที่ห้าในกลุ่มครับ

ส่วนสาเหตุแห่งพระนามนี้คือ ครั้งหนึ่งพระแม่ปารวตีเข้าไปคุยกับพระศิวะว่าพระองค์จะเสด็จไปเยี่ยมพระบิดา ส่วนด้านพระศิวะเมื่อได้ยินดังนั้น
ก็อยากติดตามไปด้วยครับ แต่ทางด้านพ่อตาไม่ได้เชิญครับ เลยไม่รู้จะไปยังไง พระแม่ปารวตีหัวเราะแล้วบอกว่าจะเกรงอันใดในเมื่อพระองค์
เป็นราชบุตรเขย แต่พระศิวะทรงตัดสินพระทัยแล้วว่าไม่เชิญไม่ไปครับ

เมื่อพระแม่ปารวตีเสด็จไปยังเคหะสถานแห่งพระบิดา ช่วงเวลาที่พระองค์ไม่อยู่นั้น พระศิวะทรงคิดถึงและปรารถนาในตัวพระนางเป็นอย่างมาก จึงตัดสินพระทัยไปหาพระปราวตีครับ โดยปลอมพระองค์เป็นชายขายอัญมณี เมื่อพระปารวตีมาตลาดพบอัญมนีสวยสดงดงามจึงได้เลือกมาชิ้นหนึ่งแล้วตรัสถามพ่อค้าถึงราคา แต่แทนที่พ่อค้าจะบอกราคากลับกล่าวว่าเราปรารถนาในตัวพระนาง ถ้าพระนางยินดีข้าจะมอบอัญมนีชิ้นนี้ให้ พระแม่ทรงคิดว่าชายนี้ช่างบังอาจมาต่อรอง แต่พระองค์ก็คิดได้ครับว่าคงเป็นพระศิวะเป็นแน่ถ้าเป็นผู้อื่นคงไม่กล้า นางจึงได้กล่าวว่าข้าไม่ยินดีในสิ่งที่ท่านต้องการและขับไล่ขายขายอัญมีไป

เย็นวันต่อมา พระนางเสด็จไปยังสถานที่บูชาแก่พระศิวะมหาเทพ พร้อมกับปลอมตัวเป็นหญิงจัณฑาล และพยายามเข้าไปใกล้ๆ พระศิวะและพระองค์จำพระนางไม่ได้เลย
พระศิวะตรัสแก่พระนางว่า หญิงที่งดงามท่านเป็นใครมาจากไหนและทำไมมาอยู่ที่นี้ ?
พระนางตรัสตอบว่า ฉันเป็นจัณฑาลมาไหว้พระเพื่อตั้งใจที่จะบรรลุเป็นพระเป็นเจ้า กรุณาอย่ามารบกวนฉัน
พระศิวะตรัสตอบว่า ฉันเป็นศิวะ ถ้าเธอแต่งงานกับฉัน ฉันจะทำให้เธอเป็นพระเป็นเจ้าที่ไม่ด้อยไปกว่าปารวตีอย่างไม่ต้องสงสัย แล้วทรงแย้มพระศรวล

พระแม่รู้ได้ทันทีครับว่าพระศิวะทรงรู้ทันว่าเธอคือปารวตีปลอมพระองค์มา และกล่าวว่า ไม่มีใครสามารถหลบหลีกหรือปิดบังมหาเทพผู้ยิ่งใหญ่อย่างพระองค์ได้จริงๆ พระศิวะตรัสตอบว่า เทวี ด้วยรูปปรากฎนี้คือรูปปรากฎแห่งสตรีผู้ที่ยอมพลีหัวใจเพื่อบูชาเรา ดังนั้นเราจะให้นามแห่งรูปปรากฎนี้ว่า "มาตันจี" ซึ่งหมายถึงพลังแห่งการสร้างสรรค์และพลังแห่งความปรารถนาทั้งมวลครับ

ซึ่งพระแม่มีนาคชีแห่งมาดูรัยก็ได้รับการบูชาในฐานะเดียวกับพระมาตันจีครับ

*** ผมเคยเห็นประวัติที่ต่างจากนี้ด้วยนะครับเพื่อนท่านใดทราบมาแชร์กันหน่อยครับ ***

แล้วพระแม่ที่ประทับบนดอกบัวขาวที่ถือคำภีร์
ใช่พระสรัสวตีไหมอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

Quote from: nai 3 on December 08, 2009, 23:04:43
แล้วพระแม่ที่ประทับบนดอกบัวขาวที่ถือคำภีร์
ใช่พระสรัสวตีไหมอะคัฟ
ชื่อ พระนางบาลา ปุระซันดารี ครับบบ

พระนางบาลาตรีปุระสุนทรี

ผมไม่แน่ใจว่าเหมือนที่ผมรู้จักมารึเปล่านะครับ

ใช่พระองค์ที่ว่าเป็นภาคเด็กของพระแม่ลลิตาตรีปุระสุนทรีรึเปล่าคือช่วงอายุราวๆ 8 ปีน่ะครับ

อีกอย่างภาคนี้รู้สึกว่าจะเป็นการรวมพลังต่างๆ ไว้ด้วยกันของสามพระองค์ คือ

พลังความรู้ ของพระสรัสวตี
พลังอำนาจ ของพระมหากาลี
พลังแห่งความสำเร็จ ของพระแม่ลลิตาเทวี

ใช่รึเปล่าครับ ??? อันนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน

ใช้แล้วครับ จะวาดเป็นเด็กหัวจะใหญ่เพราะตามหลัก กายวิภาคแล้ว เด็กจะกระโหลกใหญ่

ขอเสริมนิสสนึง พิณที่พระมาตันกีถือไม่ใช่วีณา แต่เป็น ศิตา

คือพระแม่คายตรีครับ gayatri goddess

ส่วนพระแม่ในศาสนาเชน สร้างเลียนแบบพระโพธิสัตว์ ที่รูปพระพุทธเจ้าที่มวยผมครับ

ขอบคุณสำหรับรูปและเนื้อหาสาระดีๆครับ

ใช่ครับ รูปที่คุณซีเครด อวตารมาโพส คือนางกายตรีแต่จะเรียกให้ถูกง่ายๆ คือ นาง บรามี

ส่วน นางบาลา ตรีปุระซันดารี ก็คือ บาลา ตรัปุระซันดารีครับ ไม่ใช่กายตรี

มีบทสวดบูชาของ [HIGHLIGHT=#ff0000]พระแม่อัฐดาซาปูจามหาลักษมีดุรกาปาลาเมสวารี [/HIGHLIGHT]รึเปล่าค่ะ เพราะกำลังหาอยู่  ขอบคุณที่นำรูปเสด็จแม่ในแต่ละพระญาณ แต่ละภาค มาให้ชม สาธุ สาธุ  บุญนั้นจงเป็นของท่าน  ขอบคุณมาก มาก จากใจ  [HIGHLIGHT=#ffffff]Pune'[/HIGHLIGHT]

อะนะ   เค้า ก็จำตัวเองได้  นะครับ  มีน

ดีใจที่ได้  ความรู้ดีๆ  จากมีนอีกนะครับ    

ไม่ว่าจะมีกี่ร้อยองค์ กี่พันปาง เราก็เคารพศรัทธาเสมอค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ และภาพพระแม่สวย ๆ นี้ค่ะ
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

จะรบกวน มีน อ่ะ คือ จอขอ อณุญาติ ก๊อป  ไง 55+

รูปสวย มากมาย แปลก ตา หาชมได้ยากมาก

ขอพระมหามารดา ประทานพรให้ทุกคนคร้าฟ

โดยเฉพาะ คุณมีน สุดยอด(ปรบมือดังมาก)

อิอิ