Loader

วิธีนุ่งผ้าถวายพระแม่ครับ ใครทำไม่ได้ลองทำดู ไม่ยากครับ

Started by periyachi amman, January 02, 2010, 12:13:35

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

สำหรับใครที่ยังนุ่งผ้าถวายพระไม่ได้ก็ลองทำดูนะครับ เป็นแบบพี้นๆทั่วไปครับมีสองแบบ

อุปกรณ์

-ผ้าส่าหรี 1 ผืน
-เชือกมัดของทั่วไป
-ผ้าคลุมไหล่ 1 ผืน

ดูภาพประกอบคำอธิบายไปด้วยละกันครับ บางขั้นตอนถ้าคำอธิบายไม่ชัดเจนก็ใช้ลูกศรช่วยจะได้เข้าใจมากขึ้น

ลุยเลยดีกว่า สู้ๆๆ

แบบที่1(แบบสุ่ม)

1.เตรียมผ้าสาหรีให้พร้อมนะครับ ผมๆซื้อผ้ามาเย็บแถบทองเองครับ ได้สีที่ชอบและราคาไม่ก็แพง ความกว้าง x ความยาวของผ้าก็ขึ้นอยู่กับเทวรูปด้วยนะครับ กะให้ดูเหมาะสม เทวรูปผม หน้าตัก12นิ้ว ผมใช้ผ้าหน้ากว้าง 60 cm ยาว 5 เมตรครับ

2.ให้พับด้านกว้างของสาหรี่นะครับ พับไปพับมาเหมือนเวลาพับพัดกระดาษนะครับ

ดูใกล้ๆ ขั้นตอนนี้ขอเรียกว่า"การพับจีบ"ล่ะกันนะครับ

พับให้ได้ความหนาของชั้นพอสมควรครับเพราะส่วนนี้จะเป็นจีบของกระโปรงครับ

3.เมื่อพับเสร็จแล้วก็ใช้เชือกมัดตรงส่วนที่เป็นจีบนะครับ กะระยะดูว่าเอวของเทวรูปจะอยู่ช่วงไหนในความกว้างของผ้า
ถ้ากะไม่ถูกก็สองทาบกับเทวรูปดูก็ได้ครับ ก็จะเห็นว่าเอวของเทวรูปอยู่บริเวณช่วงไหน อย่าให้สั้นหรือยาวจนเกินไปนะครับ

4.ใช้เชือกมัดที่จุดนั้นเลยครับ

5.มัดตรงช่วงปลายที่มีแถบผ้าหลวมๆอีกที จะได้ไม่เกะกะ ยังไม่ถึงเวลาใช้งาน

6.มัดเสร็จเรียบร้อบ ทั้งสองจุด
เชือกเส้นบนสุดขอเรียกว่า"เอวผ้า"ล่ะกันนะครับ เพราะเราจะต้องมัดจุดนี้เข้ากับเอวของเทวรูป

7.มัดส่วนที่เป็นเอวผ้าเข้ากับเอวของเทวรูปเลยครับ

ผูกปมไว้ที้ด้านหลังเลยครับ

8.เสร็จเรียบร้อยจะได้ดังภาพนี้ครับ

9.ความยาวของผ้าส่วนที่เหลือให้พับครึ่งครับ

10.พับครึ่งอีกทีครับ ไม่ต้องให้เนียบทุกกะเบียดนิ้วนะครับ เพราะจะดูแข็งไม่เป็นธรรมชาติ
จะพับอีกก็ได้ครับ กะให้ดูไม่กว้างเกินไปสำหรับไหล่

11. ผับปลายผ้าลงนิดนึงครับ ส่วนนี้สำคัญมากเพราะจะเป็นอึ่มให้พระแม่(เคล็ดไม่ลับครับ)

12.พาดชายมาไปด้านหลังของเทวรูปเลยครับ (ให้สุดผ้าทุกขั้นตอนนะครับแต่ไม่ต้องดึงให้ตึงเอาแบบพอดีๆก็พอ)

13.สอดผ้าเข้าหว่างแขนเลยครับ

14.พาดขึ้นไปบนบ่าซ้ายของเทวรูป  ทับผ้าทำอึ่มไปด้วย

15.พาดบ่าขวาลงมาครับ

16.อ้อมไปด้านหลังอีกทีครับ

17 ดึงมาจากข้างหลังเลยครับ

ดึงมาด้านหน้าเป็นเข็มขัดครับ ถ้าความกว้างของผ้ายังมาเกินไปก็พับลงอีกนะครับ ให้พอดีนะครับ

18.ด้านหลังจะเป็นอย่างนี้นะครับ

19.สอดชายผ้าที่เหลือเข้าไปด้านหลังตามลูกศรครับ ดึงให้ตึงเลยนะครับ ถ้าผ้าเหลือเยอะก็ให้ม้วนเก็บไว้ด้านหลัง
หรือไม่ก็ครั้งต่อไปก็ให้พับจีบให้มาขึ้นอีกครับ

20.ด้านหน้าจะเป็นอย่านี้นะครับ อะไรที่ยังไม่เข้าที่ก็หยิบจับขยับขะเยื่อนได้

21.ปล่อยชายผ้าครับ แล้วดึงไปด้านหลัง ให้คลุมด้านข้างด้วย

22.ขยับผ้าให้เข้าที่ครับ

23.เรียบร้อบครับ สำหรับแบบสุ่ม

24.พาดผ้าเข้าไปครับทั้งสองข้าง ของเรียกว่า"ผ้าคลุมไหล่"ครับ

สำหรับการเขียนคิ้วทาปาก ถ้ามือใหม่หัดทำ ผมแนะนำให้ใช้สีโปรสเตอร์ลองวาดดูก่อนนะครับ เพราะสีโปสเตอร์สามาถลบแก้ไขได้ง่าย เพียงแค่ใช้
กระดาษทิชชู่หรือสำลีชุบน้ำหมาดๆเช็ดก็หมดแล้ว ถ้าโอเคใช้ได้แล้วก็ใช้สีน้ำมันทาทับลงไปได้เลย หลังจากนั้นก็ตกแต่งเครื่องประดับตามใจชอบครับ

แบบที่2ครับ

เริ่มเหมือนแบบที่1 ขั้นตอนที่ 1-10ครับ

11.ดึงผ้าไปด้านหลังครับ

12.พาดผ่านบ่าขวาลงมา ไม่ต้องดึงให้ตึง พาดลงมาพอหลวมๆนะครับ ลงมาจนถึงช่วงหน้าขา อ้อมไปด้านหลัง

13.ดึงผ้าที่มาจากข้างหลัง  พาดจากด้านล่างขึ้นบนจนถึงบ่าซ้ายของเทวรูป แบบหลวมๆเลย ตามลูกศร ผ้าจะคลุมเข่าทั้งสองข้าง

14.ดึงชายผ้าที่ยู่ด้านหลัง อ้อมไปทางขวาของเทวรูปเพื่อต่อด้วยขั้นตอนทำเข็มขัด

ไปตามลูกศรเลย

ยาวเลย ยาวเลย

15.จับให้เข้าที่ครับ พร้อมกับค่อยๆดึงให้ตึงเลย  ก็จะได้ทรงเป็นคล้ายๆตัว v ครับ
ถ้าขั้นตอนที่ 12-13 ดึงดึงเกินไปจะเป็นปัญหาสำหรับขั้นตอนนี้ เพราะฉะนั้นขั้นตอนที่ 12 และ 13  เอาหลวมๆพอครับ

16.เก็บชายผ้าให้เรียบร้อย

17.คลี่จีบด้านหน้าครับ  เก็บปลายผ้าของจีบฃวา โดยสอดเข้าไปในแถบผ้าสีทองที่พาดผ่านเข่าขวามาครับสอดเข้าไปนิดนึง และจัดจีบให้สวยงาม

17.สอดปลาบผ้าจีบขวาเข้าไปในแถบสีทองด้านขวาเรียบร้อยแล้ว

18.พาดผ้าคลุมไหล่ครับ จุดกึ่งกลางของผ้า ความกว้างยาว เอาตามความเหมาะสมครับ

19.พับสามเหลี่ยมลงไปด้านหลัง

20.ข้างหลังจะเป็นแบบนี้

21.เรียบร้อยครับ สำหรับแบบที่สอง  เห็นไหมว่าไม่ยาก

ลองทำดูนะครับ ไม่ยากอย่างที่คิด แบบอื่นๆก็ใช้พื้นฐานของสองแบบนี้เหมือนกัน แตกต่างกันนิดๆหน่อยๆ เทวรูปจะนั่งหรือจะยืนก็ทำคล้ายๆกันนะครับ ประยุกต์นิดเดียวก้ได้แล้วครับ. ขั้นตอนใหนอ่านแล้วงง ก็ขออภัยด้วยนะครับ ทำได้แล้วก้อย่าลืมเอามาให้ชมกันบ้างนะครับ.

หมายเหตุ:จะทำขั้นตอนไหนก่อนหลังไม่สำคัญครับ ขึ้นอยู่กับความถนัดและความชำนาญของแต่ละคน ไม่มีอะไรตายตัวและถูกต้อง 100% ครับ.
ติดปัญหาขั้นตอนไหนก็โพสภาพมาถามกันได้นะครับ ใครตอบได้ก็ช่วยกันตอบช่วยกันอธิบายเพิ่มเติมและแนะนำนะได้ครับไม่ว่ากัน เพราะผมอยากให้พระแม่บนโลกใบนี้สวยทุกองค์.

ขออนุโมทนากับวิทยาทานครั้งนี้นะครับ

กระทู้นี้เป็นประโยชน์มากๆต่อเพื่อนสมาชิกครอบครัว HM ที่ยังไม่ทราบวิธีการนุ่งผ้าถวายพระเป็นเจ้า

ขอบคุณอีกครั้งนะครับคุณ periyachi amman
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบพระคุณมากเลยค่ะ กำลังหัดทำอย่างขมักเขม้น จนเริ่มจะทำได้แล้ว (แต่อีกสักพักถึงจะสวย)
เมื่อวานมีบุญได้เจอคุณอักษรชนนีแปบเดียวเอง แย่จัง แถมดิฉํนยังเสียมารยาททักทายน้อยไปด้วย ขอประทานโทษนะคะ
ยอมรับว่างงงงค่ะตอนนั้น เพราะเพิ่งตื่น 5555555555
แถมเทวรุปหนักมากด้วยเลยไม่ได้คุยอะไรมาก นึกเสียดายและรู้สึกว่ามารยามทรามมาจนถึงตอนนี้เลย
อันที่จริงจะกลับไปคุยด้วยนะคะ แต่จำหน้าคุณอักษรชนนีไม่ได้แล้ว
ดิฉํนความจำสั้น (แต่นับถือยาวนาน) ค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: สิรวีย์ on January 02, 2010, 15:37:50
เมื่อวานมีบุญได้เจอคุณอักษรชนนีแปบเดียวเอง แย่จัง แถมดิฉํนยังเสียมารยาททักทายน้อยไปด้วย ขอประทานโทษนะคะ
ยอมรับว่างงงงค่ะตอนนั้น เพราะเพิ่งตื่น 5555555555
แถมเทวรุปหนักมากด้วยเลยไม่ได้คุยอะไรมาก นึกเสียดายมาจนถึงตอนนี้เลย
อันที่จริงจะกลับไปคุยด้วยนะคะ แต่จำหน้าคุณอักษรชนนีไม่ได้แล้ว
ดิฉํนความจำสั้น (แต่นับถือยาวนาน) ค่ะ

เหอๆๆๆ ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ อย่าคิดมาก ^_^

เพราะเมื่อวานต่างคนก็ต่างยุ่งๆ ผมเองก็รอรับพระที่ตัวเองนำไปฝากอยู่เหมือนกัน

เอาไว้ถ้ามีโอกาสก็หวังว่าจะได้พบและสนทนากันนะคร๊าบบบบบบ

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เจ้าของกระทู้น่ารักมาก แบบสุดๆ   ตั้งแต่เริ่มนุ่งผ้าให้องค์พระมา  เทวรูปที่ค่อนข้างมีปัญหาคือ  เทพในปางนาฎราชทั้งหลายคะ

ถ้ายังไง  พอมีเวลาช่วยแนะนำให้ด้วยนะค่ะ   ลักษณะท่านั่งแบบอื่น  หรือปางยืน  องค์เทพผู้ชายนุ่งโดตี้ได้สบายคะ

แต่นาฎราชนี่ ยากนิดนึง

ขอบพระคุณนะคะ ว่าแต่สำหรับองค์เล็ก ๆ นี่จะนุ่งห่มให้ท่านอย่างไรได้คะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

สงสัยกระผมคงทำเละแน่ๆเลยถึงจะมีวิธีก็เหอ อิอิอิอิอิ อาจต้องไปรบกวนพราฟมณ์ที่วัดแขก
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอบคุณมากมายครับ เป็นความรู้ที่ดีเลยยยยย

อิอิ รอกระทู้นี้มานานมากมาย ขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มากๆครับผม  โหราน้อยขอคารวะ  

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณครับกับความรู้ที่มอบให้
ถ้าไม่รบกวนจนเกินไปขอเป็นแบบ
เทพผู้ชายบ้างนะครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอสนับสนุนท่าน กษิติ อีก 1 เสียงครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากๆคับ ^^

อยากเห็นของเทพฝ่ายชายมั่งอ่ะคับ

สนับสนุนอีกคนคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ในที่สุดกระทู้นี้ก้อบังเกิดจนได้  ขอบคุณในน้ำใจจิงๆค่ะ
เชียร์อีกแรงค่ะ อยากเห็นการแต่งองค์เทพฝ่ายชายด้วยค่ะ 
ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง

อยากชมไวไวจังเลย  ขอบคุณสำหรับการสอน ขอให้อัมมาคุ้มครองคับ

ยังรอท่านมาสอนการห่มผ้าให้เทวรูปองค์เล็กอยู่นะคะ ขอบพระคุณค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

การนุ่งผ้าของเทพผู้ชาย ผมจะนำมาฝากให้เพื่อนชาวHMครับ แต่อดใจรอกันหน่อยก็ล่ะกันนะครับ.

ถึงคุณเทวาเหนือเกล้า
สำหรับการห่มเทวรูปองค์เล็กนั้น ก็เหมือนกับองค์ใหญ่ครับ เพียงแต่ลดสัดส่วนของอุปกรณ์ให้เหมาะสมกันขนาดขององค์พระครับ
การจับจีบก็ให้เล็กลงมา นอกนั้นก็ทำเหมือนกันครับ ยังไงลองทำดูนะครับ.

ลองหัดทำดูแล้วคับ

ครั้งแรก เหอๆ อาจจะไม่สวย

แต่ตั้งใจทำเต็มที่คับ

เอามาให้ชมคับ

อีกรูปน่ะคับ

องค์เล็กหน่อยนะคับ

หากผิดพลาดก้อช่วยแนะนำด้วยคับ

และก้อขอขอบคุณเจ้าของกระทู้นะคับ ^^
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ซาบซึ้งมากค่ะ  คุณ  เบน  กาเนศ

ยิ่งรู้ว่าคนที่พันผ้าเเต่งองค์ให้พระเเม่  เป็นผู้ชายด้วยเเล้ว

พยายามฝึกหัดเเล้วทำได้ดีขนาดนี้ยอดเยี่ยมค่ะ 

ว่าเเต่  ผ้าซื้อที่ไหนคะ  สีสวยหวาน  ๆๆๆ  คะ

เป็นปลื้ม  ขอตบมือเเบบลูกเสือให้สามเสตรปค่ะ

คุณเบนกาเนศ  เพื่อน  HM  เป็นกำลังใจให้คุณเบนกาเนศ  ด้วยนะคะที่พยายาม

ขอบคุณเจ้าของกระทู้คะ  ที่เเนะนำความรู้อันเป็นประโยชน์  อย่างมาก 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบคุณคับ

ผ้าซื้อที่ร้านขายผ้าแถวบ้านอ่าคับ

แบบว่า เดินผ่าน เห็นสีสะดุดตา

ก้อเรย....

คับ

ขอบคุณ คุณเสือร้องไห้มากคับ

ลูกศิษย์คนแรกเข้ามาส่งงานอาจารย์เรียบร้อยแล้ว  สวยงามมากๆครับท่าน

ขอบคุณ คุณโหราน้อยมากๆคับ

ฝีมือผมยังไม่เท่าไรคับ ต้องฝึกอีกเยอะ

พี่ๆคับ

น้องคนนี้ยังรอเรียนบทต่อไปอยุนะคับ

^^

ขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้นะคะ งดงามมากๆเลยค่ะ วิธีการสอนละเอียดมากๆเลย ขอให้พระแม่คุ้มครองท่านเจ้าของกระทู้นะคร้า ขอให้มีอาภรณ์นุ่งห่มที่งดงาม มีความงามทั้งเรือนร่างและหัวใจตลอดไปค่ะ งดงามมากจริงๆปลื้มแทนจัง ส่าหรีสีฟ้าเขียวน้ำทะเลตัดทองสวยมากๆกำลังจะหาอยู่พอดีเลยค่ะ สวยๆ ชอบๆ กระทู้นี้มากมาย ^_^

ขอร่วมแชร์ภาพบ้างนะคะภาพนี้พระคเนศองค์เล็กมากๆเลยค่ะ แต่งองค์เรียบร้อยแล้ว แต่ ไม่ค่อยเนี๊ยบเท่าไหร่(ครูพักลักจำค่ะ) ถ้า ท่านเจ้าของกระทู้ว่างๆนำภาพการแต่งองค์มหาเทพฝ่ายชายมาสอนมั่งนะคร้า ขอบคุณล่วงหน้าคร้า

ส่วนอีกภาพ หัดแต่งจากตุ๊กตาค่ะ มะก่อนแต่งไม่เป็นค่ะ เลยลองใช้ตุ๊กตา มาลองหัดแต่ง เห็นเพื่อนๆเค้าแต่งกัน ผ้าเราก้อหาผ้าส่าหรี่สองเชิงไม่ได้เลยใช้ผ้าที่เรามีมาประยุกหัดแต่งดู เริ่มหัดจากตุ๊กตาก่อน ตอนนี้พอแต่งเป็นบ้างแล้วค่ะ แต่ ไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่

[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เห็นกระทู้นี้ทีไรอดปลื้มไม่ได้

ไม่มีคำพูดอะไรที่ดีไปกว่าคำนี้

แท้งงงงงงงงงงงงงกริ้ววววววววววววววว ครับผม

((แอบอมยิ้ม เจ้าบั๊กบันนี่น้อย ของน้องกระต่าย ช่างเป็นตุ๊กตาที่มีประโยชน์ซะเหลือเกิน 555+))

พี่ครับ  แล้วพอจะทราบวิธีนุ่งสาหรี่แบบพระแม่มารีอัมมันในหนังบ้างไหมคับ
ที่นุ่งแบบอินเดียใต้อ่ะคับ  ผมเห็นสวยดีแต่ไมาทราบวิธีนุ่งอ่ะ
ถ้าพี่พอทราบหรือนุ่งเป็นผมขอรบกวนด้วยนะคับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอแสดงความยินดีกับคุณ ben_ganesh ด้วยครับ
คุณทำสำเร็จแล้ว สวยมากครับพระแม่ต้องพอใจมากๆ
ดูก็รู้แล้วว่าตั้งใจทำสุดๆเดี๋ยวผมต้องหัดบ้างแล้ว

ปล.กระต่ายของคุณ Ratha C น่ารักดีนะครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ขอขอบคุณ คุณกษิติมากคับ

ความพยายามอยุที่ไหน ความสำเร็จอยุที่นั่นคับ

ขอบคุณพี่ๆมากคับ

เขิลลล จัง คนอื่นเค้าหัดแต่งจากองค์ ส่วน เรา หัดแต่งจากตุ๊กตา บั๊กบันนี่ ตุ๊กตาตัวนี้ แต่งไป ร้องได้อีกต่างหาก แต่งไป ตุ๊กตาก้อ จะร้อง เห่อๆๆ I'm bug bunny เห่อๆๆๆ I love u (ประหนึ่งเหมือนแอบหัวเราะใส่เจ้าของซะงั้น)ตุ๊กตา เค้าร้องอย่างนี้จริงๆนร้าคร้า เพราะถ้า แต่ง แล้ว มือไปโดนตรงท้องเค้าก้อ จะร้องได้ด้วย ไม่สงวนลิขสิทธิ์นะคร้า แอบอายเพื่อนๆ HM เล็กน้อย แต่ หัดจากตุ๊กตาก่อนจริงๆนร้าคร้า เพื่อนๆ หัดตามได้นร้าอันนี้ไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ  ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณที่แวะเวียนมาเยี่ยมชมกัน.  และต้องขอขอบคุณคุณ ben-ganesh  ที่อุตสานำมาให้ชมกันขอบคุณจากใจจริงๆ   ผมเองก็ไม่ได้คิดอะไร ก็หวังว่ามันจะเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อย  อันไหนที่พอจะทำได้ก็จะนำมาฝากกัน
ลองทำหลายๆหนนะ มันก็จะเกิความชำนาญและเทดนิคดีๆตามมา.

คราวนี้ผมนำการนุ่งผ้าของฝ่ายชายมาฝากกันครับ

ขอเริ่มที่ปางยืนก่อนละกัน
เริ่มเลยดีกว่าแบบที่1
1.เตรียมผ้าให้เรียบร้อยครับ. ใช้ผ้ายาว ประมาณ  1.50 เมตร

2.พับจีบซ้อนกันขึ้นไปครับ ให้แถบผ้าสีแดงด้านซ้ายไปติดขอบด้านบน ให้พับเฉพาะด้านซ้ายมือนะครับ.

3.พับขึ้นไปจนถึงด้านบน จะได้คล้ายกับรูปธงสามเหลี่ยม. 
เว้นปลายผ้าด้านซ้ายเข้ามาด้านในประมาณ 4-5 นิ้วใช้มืซ้ายจับจุดนี้ให้ดีนะ 
(ขอเรียกจุดนี้ว่าจุดจับ)

4. นำจุดจับไปวางไว้ที่เอวขวาขององค์พระ โดยจุดจับจะอยู่ในระดับเดียวกับเอว ผ้าจะไหลลงมาแนวเฉียงครับ.  <o:p></o:p>

5.ทิ้งผ้าที่เว้นไว้ 4-5 นิ้วนั้นให้ห้อยไปด้านหลังองค์พระครับ.

6.พันไปด้านหลังครับ  ในระดับเอว ตามลูกศรเลยครับ.

7. พันทับชายผ้าที่ได้ห้อยเอาไว้ในขั้นตอนที่ 5 ไปเลย

พันไปจนถึงด้านหน้า องค์พระครับ

8.จับจีบด้านขวาเล็กน้อย จะคล้ายกับขั้นตอนที่3 ครับ จะเกิดจุดจับที่ด้านซ้ายขององค์พระ 
และแถบผ้าสีแดงด้านล่างจะต้องไขว้กันนะครับ
ถ้าจุดจับไม่ตรงกับระดับเอวซ้าย และแถบผ้าไม่ไขว้กัน ก็ให้จับจีบใหม่ครับ.จากนั้นพันต่อไปด้านหลังเลยครับ

9. พับผ้าให้เล็กลง  กะให้ความกว้างของผ้าพอๆกับสะโพกนะครับ  (ขอเรียกช่วงนี้ว่าผ้าคลุมสะโพกนะครับ)
จากนั้นพันผ้าคลุมสะโพกไปตามลูดศรเลยครับ

10. พันผ้าผ่านด้านหน้าองค์พระ  ความกว้างของผ้าจะคลุมสะโพกพอดี

หมายเหตุ  คุณสามารถจบที่ขั้นตอนที่10 นี้ได้เลยนะครับ หลังจากนั้นก็ทำการเก็บผ้าเท่านั้นเองโดยการสอดส่วนที่เหลือเข้าด้านหลังองค์พระ
แต่เพื่อความสวยงาม ผมจึงเพิ่มการพันผ้าคลุมสะโพกอีก 1รอบ เป็นขั้นตอนที่ 11

11.พันระดับสะโพกเพิ่มอีก1รอบ รอบนี้จะเป็นรอบที่2  พันรอบนี้เพื่อให้เกิดมิติครับ.
และจะเป็นที่เก็บชายผ้าครับ

12 พันครบแล้วก็จะดูมีมิติขึ้นครับ  ต่อไปจะทำการเก็บผ้าครับ โดยการดึงผ้าไปด้านหลังตามลูกศร

13.นำชายผ้าที่เหลือสอดเข้าไปในผ้าคลุมสะโพกรอบที่2ครับ

14.ดึงให้สุดผ้าเลยครับ.

15.จัดและขยับทุกอย่างให้เข้าที่ครับ  แถบผ้าช่วงเท้าจะต้องไขว้กันนะครับ

16.ใส่ผ้าคลุมไหล่เข้าไปอีกทีนึงก็เรียบร้อยครับ.

ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะครับ

ยกให้เป็นอีกหนึ่งกระทู้ดีมีคุณภาพอีกแล้วครับท่าน !!!!