Loader

ผมเป็นนักเล่าตำนาน มาขอฝากตัว

Started by ภัทรกาลา, June 21, 2010, 12:41:48

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมเป้นนักเขียน เล่าเรื่องเกี่ยวกับเทวตำนานต่างๆไล่ตั้งแต่คณะเทพโอลิมปัส สภาเทพแอสการ์ด ฯลฯ จนมาถึงเทวแห่งไกรลาศ
แต่ความรู้นับว่ายังมีน้อย
ขอฝากเนื้อฝากตัวเพื่อวันใดติดขัดข้อมูล จะขอขอข้อมูลไปเขียนหนังสือ จึงขอฝากตัวไว้ ณ. ที่นี้

Quote from: ภัทรกาลา on June 21, 2010, 12:41:48
ผมเป้นนักเขียน เล่าเรื่องเกี่ยวกับเทวตำนานต่างๆไล่ตั้งแต่คณะเทพโอลิมปัส สภาเทพแอสการ์ด ฯลฯ จนมาถึงเทวแห่งไกรลาศ
ขอฝากเนื้อฝากตัวเพื่อวันใดติดขัดข้อมูล จะขอขอข้อมูลไปเขียนหนังสือ จึงขอฝากตัวไว้ ณ. ที่นี้

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  ว่าเเต่ว่าขอถามหน่อยคะ  ชอบดูดาวไหมคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ยินดีต้อนรับสู่ HinduMeeting ครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: เสือร้องไห้ on June 21, 2010, 19:14:25
Quote from: ภัทรกาลา on June 21, 2010, 12:41:48

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  ว่าเเต่ว่าขอถามหน่อยคะ  ชอบดูดาวไหมคะ

ชอบครับ ชอบอ่านเรื่องราวตำนานต่างๆเกี่ยวกับดาวด้วย

ส่วนดิฉันชอบฟังและชอบอ่านค่ะ คงต้องขอฝากตัวเช่นกัน
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: ภัทรกาลา on June 22, 2010, 16:10:44
Quote from: เสือร้องไห้ on June 21, 2010, 19:14:25
ผมเป้นนักเขียน เล่าเรื่องเกี่ยวกับเทวตำนานต่างๆไล่ตั้งแต่

ชอบครับ ชอบอ่านเรื่องราวตำนานต่างๆเกี่ยวกับดาวด้วย

เสือก้ชอบเหมือนกันค่ะ  ที่ถามเพราะว่า  จากคำเเนะนำตัว 
คุณบอกว่าชอบเล่านิทานเเละคณะเทพโอลิมปัส สภาเทพแอสการ์ด ฯลฯ จนมาถึงเทวแห่งไกรลาศ   

ซึ่งคิดว่าน่าจะสนใจเกี่ยวกับอดีต  อนาคต  การเกิดของสิ่งมีชีวิต

เหมือนกับการมองดาว  ดูกลุ่มเเก๊ส  ดาวหาง  ปรากฎการณ์บนท้องฟ้า

กลุ่มดาวเเต่ละกลุ่มมีการตั้งชื่อต่างๆ  เเละมีตำนาน  มีนิทาน  มีเทพเจ้า  ความเชื่อเก่ยวข้องด้วย

ตอนเรียนกับนักเรียนกลุ่มเรียนวิชา  ฟิสิกส์  ค่ะเข้าชมรมดาราศาสตร์  เเต่ไปเปิดซุ้มหมอดู  555  เพราะว่าบางอย่าง  มันเป็นศาตร์การคำนวน

ที่ออกมาค่อนข้างเเม่นยำเลยทีเดียว  เเต่รวมๆมันก็เป็นวิทยาศาสตร์นั่นละคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้