Loader

หิ้งพระ จัดใหม่

Started by มาตาศรี มารีอัมมัน, January 31, 2011, 08:48:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ภาพพระแม่ตรีศักติ จงใจหารูปนี้โดยเฉพาะ

ส่วนประธาน มารีอัมมันอย่างเดิม

ส่วนด้านล่าง ก็พระตรีศักติเป็นประธาน

เทวรูปที่ล้น

ปั้นพระขันธองค์ใหม่ ไม่ร้าวไม่แตกเหมือนองค์เก่าแล้ว

สวยจังครับ ^^
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

[HIGHLIGHT=#f79646]จัดหิ้งใหม่ก็ไม่บอกนะพี่พี แต่ก็สวยงามมากทุกอย่าง[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f79646]ปล.พระขันธกุมารปั้นสวยจัง [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

ขอพระแม่คุ้มครองและประทานพรให้เสมอ สำหรับผู้ที่ศรัทธาท่านด้วยใจบริสุทธิ์
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

ซุ่มพระแม่ เก๋มากครับ นับถือเลย คิดได้ไงเนี่ย
เดวจะลองหามาทำบ้าง
แต่คงต้องไซพิเศษมากไม่รู้หาที่ไหน

ขอลอกเลียนแบบหน่อยน่ะครับ

ขอบคุณครับ
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

น้องก็ใช้โต๊ะหมู่เก่าทำเอาอ่ะค่ะไม่ได้ซื้อ ตัวอื่นแตกหักหมดแล้ว เหลืออยู่3ตัวก็ตัวใหญ่ที่ใช้รองหิ้งอยู่ตัวที่ใช้ทำซุ้มพระแม่อีกตัวนึงอยู่ในห้องนอน

Quote from: Prachya   Nitutorn on February 01, 2011, 18:05:33
[HIGHLIGHT=#f79646]จัดหิ้งใหม่ก็ไม่บอกนะพี่พี แต่ก็สวยงามมากทุกอย่าง[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f79646]ปล.พระขันธกุมารปั้นสวยจัง [/HIGHLIGHT]

จ้า กะว่าจะบอกอยู่ ฝีมือปั้นพระก็อยากจะพัฒนาให้เท่าเธอน่ะแหละ(ลึงค์กาลียังไปไม่ค่อยจะรอด กะว่าจะทำแบบดินล้วนไม่ต้องแปะ)

ดูสิ เธอสวยกว่าตั้งเยอะ (-.-)

เอารูปมุมต่างๆมาลงเพิ่ม(มีรูปหิ้งประธานมีแสงอะไรที่พระแม่ลักษมีก็ไม่รูป)

องค์กลางนี่ เนื้อสำริดหรือครับ

ถูกต้อง เป็นเช่ามาจากวัดแขกสีลมอ่านะ

บูชามาเท่าไรครับ

4,990บาท(แต่มีคนบอกพหุรัชไม่กี่บาทเอง-*-)

อ๋อครับ ของผมบูชามา 7000 กว่าๆแต่พอดีชอบงานสวยๆครับ

มหามารีอัมมันแบบมีซุ้มงานสำริดของวัดแขกตั้ง 6,990เงินสู้ไม่ไหว-*-อยากได้ๆ

ครับ ส่วนคนบูชามหามารีอัมมันเยอะครับ แล้วแต่ ปางแล้วแต่บุคคลนั้นจะต้องการแบบไหนแต่ละปางก็ความหมายต่างกันครับ

February 04, 2011, 20:26:29 #16 Last Edit: February 05, 2011, 10:21:58 by กาลิทัส
เทวรูปที่วัดแขกสีลม ราคาค่อนข้างสูงนะครับ องค์พระแม่มารีอัมมันองค์นี้ผมเช่ามาจากร้าน กุลดิป เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว 2,500 บาท  เมื่อวันอาทิตย์ไปดูที่พาหุรัด ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 4,000 บาท แต่ผมคิดว่าที่ร้านพี่นา (ร้านโอมศิวะ ที่มีพระกฤษณะองค์ใหญ่อ่ะครับ) ผมว่าคงไม่ถึงแน่นอน 

ศรีมหามารีอัมมัน สวยมากเลยอ่า เดี๋ยวนี้ราคาก็แพงทั้งในและนอกวัด แต่มีบางร้านถูกๆอยู่ต้องหาดู เราเองก็ไม่เคยไปเลยก็ฝากเพื่อนรุ่นพี่สืบราคาเอา-*-

February 04, 2011, 22:15:51 #18 Last Edit: February 05, 2011, 10:22:32 by กาลิทัส
ลองไปดูกันที่ร้านพี่นานะครับ (ร้านโอมศิวะ) ผมแนะนำเลย เพราะพี่นาให้เช่าไม่แพง เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปเช่าพระขันกุมารมาจากร้านพี่เค้า ในราคา 4,500 บาท (องค์ตามรูปด้านนะ) ผมรับรองของร้านพี่นาดีจริงๆ เพราะผมเป็นลูกค้าพี่นามา 10 กว่าปีแล้ว และตัวพี่นาก็เป็นคนอุปนิสัียดีมาก ขอยกย่องจากใจจริง

โอ้ว ว้าวๆๆๆๆ สวยมากมาย งานเดียวกับมหามารีอัมมันเลยสวยๆกำลังอยากได้ๆๆ ถ้าไม่ได้มาคงช้ำใจตาย

ป.ล.น่าจะนำขัดเอาคราบมันดำๆออกนะที่มันฝังตามปากสร้อยและต่างหู

วันนี้ไปวัดแขกมา  องค์แบบนี้แต่น่าจะใหญ่กว่าแล้วก็มีซุ้ม  ราคา5990ครับ

องค์นี้ที่พี่บอกไงน้องพีที่พี่ไปถามมาอ่ะ  ไว้โทรคุยกันนะน้อง

ไม่ทราบว่าองค์นี้ราคาเท่าไรครับ  และขนาดสูงประมาณกี่นิ้วครับผม  ขอทราบลายละเอียดหน่อยครับ

Quote from: เขี้ยวกาลี on February 04, 2011, 20:24:45
ครับ ส่วนคนบูชามหามารีอัมมันเยอะครับ แล้วแต่ ปางแล้วแต่บุคคลนั้นจะต้องการแบบไหนแต่ละปางก็ความหมายต่างกันครับ

และพอจะมีรายละเอียดเรื่องความหมายของแต่ละแบบแต่ละปางไหมครับ  ขอเป็นความรู้บ้างครับ  ขอบคุณครับผม

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

4500 บาท น่าจะเนื้อทองเหลืองใช่ไหมครับ ถ้าสำริดคงจะแพงกว่านี้ แล้วแต่คนชอบ หรือบูชาเนื้อแบบไหน แต่ก็ ถึงพระองค์เหมือนกัน

เพิ่งสังเกต เทวรูปพระแม่พี่พีใส่สร้อยรูปดาวด้วย 555+
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ ปารา ศักติ[/HIGHLIGHT]

อ่านะ เป็นเงิน ตอนนี้เริ่มดำละ

อ้อ!มีอีกสิ่งหนึ่งที่เราให้เป็นตัวแทนพระแม่อ่านะ  เป็นก้อนหินธรรมดาๆนี่แหละ มันตกอยู่ใต้ต้นมะยมมานานมาก เราก็ไม่ได้สนใจ แต่มีอยู่ช่วงนึงเรานำรูปพระแม่ไปพิงไว้ใต้ต้นมะยม  คนเห็นมันก็วิจารณ์อย่างนู้นอย่างนี้ เราเริ่มรำคาญจึงขอให้พระแม่ประทานรูปตัวแทนพระองค์ ก็ไปสะดุดตากับหินก้อนนี้เลยนำมาฝังดินและสรงน้ำนม+น้ำสีต่างๆร้อยสร้อยถวายตามที่เห็นและก็หาอิฐมาก่อเป็นศาลทับไว้อีกที

เทวรูปพระแม่มารีอัมมันองค์นี้ผมเช่ามาจากร้านกุลดิป เมื่อสิบปีที่แล้วครับ ราคาตอนนั้นคือ 2,500 บาท ราคาล่าสุดตอนนี้ อยู่ที่ 4,000 + ครับ  ความสูง 15 นิ้วจากฐานถึงยอดครับ เป็นเนื้อทองเหลือง แต่องค์นี้ผมนำมาพ่นสีทองทับอีกทีนะครับ สีจึงออกเป็นแบบที่เห็น