Loader

อยากถามอ่ะค่ะ(ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้รู้แต่เป็นคนที่เข้ามาอ่านนะคะ)

Started by พรศักติบารมี, March 16, 2011, 20:32:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่าการถวายสิ่งของบูชาแด่พระเทวีควรจะถวายแก่รูปหรือเทวรูปมูรติคะ และอีกข้อ(เพื่อนฝากมาถาม)ว่าในห้องนอนถ้ามีรูปหรือเทวรูปพระนางกาลีอยู่บนหัวเตียง ถ้าเพื่อนพรและแฟนเพื่อนพรมีอะไรกันต่อหน้ารูปท่าน จะบาปไหมคะ ขอความคิดเห็นที่ถูกต้องด้วยนะคะ ขอบมากๆเลยค่ะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

ทราบมาว่าไม่ควรเอาเทวรูปไว้หัวเตียงครับ  ถ้าจัดเป็นแท่นบูชาเล็กๆน่าจะเป็นการดีกว่า ถ้าไม่มีที่นะครับก็ไว้ข้างๆหัวเตียงก็ดีกว่าหัวเตียงครับ

เรื่องที่ถามเรื่องเอา่รูปปั้นไว้ที่หัวเตียงเหมาะไหมต้องกระทู้นี้ครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=3409.msg31189#msg31189

มีผู้รู้นำความ  ความรู้มาเสนอไว้อย่างชัดเจนและถูกต้องครับ
โดยเฉพาะข้อมูลของ  คุณศรีมหามารตี  อันนี้สุดยอด  ชัดเจนเลยครับ 

ส่วนเรื่องถวายเครื่องบูชา  ถ้าคุณมีรูปก็ถวายหน้ารูป
ถ้ามมีมูรติองค์พระก็ถวายหน้ามูรติครับ
แต่ถ้าไม่มีเลย  จะตั้่งเครื่องถวายไว้และกล่าวถวายก็ได้ครับ
พระผู้เป็นเจ้าทรงสถิตทุกที่  แต่ที่แน่ๆ  ท่านย่อมสถิตในใจของผู้ศรัทธาแน่นอนครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ในอินเดียยังถวายพระแม่หน้าต้นไม้เลย
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

เอ่่อ ที่ว่ามีอะไรกันต่อหน้าเทวรูปนั้น เค้าถือคติความเชื่อที่ว่า พระแม่ทรงโปรดการเสพสังวาสหรือป่าวเอ่ย

ส่วนวางไว้บนหัวเตียงนั้น น้องคิดว่าคงจะไม่เหมาะ แต่ถ้าทำเป็นที่บูชาเล็กตรงข้างเตียง ระนาบเดียวกับหัวเตียงก็ได้นะคะ เพราะน้องเองก็เอาไว้ในห้อง ตั้งเป็นโต๊ะข้างเตียงและอยู่ระนาบเดียวกับหัวเตียงค่ะ