Loader

ฝากตัวด้วยครับ

Started by qrio, September 20, 2012, 10:27:19

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวฝากหัวใจด้วยครับ

ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ อยากหาความรู้เกี่ยวกับการตั้งองค์เทพที่บ้าน พอดีย้ายบ้านใหม่ อยากจัดให้ถูกตามแบบครับ

ยินดีต้อนรับสู่ HinduMeeting นะครับ

(สำหรับความรู้เรื่องการจัดที่บูชา ลองเข้าไปอ่านดูจากกระทู้นี้นะครับ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=835.0  มีเพื่อนสมาชิกได้แลกเปลี่ยนความรู้กันไว้ดีทีเดียวครับ)
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

รูปภาพไม่ขึ้นแล้วครับ แงๆ

ภาพการจัดหิ้งพระที่ผมเคยลงไว้ สงสัยนานจัดภาพเลยหมดอายุครับ

ถ้ายังไงน้อง qrio มีข้อสงสัยเรื่องการจัดหิ้ง ลำดับชั้นอันใดไม่ถูก รบกวนถามเป็นข้อๆ เลยก็ได้ครับ

แล้วรับรองว่าจะมีผม และเพื่อนๆ คอยตอบคำถามให้ครับ

ปล. ยินดีต้อนรับสู่ HM ครับ

ขอบคุณครับพี่กาลิทัสและพี่ๆทุกคนในHMครับ

ถ้างั้นผมขอเริ่มจากชั้นบนที่สูงสุด (ชั้นประธาน) ควรจะนำองค์ใดเป็นประธานครับ

ณ ตอนนี้ผมไหว้แต่องค์พระคเณศครับ แต่อยากได้พระศิวะหรือพระนารายณ์อันเชิญมาเป็นประธานได้ไหมครับ

ผมขอไล่จากชั้นบนลงมาชั้นล่างเลยครับ  พอดีจะย้ายบ้าน อยากทำที่บ้านใหม่ให้ถูกต้องตามหลักครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผิดถูกชี้แนะด้วยครับ

เอาแบบทั่วไปเลยนะครับ

มาคุยกันเรื่ององค์ประธานหิ้งก่อน (( ไม่นับพระพุทธนะครับ )) ถ้าหิ้งมีพระพุทธผมแนะนำให้ตั้งพระพุทธไว้สูงสุดครับ

ประธานหิ้งพระ จะคำนึงอยู่สองประการ

1. ตั้งตามแบบเทพเจ้าที่คุณนับถือมากที่สุด จะตั้งไว้ในตำแหน่งสูงที่สุด และที่เหลือลดหลั่นตามลำดับชั้นลงมา ในที่นี้อาจนำพระคเณศไว้ใชั้นบนสุดได้ แล้วให้พระศิวะ กับ พระวิษณุเป็นชั้นรองลงมา หรือถ้าหิ้งพระเป็นแนวเดียวกัน ก็ตั้งพระคเณศไว้ตรงกลางครับ

2. ตั้งตามลำดับชั้นเทพ ก็สามารถตั้งพระศิวะ หรือ พระวิษณุไว้สูงสุดก็ได้ครับ แล้วก็เป็นพระคเณศอยู่ชั้นรองลงมาครับ

รับทราบครับ แล้วผมวางไล่ลำดับชั้นลงมาเรื่อยๆ  ขอบคุณมากครับพี่กาลิทัส ได้ความรู้มากมายครับ

เดี๋ยวผมตามหาดูรูปหน่อยครับ ไม่ทราบว่าพี่กาลิทัสพอมีลิ้งค์หรือรูปบ้างมั้ยครับ เผื่ออนาคตจะได้หาองค์อื่นๆมาวางได้ถูกหลักครับ

จริงๆ มันเป็นลำดับชั้นเทพทั้งหมด ที่ละเอียดมาก แต่ไฟล์หมดอายุ เอาไว้ผมหาต้นฉบับที่บ้านเจอ จะเอามาแสกนให้ แต่ไม่รับปากนะครับ เพราะเอกสารเสียหายตอนน้ำท่วมเยอะเลย เลยไม่แน่ใจว่าจะยังอยู่รึเปล่าครับ

รับทราบครับ วันนี้นั่งหาจนมึน ตาลาย เลยพักยกก่อนครับ อิอิ ขอบคุณครับ