Loader

ถามเรื่องไฟตะเกียงญาณหน่อยครับ

Started by kannawat, August 15, 2012, 11:27:19

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากสอบถามว่าถ้าเราจะขอต่อไฟในตะเกียงญาณ ตอนที่เค้าทำพิธีอารตีที่วันแขกสีลม
ไม่ทราบว่าจะทำได้หรือป่าวครับ พอมีผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยได้ไหมครับ

..ขอบคุณครับ..

ต่อจากที่วัด แล้วเอาไปต่อที่ดวงประทีปที่บ้านน่ะเหรอคะ

Quote from: shaya on August 15, 2012, 17:43:29
ต่อจากที่วัด แล้วเอาไปต่อที่ดวงประทีปที่บ้านน่ะเหรอคะ

ใช่ครับ

ตามความคิดน้อง น้องคิดว่าน่าจะต่อได้ค่ะ เพราะไฟจากที่วัด ก็ถือว่าเป้นไฟศักดิ์สิทธแห่งองค์พระเป็นเจ้า เป็นไฟได้มาจากบ้านของพระองค์
และไม่ว่าไฟศักดิ์นี้จะไปอยู่ ณ แห่งหนได้ ณ ที่นั้น ก็ย่อมมีความศักดิ์สิทธ ความเจริญรุ่งเรือง ความเป็นสิริมงคลตามไปด้วย
แต่ยังไงน้องก็ไม่ทราบแน่ชัดจริงๆว่า จะสามารถต่อกลับไปได้มั้ย (แหะแหะ)
แต่ถ้าต่อได้ ปัญหามันมีอยู่ตรงที่ว่า จะต่อ ดูแล ประคับประคองไฟยังไง ไม่ให้ดับ เพราะถ้าดับก็ต้องไปต่อใหม่
แล้วยิ่งบ้านอยู่ห่างจากวัดมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งลำบากมากเท่านั้น แต่ไม่ว่าอะไรจะเกิด ความศรัทธาของคุณจะเป็นตัวประคับประคองดวงไฟศักดิ์สิทธให้ไปสถิตอยู่ที่บ้านคุณได้อย่างแน่นอนค่ะ^^