Loader

สถาปนาพระคเณศองค์ใหม่ขึ้นหิ้ง 9/9/55

Started by ศรีเคารีปุตรายะ, September 09, 2012, 21:42:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้วันดี 9/9/55 เลยทำพิธีสถาปนาพระคเณศองค์ใหม่ขึ้นหิ้ง ทำแบบเรียบง่าย พอดีแม่ผมไปบูชามาจากมูลนิธิศรีอริยประทีป เค้ารอให้ผมมาเชิญท่านขึ้นหิ้ง องค์ท่านงามมากๆเลยครับผม เลยนำมาแบ่งปันให้ชมกันคับ ^^

องค์พระคเณศองค์นี้งามจริงๆคับ ยิ่งได้เห็นจริงๆแล้วงดงามมากๆคับผม ^^

ของที่ใช้ประกอบพิธีคับผม

ภาพภายหลังประกอบพิธีเสร็จแล้ว
ขอให้ทุกคนมีแต่ความสุขนะคับ โอม ศรีคเณศายะ นะมะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

สะอาดหมดจด งดงามครับ

เกร็ดความรู้เล็กน้อยครับ

พอดีผมเห็นว่ามีการถวายเม็ดขนุนกับฝอยทอง โดยปกติแล้วแม้ว่าบ้านเรา หรือ บางสถานที่หรือบางเว็บไซด์จะให้ข้อมูลว่าสามารถอนุโลมให้ใช้ของที่มีส่วนประกอบของไข่บูชาเทพเจ้าได้ แต่ตามความเป็นจริงแล้วชาวฮินดูในอินเดีย สิงคโปร์ มาเลเซีย จะไม่นิยมเป็นอย่างยิ่ง จนแทบจะมองเป็นของต้องห้ามไปเลยทีเดียวครับ เพราะถือกันว่า ไข่คือของคาว ห้ามถวายบูชาพระเป็นเจ้าครับ

ขอบคุณคับพี่กาลิทัสที่นำเกร็ดความรู้เล็กน้อยมาฝาก ^^ ผมเองก็ไม่รู้จะหาขนมใดมาถวายได้ในวันนั้น พอดีหาซื้อได้เท่านั้นเลยถวายไปก่อนหน่ะคับ

สวยงามมากเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็นเนื้ออะไรหรอครับ

น่าจะเป็นเนื้อเรซิ่น แต่ทาองค์ด้วยสีอะคริลิคสีทองหน่ะครับ ^^

สวยมากค่ะ งดงามจริงๆ แต่ภาพวาดพระคเณศด้านหลัง ใครวาดหรือคะ?
ลายเส้นเรียบดีจริงๆ ดูสะอาดตา งดงามทั้งองค์พระคเณศ งดงามทั้งรูปวาดเลยค่ะ

อ่อ ผมวาดเองครับ เคยเอามาลงในบอร์ดนี้นานแล้วเหมือนกัน

ขอบคุณนะครับสำหรับคำติชม ^^