Loader

การประดับดอกไม้ที่เทวรูป

Started by cybernews, November 29, 2012, 18:00:21

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับชาว Hindu Meeting ทุกท่าน พอดีผมมีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับการประดับดอกไม้ตรงซุ้มกลมด้านหลังของเทวรูปของวัดแขกอ่ะครับ ทางวัดใช้วัสดุอะไรในการติดดอกไม้ เป็น Oasis หรือป่าวครับ หรือวัสดุอย่างอื่น พอดีอยากประดับเทวรูปที่บ้านบ้าง แต่ไม่รู้ว่าใช้อะไร เคยลองสังเกตหลายทีแล้วแต่ไม่เห็นว่าใช้อะไร รบกวนด้วยนะครับ

อยากทราบด้วยคนครับ ใครมีความรูแนะนำกันบ้างนะครับ ถ้ามีโอกาสจะเอาไปแต่งบ้าง

ถ้าสังเกตุดีๆ เทวรูปศิลปะของอินเดียใต้ส่วนใหญ่ไม่ว่าจะเป็นทองเหลือง หรือสัมฤทธิ์ จะมีโครงที่เป็นซุ้ม และมีตัวกาลอยู่ด้านบน (คล้ายๆ ภาพแทนตัวที่ผมใช้น่ะครับ ถ้าสั่งทำพิเศษสามารถสั่งแบบให้ติดกับเทวรูป หรือว่าถอดก็ได้ครับ

ทางวัดเวลาจัดแต่งดอกไม้ ดอกไม้ที่เป็นซุ้มนั้น จะถูกพันไปกับตัวโครงที่เป็นซุ้มดังกล่าว และด้านหลังจะปิดคลุมด้วยผ้าเพื่อให้มองไม่เห็นครับ

Quote from: กาลิทัส on December 01, 2012, 09:50:31
ถ้าสังเกตุดีๆ เทวรูปศิลปะของอินเดียใต้ส่วนใหญ่ไม่ว่าจะเป็นทองเหลือง หรือสัมฤทธิ์ จะมีโครงที่เป็นซุ้ม และมีตัวกาลอยู่ด้านบน (คล้ายๆ ภาพแทนตัวที่ผมใช้น่ะครับ ถ้าสั่งทำพิเศษสามารถสั่งแบบให้ติดกับเทวรูป หรือว่าถอดก็ได้ครับ

ทางวัดเวลาจัดแต่งดอกไม้ ดอกไม้ที่เป็นซุ้มนั้น จะถูกพันไปกับตัวโครงที่เป็นซุ้มดังกล่าว และด้านหลังจะปิดคลุมด้วยผ้าเพื่อให้มองไม่เห็นครับ

ขอบคุณครับ แต่ผมอยากทราบว่าทางวัดเคาพันดอกไม้กับซุ้มที่เป็นสัมฤทธิ์โดยตรง ไม่มีตัวช่วยให้ดอกไม้ยึดติดเลยหรอครับบ เช่นเอา oasis ไปติดกับซุ้มแลว้เอาดอกไม้ไปปักไว้ ประมาณนั้นอ่ะครับ

เท่าที่ทราบ พันกับซุ้มโดยตรงครับ แต่คนจัดดอกไม้ต้องมีฝีมือมากทีเดียวครับ

Quote from: กาลิทัส on December 01, 2012, 11:55:25
เท่าที่ทราบ พันกับซุ้มโดยตรงครับ แต่คนจัดดอกไม้ต้องมีฝีมือมากทีเดียวครับ

เหนภาพแลวกระจางเลยคบ ขอบคณมากๆคบ ^^ 

มีโอเอซิสค่ะ พรเคยเห็นแต่ว่าต้องสังเกตดีๆเพราะดอกไม้ที่ถวายพระเป็นเจ้าที่นี้จะเบ่งบานเป็นพิเศษค่ะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ