Loader

ช่วยตอบผมทีคับ สงสัยมาก

Started by kittisak, December 26, 2012, 13:59:49

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

มีป้าคนนึงเขาบอกผมว่าเราบูชาพระศิวะห้ามทานเนื้อวัวและเนื้อหมูเพราะเป็นสัตว์ใหญ่ตลอดชีวิต อยากทราบว่า ถ้าไม่ทานเนื้อวัวอย่างเดียวได้หรือไม่เพราะผมอายุแค่18ปีเองจะงดเนื้อหมูได้ยังไงและทุกวันนี้ผมบูชาสวดมนต์ถึงองค์พ่อศิวะมาก็ไม่ทานเนื้อวัวอยู่แล้วความรู้สึกว่าท่านก็ให้พรผมตามปกติคือไม่มีเหตุการณ์ใดๆเกิดขึ้นและผมก็ได้ทานเจถวายองค์พ่อในช่วงเทศกาลอยู่แล้ว อยากทราบจริงๆว่า สิ่งที่ผมปฏิบัติทุกวันนี้ถูกหรือไม่ จำเป็นต้องทำตามที่ป้าเขาบอกหือไม่ ขอพี่ๆทุกท่านช่วยตอบแก้ความสงสัยด้วยนะคับ
[HIGHLIGHT=#ffc000]พระเป็นเจ้า จะสถิตในใจลูกเสมอ[/HIGHLIGHT]

ทำเท่าที่ทำได้นะ

วัวเป็นพาหนะของพระศิวะครับ ดังนั้นเราจึงไม่ควรรับประทานครับ ส่วนเนื้อหมูผมไม่เคยได้ยินนะครับว่าห้ามรับประทาน
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#ffffff]Ohm Sri Ganesha [/HIGHLIGHT]Namah~~
Ohm Aaham Brahma asmi ~~

Ohm Sri Sarawati Namah~~
[/HIGHLIGHT]

อย่างน้อยก็ต้องงดทานเนื้อสัตว์ในวันจันทร์ครับ สำหรับผู้บูชาพระศิวะเจ้า
อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video

สำหรับที่ว่าวัวเป็นพาหนะของพระองค์ ควรให้ความเคารพพระองค์ แต่เนื้อหมูนี่ยังไง ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะ ไม่เคยได้ยิน
แต่ถนัด สะดวกจะทำอย่างไรก็ปฏิบัติไปเถิดค่ะ เราตึงมากไป ก็จะเป็นการทรมานร่างกายเราเสียป่าวๆ ยึดสายกลางเอาไว้ค่ะ^^