ตุลาคม 20, 2020, 18:14:00
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  ประชาสัมพันธ์
| |-+  ประชาสัมพันธ์ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ขอเชิญร่วมพิธีนวราตรีและงานแห่ประจำปี ๒๕๕๓ วัดพระศรีมหาอุมาเทวี วันที่ ๘ - ๑๙ ต.ค. ๕๓
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมพิธีนวราตรีและงานแห่ประจำปี ๒๕๕๓ วัดพระศรีมหาอุมาเทวี วันที่ ๘ - ๑๙ ต.ค. ๕๓  (อ่าน 19566 ครั้ง)
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 14:57:11 »

ขอเชิญร่วมพิธีนวราตรีและงานแห่ประจำปี ๒๕๕๓ วัดพระศรีมหาอุมาเทวี วันที่ ๘ - ๑๙ ต.ค. ๕๓
.
ขอเชิญสมาชิก HinduMeeting และผู้ที่ศรัทธาทุกท่าน
ร่วมพิธีนวราตรี ประจำปี ๒๕๕๓
วัดพระศรีมหาอุมาเทวี (วัดแขก สีลม)
ระหว่างวันที่ ๘ - ๑๙ ตุลาคม พ.ศ.๒๕๕๓
.
.
กำหนดการ
.
วันศุกร์ที่ ๘ ตุลาคม : วันเริ่มพิธีนวราตรี อัญเชิญธงสิงห์ขึ้นเสาหน้าโบสถ์
.
วันเสาร์ที่ ๙ - วันเสาร์ที่ ๑๖ ตุลาคม : พิธีนวราตรี (มีตลอดทุกวัน)
- พิธีบูชาไฟ เริ่มเวลา ๑๗.๐๐ น.
- พิธีบูชาในโบสถ์ เริ่มเวลา ๑๙.๓๐ น.
.
วันอาทิตย์ที่ ๑๗ ตุลาคม : งานแห่ประจำปีของวัดพระศรีมหาอุมาเทวี
.
วันอังคารที่ ๑๙ ตุลาคม : พิธีเอาธงลงจากเสา และอาบน้ำพราหมณ์และคนทรง
.
.
.
หมายเหตุ : ภาพภายในบริเวณวัดพระศรีมหาอุมาเทวี ได้รับอนุญาตให้บันทึกภาพเมื่องานนวราตรี ประจำปี ๒๕๕๒

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
matakali
อากิญจัญญายตน
*

ชีวิตนี้สั้นนัก ต้องรีบทำความดี

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 20:24:01 »

รับทราบค่ะน้องคิว  หวังเป็นอย่างยิ่งว่าปีนี้คงได้มีโอกาสพบกับท่านเว็ปฯทั้งสาม และเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านในบ้านหลังนี้ด้วยค่ะ หากเจอกัน จำกันได้ กรุณาทักทายกันบ้างนะคะ
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 22:01:57 »

รับทราบค่ะน้องคิว  หวังเป็นอย่างยิ่งว่าปีนี้คงได้มีโอกาสพบกับท่านเว็ปฯทั้งสาม และเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านในบ้านหลังนี้ด้วยค่ะ หากเจอกัน จำกันได้ กรุณาทักทายกันบ้างนะคะ

แล้วพบกันครับ ^_^

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
lnw_Deva_Purana
ปรนิมมิตวสวัตดี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 02:11:46 »

ขอบคุณครับ 
มีความรู้สึกว่าไวนะครับเหมือนงานปีที่แล้ว(ปี52)เพิ่งเรียบร้อยไป
ยังไงผมก็หวังจะเจอทีมงานเว็บมาสเตอร์ตัวจริงๆและเพื่อนๆสมาชิก
กะเค้าบ้างนะครับ 
nattacha
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 10:26:53 »

เราก็ไปมา3 ปี แล้วกาลิทัส อักษรชนนี และเพื่อนๆจะไปรวมต้วกันบริเวณไหน เผื่อแวะไปเยี่ยมเยียนกันบ้าง
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 22:02:21 »

สำหรับผมคงอยู่ไม่เป็นที่หรอกครับ เหอๆๆๆ

เพราะเดินถ่ายภาพที่นั่นที่นี่ไปตามประสา  แต่ถ้าพบกันก็ทักกันได้นะครับ ^_^

เด็กยกโต๊ะ
ยามา
*

อย่าพยายามเป็นนั้นนี่ สิ่งที่อุดมคติใดอยากให้เธอเป็น จงเป็นมนุษย์

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 19:22:07 »

วันไหนอะครับ ที่เลิกตี 3 ครับ

อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 23:30:59 »

ถ้าตี ๓ น่าจะเป็นงานวันแห่ประจำปีนะครับ

แต่จริงๆแล้ว ปีที่แล้วนี่กว่าจะเสร็จงานปาเข้าไปตี ๕ ครับ เหอๆๆๆ

กาลปุตรา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 02:37:18 »

แล้วเจอกันนะครับพี่ๆ น้องๆ ชาว Hindumeeting ในงานแห่พระแม่ คืนวันที่ 17 ต.ค. 53 ณ ถนนสาธร ตรงทางลงรถไฟฟ้าสถานีสุรศักดิ์ ประตู 1 (จุดจอดรถแท๊กซี่อัจฉริยะ) ตอนนี้กำลังประดิษฐ์ซุ้มอยู่ ... อิอิ

อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก
จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]
เด็กยกโต๊ะ
ยามา
*

อย่าพยายามเป็นนั้นนี่ สิ่งที่อุดมคติใดอยากให้เธอเป็น จงเป็นมนุษย์

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 10:12:11 »

ขอบคุงคับhttp://www.hindumeeting.com/forum/richedit/smileys/YahooIM/79.gif
ขอเชิญร่วมพิธีนวราตรีและงานแห่ประจำปี ๒๕๕๓ วัดพระศรีมหาอุมาเทวี วันที่ ๘ - ๑๙ ต.ค. ๕๓

อากาศเย็น ไม่เหมาะสำหรับคนที่ไม่มีความทรงจำอันอบอุ่น
[Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video] 7:59 Bodhi Television Namo Amitabhaya Song Music Video
matakali
อากิญจัญญายตน
*

ชีวิตนี้สั้นนัก ต้องรีบทำความดี

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:41:46 »

555 คุณคิว ปีที่แล้วรูปที่ถ่ายมาแล้วใช้ไม่ได้เลย รอดูรูปสวยๆจากทางทีมงานและเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านนะคะ ส่วน ญ. คงอยู่ไม่เป็นที่เช่นกันค่ะ ปีที่แล้วกลับบ้าน 6 โมงเช้า ปีนี้จะเอาลูกสาวไปด้วย คงส่งขบวนเสร็จก่อนแล้วค่อยกลับค่ะ
poppuri
สุภกิณหา
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 14:52:51 »

เตรียมตัวพร้อมแล้วค่ะที่จะได้รับพรอันศักดิ์สิทธิ์และทรงพลังของพระแม่ค่ะ

โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย
kritapong
อาภัสรา
*

โอม ศักติ โอม

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 18:51:00 »

ไป เเน่ ครับ
ไป รับ สมุดพก ที่ รร ตอนเช้า
ตอน เย็น ก็ ไป วัด เลย
ดีใจ จัง
boompooh
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 16:15:56 »

ไปแน่ครับไปมา3ปีแล้ว

อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 23:52:55 »

Mena_friendly
พรหมปุโรหิตา
*

Ome_Jai Ganesha Dava

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 19:48:57 »

อยากไปร่วมพิธีอันศักดิ์สิทธิ์ของพระแม่มากๆๆเลย หนึ่งปีมีครั้งไม่อยากพลาดเลยค่ะ

ความดีไม่ต้องทำให้ใครเห็น
ไม่ต้องบอกประกาศให้ใครรู้
นั่นสิน๊ะคือความดีที่แท้จริง
โอม..พระพิคเนศวร
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 21:33:08 »

ไปงานปีนี้ปีแรก....ครับ....ขบวนแห่คงตื่นตาตื่นใจไม่น้อย....ผมพอจะถ่ายภาพได้...คงได้ถ่ายภาพพิธีขบวนแห่ของปีนี้....มาฝากลงเวปบ้างครับ
บุตรมหาเทพ
ดุสิต
*

โอม ศักติ ปาลา ศักติ

wirat_2521@hotmail.com wkhlaidet@yahoo.com
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 00:39:01 »

ปีนี้ผมไม่ได้ไปร่วมงานแห่พระแม่ที่สีลม เพราะว่าจะเดินทางไปขอพรพระแม่ศรีมหามารีอัมมัน ที่ปีนัง มาเลเซียครับ

*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 02:22:49 »

อนุโมทนาครับ  พระแม่อยู่ทุกหนทุกแห่ง

พราหมณ์ที่นี่ใจดีมาก

Panatda Chinnawong
*

panatda2538@hotmail.com
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 16:44:47 »

วันที่ 17 ที่จะมีขบวนแห่พระแม่ งานเริ่มกี่โมงหรอค่ะ
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 19:31:59 »

พิธีในวัดเริ่มตั้งแต่ช่วงเย็นครับ

ส่วนขบวนแห่จะเริ่มเคลื่อนออกจากวัด ประมาณ ๑๙.๐๐ น. ครับ

indecentman
*

suwanwetch@hotmail.com
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 19:13:57 »

สวัสดีคับ ผมเปนสมาชิกใหม่ ยังไม่เคยไปร่วมงานประจำปีเลยคับ ส่วนมากไปสักการะพระแม่เฉยๆ คับ อยากทราบว่าควรจะไปถึงที่นั่นกี่โมงถึงจะเปนเวลาที่ดีที่สุดครับ
nooneloveme
ปริตตสุภา
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 20:13:17 »

ช่วงประมาณ 4-5 โมงยังพอเดินดูซุ้มต่างๆได้ค่ะ

ถ้าเย็นกว่านี้คนน่าจะเร่ิมแน่นแล้วค่ะ

มือไม่พาย.. เอาเท้าราน้ำ
indecentman
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 22:44:36 »

ช่วงประมาณ 4-5 โมงยังพอเดินดูซุ้มต่างๆได้ค่ะ

ถ้าเย็นกว่านี้คนน่าจะเร่ิมแน่นแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค๊าบบบ แล้วพิธีเริ่มเวลาไหนบ้างอะคับ ไม่เคยไปตอนวันงานสักทีเลยอ่าส์ รู้แต่ว่าแห่พระม่ประมาณ ๑๙.๐๐ น. รบกวนด้วยนะคับ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 04:25:48 »

พิธีภายในเริ่มประมาณ 17.00 น.ครับ แต่ส่วนใหญ่ผู้ที่อยู่ภายในจะเป็นในส่วนของคณะกรรมการของทางวัดซะมากกว่าเพื่อความสะดวกในการทำพิธีต่างๆ  แต่ผู้ที่ศรัทธาไปงานในวันวิชัยทัสมิส่วนใหญ่จะรออยู่รอบนอกของวัดรอเวลา 19.00 น. ที่ขบวนยาตราออกมาภายนอกและตามถนนเส้นต่างๆครับ
indecentman
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:57:55 »

พิธีภายในเริ่มประมาณ 17.00 น.ครับ แต่ส่วนใหญ่ผู้ที่อยู่ภายในจะเป็นในส่วนของคณะกรรมการของทางวัดซะมากกว่าเพื่อความสะดวกในการทำพิธีต่างๆ  แต่ผู้ที่ศรัทธาไปงานในวันวิชัยทัสมิส่วนใหญ่จะรออยู่รอบนอกของวัดรอเวลา 19.00 น. ที่ขบวนยาตราออกมาภายนอกและตามถนนเส้นต่างๆครับ

ขอบคุณสำหรับความกระจ่างค๊าบบ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:06:35 »

ยังไงก้เจอกันเย็นนี้นะครับ  ผมอยู่แถวๆพี่สถานีรถไฟฟ้า
indecentman
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 10:12:00 »

ยังไงก้เจอกันเย็นนี้นะครับ  ผมอยู่แถวๆพี่สถานีรถไฟฟ้า

ผมว่าจาแวะไปรับน้ำมนต์ที่ซุ้ม คุณ กาลปุตรา ง่ะคับ แล้วก้อคงอยู่แถวๆ นั้นมั้งคับ เจอกันก้อทักนะคับ ผมคงไปคนเดียว เพราะเพื่อนน่าจาเบี้ยว
kritapong
อาภัสรา
*

โอม ศักติ โอม

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 12:52:53 »

ไปมาเเล้ว คับ
ปีนี้ คน เยอะมากๆ
กลับ ตี1
 เอา รูป มาฝาก คับ

ขอโทษนะ คับ ที่ไม่ค่อย ชัด
เพราะ ถ่ายจาก โทรศัพท์มือถือ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 21:27:34 »

พี่ๆค่ะ คือพรุ่งนี้จะไปงานพระเดเม่ วันสุดท้าย คือวันที่ 19 พิธีจะเริ่มกี่โมงหรอค่ะ
อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 21:33:35 »

เริ่มช่วงเย็นน่าจะเริ่มประมาณ ๑๖.๐๐ น. ครับ

*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 23:20:22 »

ขอบคุณมากๆนะค่ะพี่ เมื่อวันแห่ก็ไม่ได้ไป แต่ส่งใจไปนะค่ะ พรุ่งนี้จะไปนมัสการพระเเม่ให้ได้เลย
mandm
*

m_lnw_555@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 20:25:14 »

นี้เราเป็นเด็กใหม่ฝากตัวด้วยนะ                              วันที17เราได้ไปงานพระแม่ด้วยละสนุกมากเลย
นี้ช่วยแนะนำตัวหน่อยสิเราไม่รู้จักใครเลยเราอายุ14นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2010, 20:31:51 โดย mandm » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  ประชาสัมพันธ์
| |-+  ประชาสัมพันธ์ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  ขอเชิญร่วมพิธีนวราตรีและงานแห่ประจำปี ๒๕๕๓ วัดพระศรีมหาอุมาเทวี วันที่ ๘ - ๑๙ ต.ค. ๕๓