กันยายน 23, 2020, 07:49:37
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  เทวดานพเคราะห์ กับท้าวจตุมหาราชทั้ง 4 (ในคติฮินดู)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: เทวดานพเคราะห์ กับท้าวจตุมหาราชทั้ง 4 (ในคติฮินดู)  (อ่าน 3675 ครั้ง)
TOPTEN
จาตุมหาราชิกา
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 22:46:07 »

เทวดานพเคราะห์   และท้าวจตุมหาราชทั้ง 4   ในคติฮินดูตรงกับคติของไทยเราหรือไม่ครับ (โดยฉะเพราะท้าวมหาราช) และระดับชั้นของเทวดานพเคราะห์ กับท้าวจตุมหาราชทั้ง 4 อันไหนสูงกว่ากันครับ และของที่จะถวายจะต้องเป็นอาหารมังสะวิรัติหรือเป็นอาหารคาว(หัวหมู เป็ด ไก่) ดังคติของไทยเราครับ
TOPTEN
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 23:03:54 »

และขอถามเพิ่มเติมว่าเราสามารถถวายอาหารแด่องค์เทพต่างๆ       หลังตะวันตกดินไปแล้วได้หรือไม่ครับ ตามหลักฮินดูในคัมภีร์พระเวท ขอบคุณครับผม
TOPTEN
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 14:59:23 »

ขอคำตอบจากคุณ หริทาส และผู้รู้ด้วยนะครับ
ศรีเคารีปุตรายะ
เวหัปผลา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 20:38:16 »

สำหรับเทวดานพเคราะห์ของไทยกับฮินดูตรงกันครับ แต่มีบางองค์ที่พระนามเรียกต่างกัน ประมาณนี้
1.พระอาทิตย์ = สูรยะเทพ
2.พระจันทร์   = จันทรเทพ
3.พระอังคาร  = มังกัลเทพ
4.พระพุธ   
5.พระพฤหัสบดี
6.พระศุกร์ = ศุกระจาระยะ
7.พระเสาร์ = ศนิเทพ
8.พระราหู
9.พระเกตุ

ส่วนเทพจตุโลกบาลของไทยกับฮินดูต่างกันนะ เท่าที่ผมเคยอ่านหนังสือมาหลายๆเล่ม ของฮินดูจะเป็นแบบนี้

ทิศเหนือ = พระกุเวร (อันนี้ตรง)
ทิศใต้ = พระธรรมราช (พระยม)
ทิศประจิม = พระวรุณ
ทิศบูรพา = พระอินทร์
ทิศอาคเนย์ = พระอัคนี
ทิศอิสาน = พระอิสาน(อาจจะเป็นพระศิวะ)
ทิศหรดี = พระเนรติ
ทิศพายัพ = พระพาย

แต่สำหรับเทวนพเคราะห์กับเทพโลกบาล ผมว่าน่าจะไม่สูงหรือต่ำกว่ากัน เพราะแต่ละพระองค์ก็มีหน้าที่ของพระองค์ต่างกันออกไป

ประมาณนี้ครับ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมละกันนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2012, 20:42:31 โดย ศรีเคารีปุตรายะ » บันทึกการเข้า

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति
pom3555
พรหมปาริสัชชา
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:08:24 »

มีความรู้ดีครับ
หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Hindu สนทนา
| |-+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  เทวดานพเคราะห์ กับท้าวจตุมหาราชทั้ง 4 (ในคติฮินดู)