Loader

เทวดานพเคราะห์ กับท้าวจตุมหาราชทั้ง 4 (ในคติฮินดู)

Started by TOPTEN, October 17, 2012, 22:46:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เทวดานพเคราะห์   และท้าวจตุมหาราชทั้ง 4   ในคติฮินดูตรงกับคติของไทยเราหรือไม่ครับ (โดยฉะเพราะท้าวมหาราช) และระดับชั้นของเทวดานพเคราะห์ กับท้าวจตุมหาราชทั้ง 4 อันไหนสูงกว่ากันครับ และของที่จะถวายจะต้องเป็นอาหารมังสะวิรัติหรือเป็นอาหารคาว(หัวหมู เป็ด ไก่) ดังคติของไทยเราครับ

และขอถามเพิ่มเติมว่าเราสามารถถวายอาหารแด่องค์เทพต่างๆ       หลังตะวันตกดินไปแล้วได้หรือไม่ครับ ตามหลักฮินดูในคัมภีร์พระเวท ขอบคุณครับผม

ขอคำตอบจากคุณ หริทาส และผู้รู้ด้วยนะครับ

October 26, 2012, 20:38:16 #3 Last Edit: October 26, 2012, 20:42:31 by ศรีเคารีปุตรายะ
สำหรับเทวดานพเคราะห์ของไทยกับฮินดูตรงกันครับ แต่มีบางองค์ที่พระนามเรียกต่างกัน ประมาณนี้
1.พระอาทิตย์ = สูรยะเทพ
2.พระจันทร์   = จันทรเทพ
3.พระอังคาร  = มังกัลเทพ
4.พระพุธ   
5.พระพฤหัสบดี
6.พระศุกร์ = ศุกระจาระยะ
7.พระเสาร์ = ศนิเทพ
8.พระราหู
9.พระเกตุ

ส่วนเทพจตุโลกบาลของไทยกับฮินดูต่างกันนะ เท่าที่ผมเคยอ่านหนังสือมาหลายๆเล่ม ของฮินดูจะเป็นแบบนี้

ทิศเหนือ = พระกุเวร (อันนี้ตรง)
ทิศใต้ = พระธรรมราช (พระยม)
ทิศประจิม = พระวรุณ
ทิศบูรพา = พระอินทร์
ทิศอาคเนย์ = พระอัคนี
ทิศอิสาน = พระอิสาน(อาจจะเป็นพระศิวะ)
ทิศหรดี = พระเนรติ
ทิศพายัพ = พระพาย

แต่สำหรับเทวนพเคราะห์กับเทพโลกบาล ผมว่าน่าจะไม่สูงหรือต่ำกว่ากัน เพราะแต่ละพระองค์ก็มีหน้าที่ของพระองค์ต่างกันออกไป

ประมาณนี้ครับ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมละกันนะ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति