กันยายน 27, 2020, 12:04:20
35,495 กระทู้ ใน 4,046 หัวข้อ โดย 5,131 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: Tonyoam
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Buddhist สนทนา
| |-+  สนทนาภาษาพุทธ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  Gallery พระโพธิสัตว์บ้างนะครับ เปลี่ยนบรรยากาศ แนวเนปาล-ธิเบต
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1]
ผู้เขียน หัวข้อ: Gallery พระโพธิสัตว์บ้างนะครับ เปลี่ยนบรรยากาศ แนวเนปาล-ธิเบต  (อ่าน 7724 ครั้ง)
mahashakti
ยามา
*

Om Shakti Om

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 00:25:36 »

พระนางสิริมหามายาทรงให้ประสูติ(ว่าที่ในขณะนั้น)ศาสดาเอกของโลก

ปิดท้ายด้วยมงคล 8 อย่างนะครับ เป็นมงคล

วันหลังเจอกันใหม่นะครับ  ติชมด้วยนะครับ เป็นกำลังใจมือใหม่ครับ

แวะไปคุยกันได้ครับ http://omshakti.hi5.com

ราตรีสวัสดิ์

อักษรชนนี
ทีมงาน HM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:33:15 »

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆที่นำมาแบ่งปันกันครับ

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0
Kimnei
อากิญจัญญายตน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 20:30:16 »

ขอบคุณมาก ๆค่ะ

ภาพสวยมากเลยค่ะ

เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม
เทวาเหนือเกล้า
*

ancientnile@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 21:54:32 »

รูปสวยจังเลยค่ะคุณ Mahshakti ขอบพระคุณมากค่ะ

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

matakali
*

ชีวิตนี้สั้นนัก ต้องรีบทำความดี

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 14:36:42 »

งดงามยิ่งเจ้าค่ะ ญ. ขออนุญาตถามผู้รู้ด้วยค่ะ ว่า"พระโพธิสัตว์กวนอิม" กับองค์ "พระแม่ศรีมหาอุมาเทวี" นี่ น่าจะเป็นองค์เดียวกัน แต่ต่างกันที่พระนาม และ "สาย" ใช่ไหมเจ้าคะ
พิษประจิม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 14:54:03 »

องค์ที่2 คือพระอมิตาภพุทธ
องค์ที่3 คือ พระศรีอาริย์ หรือ พระเมตไตรยโพธิสัตว์(ไมเตฺรยะ)

ส่วนองค์ที่มีหลายๆหน้าหลายๆแขน คือ เจ้าแม่ศีตาตปัตระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 14:57:41 โดย plawan22 » บันทึกการเข้า
nai 3
อกนิฎฐสุทธาวาส
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 21:13:51 »

พระกวนอินกับพระอุมาเทวี
เป็นคนละองค์คัฟ

ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต
mahad
ยามา
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 22:31:35 »

สวยงามมากค่ะ   
ขอบคุณมากค่ะที่นำมาให้ชม
IMFAO
ยามา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 01:52:13 »

พระอุมา เปนเทพเจ้า ไม่สามารถนิพพาน ได้ เพราะทรงเปนธรรมชาติ เปนมายา

พระโพธิสัตว์ คือ อดีตผู้ที่เคยเปน มนุษย์ และกำลังบำเพ็ญเพื่อเป็นพระพุทธเจ้า ในอนาคต

และสุดท้าย "ผู้ที่จะสามารถบำเพ็ญเป็นพระพุทธเจ้าได้ ต้องเปน บุรุษเพศเท่านั้น"

ดังนั้น พระอุมา ซึ่งเป็นอิตถีเพศ ไม่สามารถเป็น กวนอิม ได้ (คงเข้าใจกันนะว่า ที่แท้แล้วเพศที่แท้จริงของ พระอวโลกิตเตศวร นั้นหญิงหรือชาย)

ก็ ประมานนี้ค่ะ

เจ้าชายรองเท้าแตะ
นิมมานรดี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 03:07:56 »

Yes, I  Love  HM...       
nonnony
จาตุมหาราชิกา
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 12:59:04 »

ขอแสดงความเห็นหน่อย นะคะ

ความเชื่อดั้งเดิมทางฮินดู ถือว่าพระเป็นเจ้าเป็นสิ่งไร้รูป ไม่มีเพศ (ภายหลังมนุษย์ถึงได้มาสร้างเทวรูปเพื่อสักการะบูชา)

พระแม่อุมา ก็มีหลายตำนาน หลายภพหลายชาติ ที่ต้องลงมาเกิดยังเมืองมนุษย์ เพื่อสร้างบารมี

พระแม่กวนอิม ก็ทรงลงมาโปรดมนุษย์ เช่นเดียวกัน

ตามความคิดเห็นของดิฉัน สิ่งที่ต่างกัน น่าจะเป็นความเชื่อของแต่ละถิ่นฐานที่ตั้ง มนุษย์เองต่างหากเป็นผู้กำหนดมายาทั้งหลาย เพื่อเป็นสิ่งยึดเหนี่ยว

ทางจิตใจ เพราะมนุษย์ มีกิเลส มีความกลัว

ไม่แน่ว่า เทพมารดา ทั้งหมดที่มีอยู่บนโลกใบนี้ อาจจะเป็นองค์เดียวกันก็ได้ แต่ทรงอวตาลลงมาต่างกันที่หน้าที่ของแต่ละพระองค์

เพื่อช่วยให้มนุษย์พ้นทุกข์ และสร้างบารมี

ลูกขอสักการะพระแม่ทุกพระองค์  สาธุ..สาธุ

coconung
จาตุมหาราชิกา
*

พระแม่คือที่สุดแห่งดวงใจข้าพเจ้า

muruga_26@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 02:36:55 »

มาเพิ่มเติมครับ
รูปแรกทราบกันแร้วเริ่มที่รูปที่สองเลยนะครับ
รูปที่2เป็นรูปของพระอมิตตายุสพุทธเจ้า หรือ บ่อเหลี่ยงซิ่วฮุก
รูปที่3เป็นรูปของหมี่เล็กผู่สัก หรือ พระเมตไตรโพธิสัตว์
รูปที่4เป็นรูปของพระนางมาริจีโพธิสัตว์ หรือ ม่อลีจีเทียงเต๋าเหล่าง่วงกุง
รูปที่5-6ผมไม่แน่ใจครับข้ามไปรูปที่7นะครับ
เป็นรูปของพระสิตาปปัตราพุทธมารดรฉัตรขาว หรือแปะซัวไก่ฮุกบ้อครับ
phorn456
ปริตตสุภา
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 20:54:53 »

ภาพสวยงามมากๆ มีภาพสวยๆอีกมาโพร์สให้ชื่นชมกันอีกนะ

หน้า: [1]
+  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดูมิทติ้ง HM)
|-+  Buddhist สนทนา
| |-+  สนทนาภาษาพุทธ (ผู้ดูแล: กาลิทัส, อักษรชนนี)
| | |-+  Gallery พระโพธิสัตว์บ้างนะครับ เปลี่ยนบรรยากาศ แนวเนปาล-ธิเบต