Loader

อาวุธขององค์เทพ

Started by อินทุศีตาลา, December 12, 2009, 15:43:25

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เคยมีคนพูดว่าเทวรูปที่ไม่มีอาวุธก็เท่ากับท่านลดพลังลงไป
อาทิ เทวรูปพระตรีมูรติที่หน้าเซนทรัลเวิลด์ เป็นต้น
โดยส่วนตัวชอบลักษณะของเทวรูปองค์นั้นมากค่ะ แต่ยังค้างคาใจกับคำพูดนี้อยู่ ทุกท่านคิดว่าอย่างไรคะ

ปล. กำลังสร้างเทวรูปพระอุมาเทวีอยู่ค่ะ สงสัยว่าถ้าไม่ได้ให้ท่านทรงถือตรีศูล จะถือว่าไม่ถูกต้องหรือเปล่า
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ผมว่างั้นนะครับ
ก็เทพรวมร่าง แต่ดูแล้วไม่ค่อยเทพเท่าไร ไม่มีอาวุธหน่ะ

555555+
ผมว่าแล้วแต่จริตของมนุษย์ในการสรรค์สร้าง
แต่หากจะอิงตามเทวปกรณ์
ตามเรื่องราวที่มีจารึกมานานหลายพันปีน่าจะดีกว่านะคับ
อาวุธ มีไว้ ทำไห้ดูน่าเกรงขาม  และทรงอำนาจ

อย่างเทวรูปพระแม่ สร้างไห้อ่อนช้อย อย่างอิสตรี
แต่อาวุธทรงทำให้ดูห้าวหาญดั่งบุรุษ
ทำไห้มองเห็นความแข็งแกร่งในความอ่อนโยน

ชอบๆๆ
สตรีผู้ทรงพลังและอำนาจ
เทวีผู้เหนือกาลเวลา

Yes, I  Love  HM...       

ขอบคุณค่ะ
คุณเจ้าชายรองเท่าแตะให้ปรัชญาไว้น่าฟังดีจัง

ความอ่อนโยนที่เข้มแข็ง
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

รูปพระแม่สวยๆๆๆ มากเลยค่ะ เกตุเห็นแล้วชอบมากเลยค่ะ

ขอบคุณนะค่ะที่ลงรูปให้ดูความสวยงามรวมกับความเข้มแข็ง

ของพระแม่ค่ะ

ตามความเชื่อของผมนะ หากคนเราต้องการแบ่งเพื่อประโยชนืสิ่งใดสิ่งหนึ่งแล้ว พระทรุคา ทรงอาวุธ ถือเป็นเรื่องธรรมดา

แต่หากขึ้นชื่อว่าพระอุมาหรือปราวตี ในคติผมจะอยู่แค่สองมือ อาจจะถือดอกบัวข้างนึง อันหมายถึง ก่อนพระแม่จะมาเป็นชายาพระศิวะ ท่านเคยเป็นมนุษย์(สองมือ)อย่างเราๆมาก่อน จนกระทั้งได้บำเพ็ญจนกลับคืนสวรรค์

เพื่อนๆว่าอย่างไรบ้างครับ

เทวรูปเป็นสื่อกลางสื่อเทวานุภาพของอค์เทพมายังผู้บูชาค่ะ

เทวรูปที่ถือเทพศาสตราก็เท่ากับว่ามีสัญลักษร์ในการส่งผ่านเทวานุภาพด้านต่างๆลงมาถึงตัวผู้บูชา
เช่นความอุดมสมบูณร์(ขนมโมทก)  การทำลาล้างสิ่งชัวร้าย(ตรีศูล ดาบ)ความรู้แจ้ง สติปัญญา สมาธิ(คัมภรี์ อักษมาลา)

การถอดเทพศาสตราออกจากเทวรูปก้เท่ากับว่าลดทอนการสื้่อเทวานุภาพนั้นๆลงมาสู่ผู้บูชา

ต้นแบบของเทวรูปดังกล่าวทราบมาว่าแกะแบบจากเทวรูปเก่าซึ่งเจ้าพิธีนั้นได้มา มีผู้สันนิษฐานว่าเทวรูปดั้งเดิมนั้นน่าจะยังเทรงเทพศาสตราอยู่
แต่เป็นไปในลักษณะที่แยกออกจากตัวเทวรูป คือแกะเทวรูปก่อน แล้วจึงถวายเทพศาสตรา สังเกตจากพระหัตถ้ด้านหลังที่ชูขึ้นคล้ายจะถือบางอย่างอยู่
จะว่าเป็นมุทราของเทวรูปก้ไม่น่าจะใช่ เพราะเป็นลักษณะการวางมือที่ไม่มีความหมายในทางประติมานวิทยา

December 15, 2009, 06:13:33 #7 Last Edit: December 15, 2009, 07:20:44 by เจ้าชายรองเท้าแตะ
ตรีมูรติ
บทสรรเสริญพระตรีมูรติ
พาลารกปรภมินทรนีลชฎิล ภสมางคราโคชวลศานต นทวิลีนจิตตปวน
ศารทูลจรมามพรม พรหมชไชญะ สนกาทิภิะ ปริวฤต สิทไธะ สมาราธิตม อาเตรย สมุปาสมเห หฤทิมุท
เธยย สทา โยคิภิะ

ด้วยความสุขใจที่เปี่ยมล้นในหัวใจ ข้าฯขอไหว้ พระทัต ตาเตรยะ ผู้มีรัศมีเหมือนพระอาทิตย์ขึ้นใหม่ ผู้มีมุ่นมวยผมสีเหมือนมรกต ผู้มีสีของร่างกายขาวด้วยขี้เถ้า (ทาตัว)ผู้สงบ ผู้ได้ผสมผสานคือใจเข้ากับเสียงดนตรี ผู้นุ่งหนังเสือ ผู้ถูกแวดล้อมโดยพวก ฤาษีที่รู้พรหม (กลายเป็นพรหม)มีสนกฤษี เป็นต้น ผู้ที่ถูกบูชาโดยพวก สิทธะ ทั้งหลาย (ผู้ที่สำเร็จที่มีอำนาจเหนือธรรมชาติ) และผู้ที่พวกโยคีทั้งหลายนึกถึงในสมาธิตลอดเวลา

เพิ่มเติมและคัดลอกมาจากเวป http://www.rmutphysics.com/charud/oldnews/146/religion/story7.htm

พลังและอำนาจแห่งเทพเจ้าหรือเทพนารีทั้งหลายถ้าตามผมคิดคงไม่ได้เกี่ยวข้องกับอาวุธนาๆ ชนิดที่ประดับอยู่
บนองค์ของเทวรูปทั้งหลายครับ แต่เป็นการรังสรรค์ผลงานของช่างผู้สร้างผลงานครับ เพราะทุกพระองค์มีพลังและอำนาจในพระองค์อยู่แล้ว

อย่างที่คุณเจ้าชายได้กล่าวครับ ว่าอย่างน้อยที่สุดการรังสรรค์ผลงานใหม่ๆ ควรคำนึงถึงเทวปกรณ์ทั้งหลายที่มีอยู่แต่ดั้งเดิมด้วยครับ
เทพศาสตราแต่ละชนิดแต่ละอย่าง ล้วนมีความหมายในตัวของมันเองครับ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ

โดยส่วนตัวโด่งเห็นว่าเทวรูปพระตรีมุรติที่เซนทรัลเวิร์ดงดงามน่าประทบใจมากเลยค่ะ เพียงแต่เห็นท่านไม่มีอาวุธเลยรู้สึกเหมือนยังไม่สมบูรณ์
คนชอบพูว่าท่านเป็นเทพแห่งความรักเลยไม่จำเป็นต้องมีอาวุธ หรือไม่ก็ว่าท่านปลดอาวุธแล้ว

น้องปลาวาฬขา พระเป็นเจ้าท่านสถิตอยู่ทุกแห่งทุกหน จะมีอาวุธที่มูลติหรือไม่นั้น อย่างไรเสีย

ท่านก็ยังคงเป็นพระผู้เป็นเจ้าผู้มากไปด้วยความเมตตากรุณา ต่อมวลมนุษย์ อย่างหาที่สุดไม่ได้

โดยส่วนตัวคิดว่า ท่านจะมีอาวุธหรือไม่นั้น อย่างไรเสีย ท่านก็ยังเป็นสิ่งเคารพรักสูงสุดของแนทเองจร้า
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เอ...พระมันมถะ หรือพระกามเทพ ก็มีธนูต้นอ้อย และศรดอกไม้ เป็นอาวุธไม่ใช่หรอครับ

ส่วนรูปพระตรีมูรติ มือเปล่าจริงๆ ไม่มีอะไรเลยครับ(คิดว่าเป็นเทพหลักเมือง หุหุ)

เทพชั้นล่างๆอย่าง พระอินทร์ พระยม พระวรุณ พระหัตถ์ไม่ได้ว่าง แต่ถือของ อย่างพระอินทร์ถือวัชระ พระยมพระวรุณถือบ่วง

มหาเทพ ตรีมูรติทั้งที แต่มือเปล่า ดูกระไรอยู่นะครับ

นั่นนะสิคะ แล้วทำไมชอบโฆษณากันว่าพระตรีมุรติเป็นเทพแห่งความรัก ต้องมาขแพรวันพฤหัสตอนสามทุ่ม ว่าเข้าไปนั่น

ตรีมูรติ คือเทพ3องค์ หรือสภาวะ3อย่างของพระผู้เป็นเจ้า สร้าง รักษา และทำลาย
ความหมายของ ตรีมูรติ คือเทพ3องค์

และไม่มีนิยามที่ไหนบอกว่ารวมร่างกันแล้วเรียกตรีมูรติ และพระตรีมูรติกับทัตตเตรยะ คนละเรื่องเดียวกัน

ตรีมูรติ คือ เทพ3องค์ แค่นี้ครับ จบ.......ไม่ต้องบรรยายอะไรมาก
ทัตตเตรยะ คือ เทพ3องค์ หรือพระตรีมูรติ รวมร่างกัน(รวมร่างเพื่อให้ดูเป็นอัศจรรย์ และน่ากราบไหว้มากขึ้น เพราะท่านเกิดมา3องค์พร้อมกัน เกิดจากพลังอธิษฐานของนางอนสูยาให้กลายเป็นทารก)

ตรีมูรติ คือเทพ3องค์ ไม่ต้องบรรยายให้ยืดยาว นิยามมีแค่นี้

เทวรูปที่ประดิษฐาน : หน้าห้างสรรพสินค้าเซ็นทรลเวิลด์(World Trade เดิม) ประดิษฐาน พระพิฆเนศ  และ พระตรีมูรติ
(แท้จริงแล้วที่ถูกต้องคือ พระศิวะ 5 เศียร (หรือ ปัญจมุขี) เพราะเทวรูปองค์นี้ไม่ใช่ตรีมูรติเป็นการเข้าใจผิดของผู้คนทั่วไปและแม้แต่ผู้จัดสร้าง
พระตรีมูรติตามปุราณะ ที่แท้จริงไม่ได้มี 5 เศียร แต่มีเพียง 3 เศียรเท่านั้น)
******************************************************************************************

***พอดีเห็นคุยกันเรื่องเทวรูปที่หน้าเซ็นทรัลเวิลด์กัน แร้วไปอ่านเจอมาจากอีกเวปหนึ่ง เรยเอามาฝากคร้าฟ(แต่ผมก็เห็นด้วยกะเค้านะ)

เสือคิดว่า  เทวรูป  คนสร้างย่อมรู้ความหมายดีที่สุด  อยู่ที่จะสื่อถึงอะไรมากกว่านะ  พลังมากน้อยติดอาวุธหรือไม่  คิดว่าไม่สำคัญคะ 
เห็นพระพุทธรูปไม่ติดอาวุธ  ท่านก็ยังคงไว้ซึ่งความศักดิ์สิทธิ์  หรือเเม้เเต่ปางอุ้มบาตรที่ถือบาตรก็ไม่ได้หมายความว่า 
พระวัดนั้นจะบินทบาทได้เยอะ  พูดผิดไหมเนี่ย  ไม่ได้เจตนาให้มันเเรงไปนะ  เเต่ถ้าไปกวนมือกวนเท้าใคร  ขอโทษด้วย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

555+  ผม เห็นด้วย ๆๆๆๆๆ ที่สู้ดดดดดดด  ว่า แต่ ตรงพระพุทธรูปปางอุ้มบาตร เนี่ย คิดได้ไงนิ่  55+

ผมชอบ ผมชอบ

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on December 17, 2009, 21:11:28
เทวรูปที่ประดิษฐาน : หน้าห้างสรรพสินค้าเซ็นทรลเวิลด์(World Trade เดิม) ประดิษฐาน พระพิฆเนศ  และ พระตรีมูรติ
(แท้จริงแล้วที่ถูกต้องคือ พระศิวะ 5 เศียร (หรือ ปัญจมุขี) เพราะเทวรูปองค์นี้ไม่ใช่ตรีมูรติเป็นการเข้าใจผิดของผู้คนทั่วไปและแม้แต่ผู้จัดสร้าง
พระตรีมูรติตามปุราณะ ที่แท้จริงไม่ได้มี 5 เศียร แต่มีเพียง 3 เศียรเท่านั้น)

***พอดีเห็นคุยกันเรื่องเทวรูปที่หน้าเซ็นทรัลเวิลด์กัน แร้วไปอ่านเจอมาจากอีกเวปหนึ่ง เรยเอามาฝากคร้าฟ(แต่ผมก็เห็นด้วยกะเค้านะ)

พี่ยีนต์ครับ ผมว่าผมเคยเห็นการตั้งกระทู้นี้ใน HM เก่านะครับ
ไม่ทราบว่า ข้อมูลยังมีเหลืออยู่รึเปล่าครับ

รบกวนพี่เอามาลงไห้หน่อยดิครับ
เพราะผมเห็นว่าน่าสนใจดีมากๆ มีคนเก่งๆพร้อมภาพมาวิเคราะห์กัน

หากไม่มีก็น่าเสียดายจัง(เนอะ)

ขอบคุณครับ

Quote from: เสือร้องไห้ on December 17, 2009, 23:06:43
เสือคิดว่า  เทวรูป  คนสร้างย่อมรู้ความหมายดีที่สุด  อยู่ที่จะสื่อถึงอะไรมากกว่านะ  พลังมากน้อยติดอาวุธหรือไม่  คิดว่าไม่สำคัญคะ 
เห็นพระพุทธรูปไม่ติดอาวุธ  ท่านก็ยังคงไว้ซึ่งความศักดิ์สิทธิ์  หรือเเม้เเต่ปางอุ้มบาตรที่ถือบาตรก็ไม่ได้หมายความว่า 
พระวัดนั้นจะบินทบาทได้เยอะ  พูดผิดไหมเนี่ย  ไม่ได้เจตนาให้มันเเรงไปนะ  เเต่ถ้าไปกวนมือกวนเท้าใคร  ขอโทษด้วย

ถ้าหมายถึงเรา เราจะบอกว่า ไม่โกรธค่ะ เฉยๆ ไม่รู้สึกว่าแรงอะไร คนเราคิดต่างกันได้

ผมไม่รู้นะว่ารูปนี่มีกี่เศียร 4หรือ5เศียร ผมไม่ทราบ

ถ้าเป็น5เศียร คือ พระปัญจนน หรือพระสฑาศิวะ

แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่พระเศียร ปัญหาอยู่ที่พระกร4ข้าง และ"ไม่ถืออะไรเลย"

และอีกอย่าง เทวรูปองค์นี้ทำเป็นปางทรงเครื่องจักรพรรดิ

จะบอกว่าเขาสร้างพระศิวะปางทรงเครื่องจักรพรรดิงั้นหรอ?????

แล้วใครสร้างล่ะ ต้องไปถามคนนั้นหน่ะ

December 18, 2009, 07:38:21 #21 Last Edit: December 18, 2009, 08:23:56 by เจ้าชายรองเท้าแตะ

ไม่มีพระตรีมูรติในตำราหรือคำภีร์ไหนที่มี 5 เศียรเลย
พระตรีมูรติที่ถูกต้องจะต้องมี 3 เศียรเท่านั้น

ปัญจมุขี (๕ พักตร์ – พระศิวะปาง ๕ พักตร์

เชื่อกันไหว้บูชาแล้วจักพ้นแล้วจากโรคาทั้งปวง)

ตามเวปนี้เลยนะครับ
http://www.siamganesh.com/trimurti.html

หากความรู้ ตรงไหน สะดวกและมีอยู่แล้ว ผมก็ขออณุญาตินำมาไห้อ่านเลยดีกว่านะคับ เพราะหากไห้นำมาเขียนตามความคิดตัวเองโดยอ้างอิงจาก สิ่งที่มีอยู่แล้วผมคงไม่ชำนาญ 555+

ปล.ผมก็คิดมานานแล้วเหมือนกันว่าข้อมูลน่าจะผิดและโปรโมทแบบผิดๆ มานานแล้ว ตั้งแต่ยังอยู่ศาลเดิม บวกกับครั้งนึงเคยมีผู้ถกเถียงกันเองภายในเวป HM มานานมาก แต่หากใด้ข้อมูลเก่าของ HM จะแหล่มเลย

จริงอยู่ครับ ที่พระพุทธรูปปางอุ้มบาตรก็ไม่ได้ทำให้วัดนั้นมีคนตักบาตรมากขึ้น
แต่พระพุทธรูปแต่ละปาง ก็ย่อมมีพุทธคุณเด่นกันคนละด้าน

เช่น พระปางนาคปรก ก็ย่อมให้ผลด้านการปกป้องคุ้มครองมากกว่าพระพุทธรูปปางอื่นๆ เป็นต้น

สำหรับเรื่อง มีเทพอาวุธหรือไม่นั้น
ผมเห็นด้วยกับคุณ jaidevima เทวรูปที่มีเทพอาวุธมาแต่เดิม ก็ควรจะมีอยู่เช่นเดิมครับ

งั้นผมอธิบายแทนนะครับ ว่าทำไมเรียกว่าตรีมูรติ

-พระวิษณุ ทรงเครื่องจักรพรรติ เป็นศิลปะนิยมในอยุธยา แม่แต่พระพุทธรูปส่วนมากก็ทรงเครื่อง รับคติเรื่อง"เทวราชา"มาด้วย และทรงเครื่องจักรพรรดิ สื่อว่าคือพระวิษณุ
-พระพรหม พระพักตร์แบบสมันตมุข เขาสื่อว่าเป็นพระพรหม
-พระศิวะ พระพักตร์ด้านบนสุด มีพระจันทร์เป็นปิ่น คือพระศิวะครับ โดยเฉพาะศิลปะบางที่ ก็ให้พระศิวะสวมมงกุฏ เช่น ศิลปะเขมร

ถ้ารูปนี้ไม่มีเศียรพระศิวะมีปิ่นปักที่ผม จะบอกว่าคือ"พระโพธิสัตว์"ก็ได้ พระโพธิสัตว์แบบสมันตมุข

ลองดูรูปนี้

ภาพที่ปราสาทบายน
นี่มะใช่พระศิวะ แต่เป็นพระโพธิสัตว์แบบสมันตมุข มีหน้า4ทิศ และมีตาที่3เหมือนกัน
เพราะผู้สร้างนับถือพุทธ คือพระเจ้าชัยวรมันที่7

.....

และพระตรีมูรติที่ประดิษฐานหน้าห้าง อาจไม่ใช่มีแค่พระวิษณุ พระพรหม พระศิวะ อาจมีคติเรื่อง"พระโพธิสัตว์"ด้วยนะครับ

และผมคิดว่าอาจสร้างเลียนแบบใบหน้าที่ปราสาทบายน

เห็นด้วยกะน้องต้าร์อ่ะ นั่นสิคะพี่ยีนส์ยังมีข้อมูลเก่าพอจะเหลืออยู่บ้างไหมคะพี่
อยากอ่านจังเลยค่ะอนุเคราะห์น้องๆหน่อยนะคะพี่ชาย
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

เสือคิดว่า  ติดอาวุธหรือไม่ไม่สำคัญ  เมื่ออาวุธท่านเนรมิตรขึ้นมาได้  ไม่ติดอาวุธก็ดูคล่องตัวดีนะ  ดูซ่อนเร้นดี

เสือคิดว่าเทพไม่ติดอาวุธ  อาจเปรียบเหมือนเสือซ่อนเล็บ 

เหมือนงู  ไม่ชูคอ  ไม่เเยกเขี้ยวก็มีพิษได้  ฉกได้

จริงไหม

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

พระศิวะทรงเป็นเครื่องผมก็ว่าไม่น่าจะแปลกนะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y8574474/Y8574474.html

....

พระศิวะทรงเครื่องไม่แปลกหรอก

แต่การทรงเครื่อง เพื่ออะไรหรอครับ? ทำไมต้องสร้างทรงเครื่อง?

ศิวนาฏราชหรอ??? ถึงต้องทรงเครื่องอะครับ

แล้วจำเป็นด้วยหลอคัฟว่า
พระศิวะทรงเครื่อง
ต้องอยุ่ในรูปของมหานาฏราช
อันนี้ผมไม่ทราบนะคัฟว่ามีการเจาะจงฤป่าว
งัยก็ช่วยอธิบายให้ฟังด้วยนะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

พระศิวะทรงเครื่อง เป็นศิลปะครับ

หัวโขนพระศิวะก็สวมมงกุฏ

แต่ทรงเครื่องนักบวช โยคี และรูปเคารพพระศิวะสมัยเก่าๆ สวมชฏามงกุฏ ถ้าเป็นเทพชั้นสูง ก็สวมกิรีฏมงกุฏ ถ้าเทพชั้นรองจะสวมกรัณฑมงกุฏ เป็นมงกุฏรูปชามคว่ำ

ชฏามงกุฏ คือมวยผมที่ขดๆกัน อาจสวมศิราภรณ์นิดๆหน่อย

งั้น
ก็ไม่แปลกอะรัยที่พระศิวะหน้าเซ็นทรัลเวอร์
จะทรงเครื่อง

โอม ตัต สัต

December 20, 2009, 17:10:13 #31 Last Edit: December 20, 2009, 17:15:27 by plawan22
แถวนั้น มันโจมตีกันเรื่องฮวงจุ้ย โดยอาศัยสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นเครื่องมือ

คือการโจมตีเรื่องความเชื่อกันดีๆนี่แหละครับ

เพราะตรงนั้นเขาเรียกว่าสี่แยกเทพเจ้า มีพระตรีมูรติ พระพรหม พระพิฆเนศ พระลักษมี พระอินทร์ พระวิษณุ(มี2องค์ ทรงครุฑ กับทรงนาค องค์ที่ทรงครุฑ เป็นศิลปะแบบเขมร)

แต่ถ้าหากมองอีกแง่ มุม แต่ละคน แต่ละความเชื่อ ต่างคนต่างศรัทธาแต่ละองค์

ที่ไหนศรัทธาองค์ไหนก็สร้างองค์นั้นไม่ใช่เหรอคะ  ถ้าเป็นอย่างที่คุณว่า ก็เท่ากับคุณมองว่า

เค้าเอาเทพมาเป็นอาวุธทางความเชื่อเช่นนั้นเหรอ ไม่น่ามองแบบนั้นนะคะ 

คิดบวกดีกว่าไหม

เทวรูปพระศิวะศิลปะสุโขทัย แบบที่เป็นเทวรูปประธานในเทวสถานโบสถ์พราหมณ์ก็ทรงเครื่องนะคะ งดงามมาก และเท่าที่ทราบยังไม่มีใครกังขาเรื่องนี้เลยแม้แต่คนเดียว

โยส่วนตัวเห็นด้วยกับแนวคิดที่ว่าการสร้างเทวรูปโบราณเกิดขึ้นจากหลากหลายคติด้วยกัน เทวรูปพระตรีมูรติองค์ที่กล่าวถึงกันนี้ สร้างประมาณรัชกาลพระชัยราชาธิราช ซึ่งเป็นเวลาที่คติเทวราชากับพุทธราชากำลังเริ่มแพร่หลายในดินแดนแถบนี้ ช่างผู้ออกแบบหรือผู้ทรงสั่งให้สร้างอาจจะทรงประสมแนวคิดต่างๆเข้าด้วยกันก็ได้ค่ะ แต่ต้องยอมรับว่า 'ของเก่า' ในบ้านเรา บางครั้งก็ขาดการศึกษาถึงที่มาที่ไป ก็อาจจะเพี้ยนกันบ้าง สมเด็จเจ้าฟ้าจุฑาธุชฯท่านอาจจะทรงวินิจฉัยมาแล้วว่านี่คือพระตรีมุรติ คนจึงเชื่อต่อๆกันมา

เรื่องประติมานวิทยานี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก แต่ก็มีอิทธิพลต่อความเชื่อความศรัทธามากเช่นกันค่ะ

กระทู้นี้เริ่มต้นจากดิฉันเอง ด้วยความไม่แน่ใจในหลักการบางอย่างในการสร้างเทวรูปด้วยความศรัทธา
แต่ไม่มีเจตนาจะหลบหลู่เทวรูปองค์นั้นเลย

สำหรับดิฉัน เทวรูปจะสร้างอย่างไรหากเราเชื่อมั่นในองค์เทพ พลังก็จะมาเองค่ะ คงทราบกันแล้วว่าแม้ก้อนหินที่คล้ายเทวรูป ผู้คนก็บูชาและเกิดศักดิ์ศิทธิ์ได้เช่นกัน

เรื่องศาสตราวุธนี้ เข้าใจว่าน่าจะเกิดจากความต้องการจะแบ่งแยกรูปเคารพเทพเจ้าออกจากกันก่อนเป็นปฐม ต่อมาก็เชื่อถือกันในเรื่องพลังอำนาจ ซึ่งเป็นแนวคิดของฝ่ายพรามหณ์และพุทธมหายาน โดยส่วนตัวคิดว่าเรื่องพระพุทธรูปปางอุ้มบาตรเป็นเรื่องนอกประเด็นไกลมากนะคะ ปางพระพุทธรูปนี้ เสด็จพระท่านทรงผูกแบบตามพระราชประสงค์ของรัชกาลที่ 3 เพื่อจำลองเหตุการณ์ในพุทธประวัติ ไม่มีเรื่องอานุภาพของอาวุธของบริขารที่ถือมาเกี่ยวข้องเลยค่ะ เราเติมกันเองในภายหลังทั้งนั้น

จริงอย่างว่าแหละคัฟ

โอม ตัต สัต