Loader

ลงภาพพระเเม่มาให้ดูที่วาดยังไม่เสร็จ ให้กำลังใจเสือน้อยด้วยนะคะ

Started by เสือร้องไห้, January 28, 2010, 01:31:40

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้เสือใส่กรอบรูปพระเเม่มาด้วยหน้าชื่นตาบานด้วยกรอบไม้สุดหรูเดินเข้าเรียนด้วยความมั่นใจ  เพื่อร่วมนิทรรศการเเสดงศิลปะที่นักเรียนต้องนำเสนอ
ปรากฎว่าได้รับพรหลายข้อ
1.ภาพพระเเม่ที่เขียนน่ะไม่น่าไปใส่กรอบให้เปลืองเลย
2.ราคากรอบ  550  ขายสัก  300พอน่ะพี่  เผื่อจะได้ค่ากรอบคืนสักครึ่งยังดี
3.ภาพดอกไม้เเห่งความเศร้า(คือภาพ  ญ  ขาย  บริการนอนตาบบนตึก)ยังมีเเนวความคิดดีกว่าพี่เขียนภาพพระเเม่อีก
พรเเม่น่ะทั่วไปใครก็เขียนได้  พี่ไม่รู้ศิลปะคงไม่รู้หรอกน่ะว่าเวลาเขาเขียนภาพเขาต้องมีเเนวคิด  เสือได้เเต่เงียบ  วีนขึ้นโกรธจัด 
ได้เเต่คิดเช้ามาก็ไม่เหยียบเท้าใครนี่หน่า  เเละเราต่างไม่เคยมีเรื่องกัน
4.ศิลปินน่ะต้องใจกว้างนะพี่ต้องยอมรับคำวิจารย์ให้ได้

สิ่งเเรกที่เสือรู้สึกคือ  เสือผิดเอง  ที่วาดท่านมาด้วยความตั้งใจ  เเต่กลับทำให้คนที่เรียกตัวเองว่า  จบศิลปะ  อยากเป็นศิลปิน  ปรามาทท่าน
เสือกลับมา  ห้องพัก  พร้อมกับนำรูปพระเเม่ที่วาดลอยน้ำ 

ไม่นานนักน้ำตายังไม่เหือดหายไป  เสียงตึ่งติ่ง  จาก  msn จากเพื่อนพี่คนนึงใน  HM  ของเราส่งกำลังใจมาที่เปรียบเหมือนผ้าเช็ดน้ำตา  เเละมอบอมยิ้มให้เสือน้อย  ยิ้มพร้อมๆกับความเข้มเเข็ง  ยิ้มที่เกิดขึ้นหลังน้ำตาเเห้งหายไป 

ด้วยคำว่า

ขอให้น้องเสือเข้มเเข็งนะครับ  เราทำด้วยศรัทธา  งานของเราย่อมมีคุณค่า  พี่เป็นกำลังใจให้

เเละคืนนี้  พี่จะสวดมนต์เพื่อขอพรให้น้องเสือทำได้สำเร็จ ขอให้มีกำลังใจที่เข้มเเข็ง  กำลังกายที่สมบูรณ์
เพิ่มพูนปัญญาทุกเมื่อ  ขอพระคเศคุ้มครองคุณเสือ  ผมจะสวดมนต์อวยพรให้อีกเเรง

ทันใดนั้น  สิ่งที่ท้อเเท้เสียใจก็หายไป  กลับกลายเป็นความเข้มเเข็งเเละความมุมานะมาเเทน

เเละกลายเป็นเสือยิ้ม  เสือทนได้ขึ้นมาทันที  เเละค่ำคืนนี้ในขณะที่เพื่อนๆนอนอยู่  เสือน้อยของเพื่อนๆของพี่ๆกำลังวาดรูปพระเเม่ด้วยจิตใจที่เข้มเเข็งของเสือน้อย  เสือจะนึกถึงว่า  เสือวาดพระเเม่ผู้มีชัย  ดังนั้นหัวใจเสือต้องเข้มเเข็งด้วย  จะขี้เเยไม่ได้

มันอาจจะนอกเรื่องจากบอร์ดความรู้  เสือขอเเค่กำลังใจจากเพื่อนๆเเละเล่าถึงเรื่องราวมิตรภาพไซเบอร์  กำลังใจทางอากาศ  ที่มีอนุภาค  มีพลัง  ที่ให้กับน้องเสือเเละเพื่อนๆคนอื่น  เป็นกำลังใจให้เสือด้วยนะคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

อ่ะพี่ให้ทั้งตัวและหัวใจไปเลย

พี่ว่าเพื่อนเรานะไม่ใช่ศิลปินที่ดีหรอก  ศิลปะ เกิดได้จากหลายอย่างหลายองค์ประกอบ ในจินตนาการของผู้สร้างสรร ของผู้วาดฝัน จรรโลงมันออกมา บางคนมองว่าเป็นศิลป์ บางคนดูแล้วไม่รู้เรื่องเลย ผู้สร้างหรือผู้เข้าใจศิลป์เป็นเท่านั้นถึงจะกล่าวคำบรรยายงานศิลป์นั้นได้ หัวใจของศิลป์มีความลึกในการเข้าถึง แต่ไร้ขอบเขตในการค้นหา แต่จะสถิตในตัวของศิลป์นั้นเองเป็นเอกลักษณ์เสมอ ผู้ที่มีศิลปะเท่านั้น ถึงจะอย่างกายเข้าไปในขอบเขตนั้นได้

ถึงได้มีคำกล่าวไว้ว่า "ศิลปินอย่าดูหมี่นศิลปะ อันขยะ ดู ดีๆ ก็มีศิลป์"  ดังนั้นผู้ตำนิงานศิลป์ของผู้อื่น โดยไม่เข้าใจก่อกำเนิดของงาน คนผู้นั้นยังมิเข้าถึงศิลป โดยแท้

"มันมีพลัง มีจิตวิญญาณ ในทุกงานที่สร้างสรร แม้กองขวด หรือกองลัง ถ้าจับวางด้วยใจ ก็ออกมาเป็นศิลปะ"

จากเด็กที่ฝันอยากเรียน กรมศิลป์ (พี่เอ๋ "แต่ไม่มีปัญญา เพราะบ้านมันจน 5555")

มาให้กำลังใจน้องอีกแรงค่ะ สิ่งใดที่เราทำด้วยความตั้งใจ ความศรัทธา สิ่งนั้นย่อมมีค่าเสมอ แม้อาจจะไม่มีค่าในสายตาคนอื่น แต่มีค่ามากในหัวใจของเรานะคะ  พระแม่และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านรับรู้ ท่านรับทราบถึงความรักของเราที่มีให้ท่าน แค่นั้นก็เพียงพอกับเราแล้วนี่จ๊ะ

ขอพระแม่คุ้มครองน้องค่ะ

พี่ยีนส์ไม่มีคำคม หรือ ภาษาดอกไม้ที่จะมอบให้เสือนะครับ

เพราะว่าเป็นคนไม่ ART เท่าไหร่ครับ ดูภาพศิลปินชื่อดังหลายท่าน ขายได้ราคาเป็นแสน เป็นล้าน ได้แต่คิดว่า
" ไอ้คนซื้อมันบ้ารึเปล่าวะ วาดบ้าอะไรไม่รู้ เอาสีปาดๆ แต้มๆ แม่งขายได้เป็นแสน " ผมพูดจากใจคนไม่รู้ศิลปะนะครับ

ถ้าเอามาเทียบกันระหว่างไอ้ภาพที่ผมดูไม่รู้เรื่องนั้น กับภาพข้างถนนราคาไม่กี่สิบบาท ที่ผมดูรู้เรื่อง
ผมยอมเสียตังค์ไอ้ไม่กี่สิบเอาภาพที่เราดูรู้เรื่องดีกว่า

มันก็ไม่ต่างกันหรอกครับเสือ ระหว่างคนศรัทธาบูชาเทพกับคนไม่ศรัทธา มามองภาพของเสือ
แน่นอนสองคนนี้ต้องมองต่างมุมกันแน่นอนครับ

ภาพๆ หนึ่งอาจไม่มีค่าสำหรับคนคนหนึ่ง แต่อาจมีค่ามหาศาลกับคนอีกคนหนึ่ง แน่นอนครับ

พี่ฝากไว้แค่นี้นะครับ สู้ๆ

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ สู้ๆค่ะ
การทำอะไรด้วยใจ ย่อมมีคุณค่ามากมายค่ะ

เป็นกำลังใจให้ครับ...
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

คุณเสือขา คุณค่าของศิลปะอยู่ที่ความงามค่ะ และความงามนี้ก็เป็นเรื่องของปัจเจก นะคะ ดังนั้นคนหนึ่งว่าสวยอีกคนอาจจะไม่คิดอย่างนั้นก็ได้
ทว่าสิ่งที่ซ่อนอยู่หลังสีสัน ทีแปรงคือความตั้งใจจริงและเชื่อมั่นในการสร้างสรรค์งาน ซึ่งดิฉันเรียกว่า 'ศรัทธา' ค่ะ

เราสร้างงานขึ้นด้วยความรัก เจตจำนงที่ดีและศรัทธาอันมั่นคง
ศิลปะนั้นเกิดคุณค่าขึ้นแล้วค่ะ อยู่ที่ว่าใครจะเปิดใจรับคุณค่านั้นเข้าไปสู่จิตวิญญาณได้เท่านั้นเอง

คุณเสือสำเร็จกิจอันตั้งใจทำแล้ว เกิดผลงานที่มีคุณค่าต่อจิตใจของคุณเองและผู้คนอีกมากที่สัมผัสคุณค่านี้ได้
อย่าหวั่นไหวกับบางคนที่ไม่สามารถสัมผัสคุณค่านั้นได้เลยค่ะ

อาจจะฟังดูงงๆนะคะ แต่โดยสรุปแล้วขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

...น้องเสือจ๋า

อย่าเสียน้ำตาให้กับคำพูดของใครก้อไม่รู้ที่ไม่รู้จักคุณค่าหรือความหมายของสิ่งที่เราทำเลย

เค้ามองแค่ภายนอกสิ่งมองเห็นด้วยตาเนื้อเท่านั้น  ความหมายของรูปภาพใครเป็นใคร รู้จักรึป่าวยังไม่รู้เลย

ได้แต่วิจารณ์ไปตามลมปาก .....  คนแบบนี้แหละที่เค้าเรียกว่า โง่แบบไม่สร้างสรรค์

เนอะ....ๆๆๆ  พี่ณิชาเอาใจช่วยน้องจ้า.....

[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

คุณเสือ สู้ๆ นะครับ !!  ศิลปะไม่มีถูกมีผิดหรอก  ส่วนคำติชมก็ถือซะว่าเป็นแรงฮึดสู้  เอาไว้ปรับปรุง และฝึกฝนฝีมือให้เก่งขึ้นไงครับ ^^

จะเป็นกำลังใจไปตลอดนะค๊า..ไม่ว่าจะทำสิ่งใดก็ตามขอเพียงเราศรัทธาและตั้งใจจริง  ถึงใครคนไหนอาจไม่เห็นไม่สนใจแต่
เทพเทวดาทุกพระองค์ทรงทราบและทรงเห็น  และทรงอำนวยอวยชัยให้อยู่แล้วนะค๊าน้องเสือ...สู้ ๆ
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

อ่าน เสร็จ ก็ หัน ไปมองที่หิ้ง มอง พระแม่ แระก็ บอกพระแม่ ว่า

"พระแม่ สงสารน้อง มัน นะ ทำไมต้อง ไปเจอคนแบบนั้น ด้วย "

พระแม่ ท่าน ก้ ทรง ยิ้มๆ (เทวรูปที่บ้านพี่หน้ายิ้ม ทุกองค์ 55+)

แระก็ บอกพระแม่ "ขอพระแม่ เป็น กำลังใจให้ สีมาลาด้วยนะพระแม่"

แระพี่ก็ จะเป็นกำลังใจให้ คุณน้อง เสือของพี่ อยู่ ตลอดไปจร้า ....

โทรมาได้ บ่อยๆ นะน้อง ไม่ถือเป็งการรบกวน จร้า ......

ปล.ใจจริงพี่ อ่ะ อยากจะบอกว่า ฆ่ามัน ฆ่ามัน ฆ่ามัน ฆ่ามัน เย้ๆๆๆ55+

สู้ๆครับท่านเสือ  ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังแรงใจที่เอาใจช่วยเสมอนะครับ   

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ก็สวัสดีน้องเสือ เข้มแข็งนะครับ พี่เองได้อ่านกระทู้นี้แล้วก็อดที่จะมาตอบไม่ได้เพราะเนื่องจากตนเองจะอ่านกระทู้ของผู้อื่นมากกว่าไม่เคยที่จะได้มาตอบ เห็นเรื่องราวที่เกิดขึ้นก็อดที่จะเสียใจไม่ได้ กับการกระทำของผู้ที่เรียนศิลปะและก็เป็นศิลปิน และขาดซึ่งจิตวิณญานของศิลปิน อย่าถือคนแบบนี้เลยนะ พี่เองในฐานนะที่เรียกว่าคนทำงานศิลปะคนหนึ่งดีกว่าอยากเรียกว่าศิลปินเลย เพราะพี่เองทำงานด้านออกแบบแต่ก็จบศิลปกรรมเหมือนกัน จะบอกว่าศิลปะเทียบเป็นมูลค่าไม่ได้ เทียบเป็นความพอใจส่วนตัวไม่ได้ เพราะคนที่จะเป็นคนที่เข้าใจในงานศิลปะได้คือคนที่เข้าใจในความหมายของภาพ ว่าภาพวาดทุกภาพเส้นทุกเส้น ทีสีที่ลงในแต่ทีสีเทียบไม่ได้กับคำวามสวยหรือไม่สวยแต่เทียบได้ว่าคืองานศิลปะ อย่าไปแคร์กับคนที่ไม่เข้าใจงานศิลปะ เราทำด้วยใจ ด้วยจินตนากาล ไม่มีคำว่าสวยหรือไม่สวย แต่มีแต่คำว่าออกมาจากความรักศรัทธาต่องานต่อภาพที่ตั้งใจก็พอ และคนที่เข้าใจในงานศิลปะ ก็จะเข้าใจในความหมายนี้ด้วยเช่นกัน
    อดทนนะครับเราจะต้องสร้างสรรคงานดี ๆ แบบนี้ต่อไป อย่าให้คำพูดของคนที่เรียนศิลปะแต่ไม่เข้าใจศิลปะมาใช้คำพูดไม่กี่คำมาทำลายความศรัทธาครับ
มองหามุมในความชอบของตัวเราเอง แต่ไม่ลืมที่จะรักษาความเป็นศิลปและวัฒนธรรม ของตัวเรา

น้อง เสือ วันนี้ พี่นัด กะ เกียร์ ไปวัด กัน ไปป่าว อ่ะ โทรหา พี่ ด้วย จร้า ถ้า ไปนะ

แต่ อยากให้ ไปนะ เม้าท์ มอย กัน ด่วนๆ  รอ โทสับ นะน้อง นะ .....................

สวัสดีคุงน้องเสือ พอพี่ได้อ่าน กระทู้นี้ สิ่งเดียวเลยที่อ่านเสร็จแล้วสิ่งเดียวที่แสดงออกได้คือ คุงพี่ถอนหายใจดัง เอ้อ....

คุงพี่เข้าใจความรู้สึกคุงน้องเสือนะค่ะ  แต่ที่จริง น้องเสือเท่าที่พี่รู้จักนู๋ คนอย่างนู๋น่าจะเข้มแข็งกว่านี้

คุงพี่ไม่รู้ว่าใครคนนั้นที่ว่าศิลปะของน้องเสืออย่างไม่ให้เกียรติ เค้าจะยังมีเกียรติอยู่ไหม เพราะ คนไหนที่ดูถูกศิลปะไม่ว่าจะศิลปะแขนงไหน แสดงว่า เค้าคนนั้นต่ำ่กว่าเดรฉาน นะ (อันนี้ขออนุญาตต้องใช้คำนี้นะค่ะ ต้องการเปรียบเปรย) และที่สำคัญเขาวิจารณ์ว่า (โดยบอกว่า ภาพ  ญ  ขาย  บริการนอนตายบนตึกยังดีกว่าแนวคิดของเสืออีกใช่ไหม) อันนี้ น้องเสือ ถ้าฟังก็น่าจะดีใจนะค่ะ เพราะ แสดงว่า คนที่วิจารณ์ศิลปะ ของคุงน้อง เป็นพวกที่ชอบจินตนาการของ ศิลปะ โดย  ญ  ขาย  บริการนอนตายบนตึกสร้างสรรค์มาเท่านั้น  เพราะ เค้า อาจนิยมศิลปะแบบนั้น ที่ชั้นต่ำ คุงน้องก็ที่จริงไม่น่าจะใส่ใจ กับคนที่อ้างว่า วิจารณ์ แต่ที่จริง เขาเรียกว่า กระแนะกระแหน่ มันแน่นอนที่ต้องคิดศิลปะ ต้องมีแนวคิด แต่ คนที่พูด มีแนวคิดแล้วหรือยัง เพราะ ภาพที่เขาวิจารณ์ เปรียบเหมือนศรัทธาของคนนึงคนที่สร้างมา

เพราะฉนั้น สู้ๆค่ะ คุงน้อง แต่ คุงพี่อาจผิดหวังในตัวคุงน้องเสือ อยู่2อย่าง

1. คราวหลังถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ต้องจำไว้ว่า เราต้องรักษาศักดิ์ศรี ของศิลปะ และ ศักดิ์ศรีในศรัทธาของเรา

2. ถ้าคุงน้องเสือนำรูปพระแม่ไปลอยน้ำจริง สิ่งนี้เป็นการดูถูกตัวของน้องเสือเอง ดูถูกศิลปะในตัวน้องเสือ ที่ คุงพี่เคยแนะนำเรื่องศิลปะ และที่สำคัญ เปรียบเหมือนน้องเสือไม่ให้เกียรติศรัทธาในสิ่งที่ตนมี

ไม่รู้คุงพี่พูดแรงไปไหม แต่ คุงพี่หวังและเชื่อเหลือเกินว่า รอยยิ้มของคุงน้องจะกลับมา ความเข้มแข็งจะต้องอยู่กับตัว และ  จงนำวันนี้และทุกๆวันเป็นประสบการณ์ เพื่อจะได้รู้ว่า สิ่งไหน เราควรทำอย่างไร อะไรพลาดไปแล้ว เริ่มต้นใหม่ แล้ว ใครที่ดูถูกศิลปะคุงน้อง จงอย่าถือว่าเขาวิจารณ์ เพราะ เขาไม่มีค่าที่จะวิจารณ์ศิลปะ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

เสือกลับมาเเล้ว  กลับมาพร้อมกับรูปพระเเม่  ภาพใหม  ตั้งเเต่ที่มีคนดูถูกท่านวันนั้น

ขอบอกวันนี้เสือมีเรือง  มีเฮ ถีบผู้ชายตกเก้าอี้  เพราะบอกว่า  รูปเจ้ไม่มีที่ตั้งโชว์เหรอ  ทั้งที่คนจัดเก็บภาพมาข้างในก่อนจะได้ไม่โดน  ฝน

เจ้าเก่าปากเปราะ  บอกว่ารูปพระเเม่ไม่มีที่ไว้อะน่ะเอาไปวางโชวไว้บนครกก็ได้  จะได้เป็นสัญลักษณ์โยนีเพศญไง

เอาสากออกก่อนเป็นว่าใช้ได้  เท่านั้นล่ะ  กระโดดถีบผู้ชายตกเก้าอี้  ถีบก้นมัน  นึกเเล้วไม่น่าทำเลย 

เเทนที่น้องมันจะโกรธ  ที่ถีบมัน  กลับบอก  เจ้ต่าย  โกรธเหรอ  หยอกเล่น  เลยบอกว่าพูดไม่ค่อยคิดเลยนะ

ก็เลยพยุงน้องเค้าขึ้นมา  เสือผิดไปเเล้ว  อารมณ์มันขึ้น  กลายเป็นเจ้ต่ายของขึ้น  เเต่เสือ  วาดรูปพระเเม่ต่อนะคะ 

เเม้ว่าใคร  จะพูดคิด  หรือไม่คิด  เเต่นั่นคือความสุข  เเละสีสันของเสือ  เเละจะเป็นอยู่อย่างนั้นต่อไป

ในขณะที่เสือวาดรูปพระเเม่ภาพใหม่  เสือร้องไห้  เเต่เเวบนึงในความคิดของเสือมีเสียงกระซิบจากความดีงามที่มีอยู่ในใจว่า

วาดรูปพระเเม่   เคยมีความสุขใช่ไหม  วาดท่านเพื่อสรรเสริญเเทนคำกล่าวนมัสชัยยะกาลี  เเต่คนวาดกลับใส่ความอ่อนเเอเข้าไป

เสือเลยปาดน้ำตา  เเละเสือคิดว่า  ถ้าเราท้อเเล้วไม่ทำต่อไม่มีใครเขาอยากช่วยเราหรอก  เเละถัดจากนั้นเสือเล่าให้น้องศิลปากรที่เผอิญเป็นคนใต้

เหมือนกัน  เหมือนบุญสร้าง  สวรรค์ส่งเลย  เมื่อเขาฟังคำถากถางที่เสือได้รับเขาบอกว่าเขาจะสอนให้  ติวให้ฟรี  เเละภาพนี้ ก็ได้คำเเนะนำที่ดีจาก

เธอเเละใครๆอีกหลายคน  เพียงบอกว่า  ให้เราสู้ต่อไป  เขาจะช่วยเรา

ถึงจะยังวาดไม่เสร็จ  เเต่ภาพนี้  ก็ได้กำลังใจจากเพื่อนๆ  ภาพเเรกภาพพระเเม่  ภาพที่สองเป็นภาพพระพิคเนศที่น่ารัก  น่าเคารพ  เเละมองดีดีนะคะ

มียกมือสองนิ้วเเบบว่าสู้ๆ  เสร็จเเล้วจะนำมาให้เพื่อนๆดูอีกคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบคุณเพื่อนๆ  พี่พี่ที่เป็นห่วง  ถามถึงน้องเสือน้อย  คิดว่าโดนด่าป่านนี้คงผูกคอตายด้วยเส้นหมี่

ขอบอกว่าที่หายไป  ไปสร้างสรรค์มาคะ  ขึ้นชื่อว่าเสือ  ไม่ยอม  หรอกให้ใครมาลบลาย  ถ้าลบก็กลายเป็นสุนัข555

ภาพยังไม่เสร็จนะคะ  เเต่ส่งมาให้พี่พี่ดู  ยังต้องเพิ่มพระกรของพระเเม่อีกรวมทั้งอาวุธเเค่ลงพื้นคร่าวๆไว้ก่อน

ขนาด  122  X  80  เนื่องจากวาดไปไม่มีขาตั้งภาพ  กระดานใหญ่มาก  เลยบอกพระเเม่ว่า  เสือน้อยเห็นท่านเป็นเเม่  เป็นมารดาที่ยิ่งใหญ่ 

ลูกไม่มีขาตั้ง  ขอนั่งตักท่านก็เเล้วกัน  555  อบอุ่นมากมายมีความสุข  เเอบอมยิ้ม  วาดไปหลับไปก็มี  หนุนตักพระเเม่นี่ละคะ

วาดไปหลับตอนไหนไม่รู้  เเต่มีความสุขคะ  เเถมหลับฝันดีอีกตะหาก  อิอิอิ
.
.
.
.
.

.
.

ภาพสวยงามมากๆครับเสือ  ยังไงก็สู้ๆนะครับฟันฝ่าอุปสรรคต่างๆไปให้ได้  จะได้มีกำลังใจรังสรรค์ผลงานดีๆต่อไปครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

รัก หมด ใจ รักหมด ชาม คุณน้อง เสือของพี่ พอดี ที่จะบอก ก็ ที่คุย กันใน เอ็ม อ่ะ แระ สุดพรัง เรย น้องเอ้ย

[HIGHLIGHT=#c3d69b]สู้ๆค่ะ มาเป็นแรงใจให้น้องเสืออีกคนนะจ๊ะ ยกคำว่า "Tiger Art" ให้น้องเสือไปเลยละกัลลล ชอบผลงานของน้องเสือค่ะ อย่าได้แคร์สื่อ นะจ๊ะ สู้ๆ^_^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เสือเชื่อเวรกรรมมีจริงนะคะ

ภาพ  ญ  ขายบริการตายบนตึก  กับภาพ  ผู้ ญ  หลังโดนรุมโทรม  ชึ่งคนทั้งสองเป็นเจ้าของภาพ  เเละเป็นสองคนที่วิจารย์ภาพพระเเม่ที่เกิดขึ้นจากเเรงศรัทธาของเสือ

ผลกรรมเเบบทันตาเห็น 

คนที่  1  ผลออกมาว่า  โดนตัดรายชื่อออกจากการเป็นนักเรียน  เเละโดนนักวิจารย์เเละวิจารย์มาว่า  เวลาคิดอะไรให้คนมองว่านางฟ้าเทวดาเค้าเขียนให้มองจิตวิญญาณอันสูงส่งอย่างสร้างสรรค์  เขียนภาพต่ำ  คนวาดก็กดใจตัวเองต่ำด้วย

คนที่  2  เขียนภาพผู้  ญ  หลังโดนรุมโทรม  โดนวิจารย์ว่าเขียนภาพ  ได้เหมือนคนที่จิตใจอยู่เเต่ล่างสะดือกดขี่ทางเพศ  สื่อสร้างค่านิยมการทำร้ายร่างกาย  เเละเสียดายที่บอกว่าจบศิลปะจากสถาบันดีดี  มีพื้นฐานที่ดี  เขียนภาพเหมือน  ตัวละครอวดาล  นางเเบบ  เข้าเขียน  8  ส่วน  นี่เขียนภาพ  ญ  11  ส่วน  เเละในวันเดียวกันนั้น  โดนเรียกตัวกลับค่ายทหาร  กลับไปฝึกทหารต่อ เพราะหนีทหารมาเรียน  ซึ่งเห็นพ้องต้องกันว่าดี  จะได้ดัดนิสัย  ความไม่เป็นสุภาพบุรุษ 

เสือคงต้องกล่าวคำว่า  อโสหิ  อโหสิ  อโหสิกรรมต่อกันน่ะ  อันนี้เสือไม่ได้ทำอะไรเลย  เเค่ถีบคนที่สามที่ไม่ได้เอ่ยถึง  ตกเก้าอี้เเค่นั้นเอง

โทษฐาน พูดไม่คิด  หยอกล้อไม่ดูรุ่น

สวยครับ

ผมสงสัยว่า ทำไมต้องให้พระแม่ท่านทัดดอกชบาแดงที่หู

วาดได้สวยมากเลยค่ะ เห็นรูปพระแม่ที่คุณเสือวาดแล้ว รูปร่างหน้าตาสีผิวคล้ายคนที่เรารู้จักคนนึงเลย ทำให้เราต้องลงทะเบียนเข้ามาคุยด้วยเลย ฝีมือดีมากเลย รูปพระพิฆเนตก็สวยมากๆ ถ้าอยากชมรูปอื่นๆด้วย ต้องไปชมที่ไหนคะ

เหอ เหอ หายไปเลยนะคะคุณน้อง ภาพพระแม่งดงาม แต่แฝงด้วยพลังแห่งสตรีเพศ ภาพพระคเณช ก็สวยงามแบบบริสุทธิ์ ตามใจผู้วาด ออนเอ็มบ้างนะ พี่จะได้ไปทักทาย ถึงแม้พี่จะไม่ได้เก่งกาจมากมาย รู้ก็ไม่เยอะ แต่สิ่งที่พี่ยังมีให้ต่าย คือ กำลังใจ และความจริงใจจ้า  คิดถึงนะคะ จุ๊บๆๆๆๆ

ตอบ  พี่ญิ๋งพี่สาวของเสือ  คิดถึงเหมือนกันโทรหาปิดเครื่องตลอด  รู้น่ะว่าหวังดี  จุ๊บๆๆๆ 

เห็นรูปพระแม่ชัดๆก้ออึ้งแล้วนะ  รูปแรก ดวงตาท่านสะกดสายตาเลย  พอดูรูปต่อๆไป

ก้อค่อยๆยิ้ม   แบบว่าพระแม่ท่านดูสวย หวาน เซ็กซี่ บวกอารมณ์ซึ้งๆในความรู้สึกยังไงไม่รู้ เหมือนท่านกำลังอยู่ใน

อารมณ์ผ่อนคลาย แบบว่ากำลังมีความสุขประมาณนี้

พอเลื่อนลงมาเจอรูป องค์ปู่พระพิฆเนศ....เท่านั้น  รอยยิ้ม..ฉีกถึงใบหู

สวยมากกกกกก...น่ารักมากกกกก....โอ๊ย รูปนี้พี่ขอได้มั้ยน้องจ๋า

สุดยอด.....แค่นี้ก่อนนะเดวขึ้นไปดูท่านใหม่อีกรอบ..หุหุ 
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณทุกกำลังใจที่มีค่า  ที่ยกใจเสือให้สูงขึ้นนะคะ  เสือไปวาดรูปต่อเเล้วคะ 

ขอพระเเม่เจ้าอวยพร

เริ่มต้นวาดพระแม่ใหม่อีกครั้งแล้วใช่มั้ยค่ะ  น้องเสือจ๋า

พี่ณิชาเอาใจช่วยนะคะ  พี่จะรอชมผลงานของน้องเสือที่ถ่ายทอดพระแม่มหากาลีในอีกมุมมองนึงที่

ผู้คนส่วนใหญ่จะไม่ค่อยนึกถึง  เพราะยึดติดแต่รูปลักษณ์ของพระองค์ท่านผ่านทางเทวรูป

พี่เชื่อว่าน้องเสือคงจะใส่อารมณ์ และความรู้สึก อีกด้านนึงของท่าน ลงไปในรูปที่วาดได้อย่างชัดเจน

ง่ายๆ สั้นๆ  จะรอชมนะคะ....

ป.ล.  รูปพระพิฆเนศองค์น้อยๆ พี่จองนะคะ  ..อิอิ

เอาใจช่วยเหมือนกันคับ อยากเห็นตอนเสร็จเร็วๆจังคับ

คริ คริ คุณเสือขา คุณพี่มีเหตุต้องปิดโทรศัพท์ หนีงานเจ้าค่ะ ไม่ค่อยมีเวลาเป็นส่วนตัวเลย ตอนนี้เค้าเปิดสถานีใหม่ด้วย งานเข้าพี่ตลอด จนสับสนว่าตกลงพี่เป็นบัญชี หรือ จีบี กันแน่ โทรตามตลอด ไว้ถ้ามีโอกาส เราคงได้คุยกันเนอะ คิดถึงจ้า