Loader

ศิวลึงก์

Started by chalit, February 03, 2010, 21:16:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีครับ  ผมต้องการทราบว่าการบูชา "ศิวลึงก์" เพื่ออะไรครับ  และจะต้องบูชาไว้ที่บ้านรึเปล่าครับ  และถ้าจะบูชามาที่วัดราชฯ มีเยะใช้ไม่ครับ  จะเป็นเรซิน หรือซิลิกา ได้รึเปล่ารบกวนผู้รูตอบด้วยครับ?  โอม ศักติ โอม.

[HIGHLIGHT=#953734]จากที่เคยศึกษามาซึ่งนานมากๆแล้วไม่ทราบว่าจะ ถูกต้องทั้งหมด รึป่าวนะคะ แต่ คิดว่าน่าจะถูกนะคะ ตามความคิดเห็นส่วนตัว ตรงฐานศิวะลึงค์ คือ สัญลักษณ์คล้ายๆกะโยนี คือ สัญลักษณ์ของเพศแม่ ส่วน ด้านบนที่เป็นคล้ายๆสัญลักษณ์ของเพศชาย คือ การบูชามหาเทพฝ่ายชาย รวมกัน คือ การก่อกำเนิด คือ ศิวลึงค์นั่นเอง เพราะเปรียบเสมือนอุปมา-อุปมัย ถ้าไม่มี แม่และพ่อ คือ ศิวลึงค์ สังเกตตรงฐาน และ ตรงด้านบนที่เป็นแท่นสูงอ่ะคะ เพราะถ้าไม่มีทั้งสองสิ่ง เราก้อ เกิดมาไม่ได้ นั่นเอง ไม่รู้ว่าคำตอบจะถูกต้องมั๊ย เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ เราเลยต้องบูชาไงคะ เพราะเป็นเหมือนการก่อกำเนิดให้เราได้เกิดมานั่นเอง "โอมนมัสศิวะยา" ขอพระองค์ทรงประทานพรแด่ผู้ที่ศรัทธาในมหาเทพนะคร้า อ้อ ลองสังเกตจะมีภาพหรือเทวรูปของพระคเนศกอดศิวลึงค์หรือบูชาศิวลึงค์อยู่ด้วยเช่นกัน ดังนั้นถ้าเรามีโอกาสหรือมีเวลาก้อควรจะบูชานะคะ แต่ต้องไม่มากไม่น้อยเกินไปเอาแต่พอดีค่ะ^_^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#953734][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#953734]ท้ายนี้เพื่อนๆท่านใดพอจะทราบบ้างค่ะ ว่า "งู" ที่วางตรงแท่นศิวลึงค์นั้นมีความหมายว่าอย่างไร ข้อนี้ เรา ยังไม่ค่อยกระจ่างเท่าไหร่อ่ะคะ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ ^_^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ผมบูชาพระแม่ศักติ  จะบูชาร่วมกันได้รึเปล่า  ต้องแยกหิ้งบูชาไม?  แล้วศิวลึงก์ทำด้วยวัสดุใดควรบูชา หรือขึ้นอยู่ที่ใจของเรา...รบกวนด้วยครับ   โอม ศักติ โอม.

ศิวลึงค์มีหลายเนื้อคะ

ไม่ว่าจะเป็นหิน แร่ธาตุปรอท หรือทองเหลือง

แต่ที่เป็นที่นิยมมากที่สุดคือ หินคะ  เพราะเชื่อกันว่าหินมีพลังมากที่สุดคะ

ส่วนปรอทนั้นก็แบบที่วัดเทพมนณเทียรอะคะ

ศิวลึงค์พิมมี่ไม่ค่อยสันทัดคะ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยมาให้ความรู้เพิ่มเติมอีกทีนะคะ

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยคะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

แบบหินแล้วจะบูชาจากที่ไหนครับ  วัดราชฯ มีรึเปล่า...ผมอยู่ต่างจังหวัดจะขึ้นไป  เม.ย. นี้

วัดราชนัดดา ก็ มีคร้าฟ เยอะแยะ เรย อ่ะคร้าฟ

หรือลองไปดูแถว ตรอกแขก พาหุรัด ก็ มากมาย

แต่ถ้างานสวยๆ แนะนำ เป็นร้านสุขจิตต์ อ่ะคร้าฟ

เสือขอเสนอ

ถ้าคุณเจ้าของกระทู้กำลังมองหาศิวลึงค์อยู่  เสือเเนะนำว่าควรหาวัสดุที่เป็นมงคลเเละมาจากธรรมชาติ

ซึ่งที่พาหุรัด  ก็มีศิวลึงค์จากหินอ่อน  ราคาไม่สูงมากมีหลายขนาดให้เลือกค่ะ  เสือว่าถ้าศิวลึงค์ที่มาจากวัสดุธรรมชาติ 

น่าจะดีกว่านะคะ 

***จะเห็นว่าอานุภาพของศิวลึงค์ให้ผลไม่เหมือนกัน 

ศิวลึงค์ที่ทำจากข้าวสุก       สร้างพลังอนุภาคในเเง่ของอาหารการกินที่สมบูณร์

ศิวลึงค์ที่ทำจากดินริมเเม่น้ำ  -  จะทำให้มีที่ดินมาก  เเละเป็นราชาที่ดิน

ศิวลึงค์ที่ทำจากมูลโค         เป็นคนไร้ซึ่งโรคาพยาธิ 

ไม้จันทร์หอม         เป็นคนที่ผิวพรรณงดงาม  ***
(หน้า140-141  หนังสือตำนานมหาเทพ  แห่งสรวงสวรรค์  มนตรี  จัมทร์ศิริ)
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบคุณพี่เสือมากครับ.....

อย่าเรียกพี่เลยคะ  เขิน  เสืออายุ  23  เองคะ

เเค่เคยอ่านเรื่องศิวลึงค์เลยไปค้นมาให้นะคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

อ่า.. ขอบคุณพี่ต่าย และคุณเสือมากๆ เลยค่ะ

อ่านแล้วได้ความรู้ หลังจากห่างหายไปนาน ..
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]