Loader

ศาลหลักเมืองพระประแดง ศาลพระพิฆเนศที่เก่าที่สุดในประเทศไทย

Started by โอม มหา บารมี เทวา โอม, February 07, 2010, 14:40:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ประวัติความเป็นมา

ศาลหลักเมืองของอำเภอพระประแดง  มีขึ้นตั้งแต่ครั้งที่  พระบาทสมเด็จ   พระพุทธเลิศหล้านภาลัย  โปรดเกล้าให้สร้างเมืองนครเขื่อนขันธ์ ในปี  พ.ศ. 2358 โดยสร้างเป็นศาลประจำเมือง  พร้อมทั้งกระทำพิธีฝังอาถรรพ์เสาหลักเมือง  เมื่อวันศุกร์  เดือน  7 แรม  10 ค่ำ ปีกุล  พ.ศ. 2358  นั่นเอง

ปัจจุบันศาลประจำเมือง หรือศาลหลักเมืองนี้  อยู่ติดกับที่ว่าการอำเภอ พระประแดง   ภายในมีรูปหล่อพระพิฆเนศร์  เป็นที่สักการะของประชาชนทั่วไป  คนจีนได้เข้ามาดูแลศาลหลักเมืองแห่งนี้เมื่อใดไม่ปรากฏ  ดังนั้น สภาพสิ่งก่อสร้างและบรรยากาศของศาลหลักเมืองจึงเป็นแบบจีน  จนแทบไม่เหลือเค้าเดิม

สิ่งที่น่าสนใจศึกษาและเรียนรู้

ตามโบราณราชประเพณี  ในการสร้างเมืองมักจะมีการสร้างศาลหลักเมืองไว้เป็นศาลกลางของบ้านเมือง  ดังนั้นศาลหลักเมืองจะถือเป็นศูนย์กลางทางจิตใจของบ้านของเมือง  ซึ่งเมืองที่จะมีศาลหลักเมือง  มักจะเป็นเมืองที่มีอายุเก่าแก่ และจัดตั้งตามโบราณราชประเพณี  ดังนั้นศาลหลักเมืองของเมืองนครเขื่อนขันธ์ หรืออำเภอพระประแดง  จึงสะท้อนให้เห็นว่าเมืองนี้  เป็นเมืองที่เก่าแก่  และได้จัดตั้งตามโบราณราชประเพณี

สถานที่ตั้ง

เทศบาลเมืองพระประแดง  ต.ตลาด  อ.พระประแดง  จ.สมุทรปราการ

รูปครับ

ให้เครดิตเว็บศรีจินดาครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

พระคเณศสวยดีครับ ศิลปะคล้ายๆกับที่ โบสถ์พราหมณ์(รึเปล่าวนะ) เสียดายปิดทองจนมองแทบไม่เห็นรายละเอียดเลยอะ

ขออนุญาตินำข้อมูลที่เคยเรียบเรียงไว้ เมื่อครั้งเทศกาลคเณศจตุรถี พ.ศ.๒๕๕๒ มาช่วยเสริมครับ

ศาลพระคเณศ (เจ้าพ่อหลักเมือง) พระประแดง

.
.
.
ศาลพระคเณศ หรือเจ้าพ่อหลักเมืองพระประแดง ตั้งอยู่ที่เทศบาลเมืองพระประแดง  ต.ตลาด  อ.พระประแดง  จ.สมุทรปราการ มีหลักฐานปรากฏว่าสร้างขึ้นในรัชกาลพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย รัชกาลที่ ๒ ประมาณปี พ.ศ. ๒๓๕๘ โดยสร้างเป็นศาลประจำเมือง  และได้ประกอบพิธีฝังอาถรรพ์เสาหลักเมือง  เมื่อวันศุกร์  เดือน  ๗ แรม  ๑๐ ค่ำ  ปีกุน  พ.ศ. ๒๓๕๘  นับว่าเป็นพระคเณศองค์เดียวที่มีฐานะเป็นหลักบ้านใจเมืองด้วย
.
.
.
(บุษบกที่ประดิษฐานพระคเณศหรือเจ้าพ่อหลักเมืองของชาวพระประแดง)
.
.
.
ลักษณะของศาลในปัจุบัน (เนื่องจากศาลแห่งนี้มีการปรับปรุงและบูรณะหลายครั้ง) มีการผสมผสานศิลปะหลายวัฒนธรรม ทั้งไทย จีน และมอญ ที่สะท้อนให้เห็นจากลวดลายและสิ่งของที่ประดับตกแต่งศาล แต่ถ้าท่านที่เคยไปจะเห็นว่า ศาลแห่งนี้จะมีลักษณะที่ค่อนไปทางศาลเจ้าของจีน เพราะปัจจุบันผู้ดูแลศาลแห่งนี้เป็นชาวไทยเชื้อสายจีนนั่นเอง
.
.
.
(เทวรูปพระคเณศประจำศาลหลักเมืองพระประแดง)
.
.
.
พระคเณศประจำศาลหลักเมืองพระประแดงองค์นี้ ประดิษฐานอยู่ภายในบุษบกแบบไทย มีลักษณะเป็นพระคเณศศิลา มีสี่พระกร พระกรขวาบนถือตรีศูล  พระกรซ้ายบนถือปาศะ (บ่วงบาศ) พระกรขวาล่างถืองา และพระกรซ้ายล่างถือถ้วยขนม  ประทับนั่งบนฐานบัวหงาย  โดยพระคเณศองค์นี้งดงามด้วยความเรียบง่าย เนื่องจากที่องค์เทวรูปแทบจะไม่มีลวดลายเครื่องประดับใดๆ แม้กระทั่งเครื่องศิราภรณ์.
.
.
(ความเรียบง่ายแต่แฝงด้วยความงามและน่าเกรงขาม)
.
.
.
ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองพระประแดง ได้รับยกย่องให้เป็นศาลพระคเณศที่เก่าแก่ที่สุดในประเทศไทย และหลายท่านอาจสงสัยว่า ทำไมพระคเณศองค์ดังกล่าวจึงมีฐานะและได้รับการนับถือให้เป็นเจ้าพ่อหลักเมือง ทั้งๆทีเวลาที่เราไปศาลแห่งนี้ จึงไม่เห็นเสาหลักเมืองเหมือนกับศาลหลักเมืองแห่งอื่นๆ เรื่องนี้ในความเป็นจริงแล้วองค์พระคเณศที่เห็นอยู่ในปัจจุบัน เป็นส่วนหนึ่งของเสาหลักเมือง โดยตัวเสาจริงๆนั้นอยู่ลึกลงไปทางด้านล่างของศาล มีลักษณะเป็นเสาก่ออิฐถือปูนทรงสี่เหลี่มจตุรัส และทาด้วยสีแดง จึงอาจอนุมานได้ว่า พระคเณศองค์นี้ก็คือส่วนหนึ่งของเสาหลักเมืองพระประแดงนั่นเอง ซึ่งน้อยคนจะมีโอกาสได้ลงไปถึงด้านล่างอันเป็นที่ประดิษฐานเสาหลักเมืองของพระประแดงจริงๆ
.
.
.
(เสาหลักเมืองพระประแดงที่อยู่ลึกลงไปด้านล่างของศาลแห่งนี้)
.
.
.
พระคเณศแห่งศาลเจ้าพ่อหลักเมืองพระประแดง ถือเป็นศูนย์รวมศรัทธาของทั้งชาวพระประแดงและผู้คนที่เคารพศรัทธาในองค์พระคเณศ แม้ปัจจุบันตัวศาลจะตั้งอยู่ลึกเข้าไปในตลาดพระประแดง แต่ก็มีผู้ศรัทธาเดินทางไปสักการะอย่างไม่ขาดสาย แม้เวลาจะล่วงเลยมาหลายร้อยปีแล้วก็ตาม ศาลแห่งนี้ก็ยังคงเป็นทั้งหลักบ้านใจเมือง และเป็นหลักทางจิตวิญญาณของชาวพระประแดงอย่างไม่มีเสื่อมคลาย
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เดี่ยวนี้ส่วนมากศาลนี้จะมีศิลปะจีนซะส่วนใหญ่ เพราะคนพระประแดงคนจีนเยอะมากๆครับ ไปกี่ครั้งทางศาลก็จะหาเทวรูปมาใหม่ทุกทีเลย เดี่ยวช่วงตรุษจีนก็จะมีงานอีกแล้วครับ ต้องไปลูกหลานเมืองพระประแดงคับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ตามที่อ่านไม่ค่อยมีใครไหว้หลักเมืองเลย  ไหว้พระคเณศซะส่วนใหญ่ ตอนแรกไม่ได้อ่านก็นึกว่าเค้าบูชาพระคเณศเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองซะอีก

Quote from: คุณ บาส on February 07, 2010, 16:15:03
ตามที่อ่านไม่ค่อยมีใครไหว้หลักเมืองเลย  ไหว้พระคเณศซะส่วนใหญ่ ตอนแรกไม่ได้อ่านก็นึกว่าเค้าบูชาพระคเณศเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองซะอีก

องค์พระคเณศที่พระประแดง ท่านก็มีฐานะเป็นเจ้าพ่อหลักเมืองนั่นแหล่ะครับ

เท่าที่สอบถามคนแถวนั้น ได้ความว่าคนพระประแดงไหว้พระคเณศในฐานะที่ท่านเป็นหลักบ้านใจเมืองที่สำคัญ

กล่าวคือ สักการะท่านก็เท่ากับได้สักการะหลักเมืองของพระประแดงนั่นเอง (เพราะเทวรูปพระคเณศที่นั่นก็คือส่วนหนึ่งที่สำคัญของเสาหลักเมืองครับ)

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

[HIGHLIGHT=#92d050]ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ยังไม่มีวาสนาได้ไปกราบสักการะเลยค่ะ มีแต่ เหรียญพระคเนศในกรอบกล่องเล็กๆบุกำมะหยี่สีเหลืองจำลองปกรณ์เดียวพระคเนศที่ศาลหลักเมืองอันนี้ญาติบอกเพราะเราไม่ได้ไปด้วยอ่ะค่ะ(แต่สังเกตดูแล้วลักษณะท่าทางปกรณ์ก้อคล้ายที่เทวสถานโบสถ์พราหมณ์เหมือนกันนะคะ องค์เล็กๆอ่ะค่ะ ดูปกรณ์ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่เป็นองค์นั่งค่ะ)พิมพ์ว่ารุ่นพ่อให้ 80 มีสัญลักษณ์โอมตรงกลางกล่อง ด้านล่างกล่องพิมพ์คำว่า ศาลเจ้าพ่อหลักเมือง พระประแดง พอดีญาติๆเคยไปสักการะมาและบูชานำมาให้เก็บไว้เป็นสิริมงคล ยังไงรบกวน น้องคิวโพส แผนที่ก้อท่าจะดีนะคร้า ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ถ้ามีเวลาว่างๆจะได้แว๊ปๆไป อยากไปจริงๆ ค่ะ และ เพื่อนๆสมาชิก HM ที่อยากจะไปสักการะจะได้เดินทางไปได้สะดวกด้วย ขอบคุณล่วงหน้าจริงๆค่ะ อยากไป อยากไป ^_^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

การเดินทางมายังศาลเจ้าพ่อหลักเมืองพระประแดง

การเดินทางไปยังศาลเจ้าพ่อหลักเมืองพระประแดง (จุดสังเกตที่ตั้งอยู่ภายในบริเวณตลาดพระประแดงติดกับที่ว่าการอำเภอพระประแดง) มีรถโดยสารประจำทางที่ผ่าน ได้แก่ สาย สาย ๖, สาย ๘๒, สาย ๕๐๖, ปอ.๑๓๘, ปอ.๑๔๐  ไปลงตลาดพระประแดง แล้วเดินเข้าไปในตลาดประมาณไม่เกินร้อยเมตรก็จะเห็นตัวศาลอยู่ทางด้านซ้ายมือ (ที่ทางเข้าตลาดจะมีป้ายบอกชื่อศาลเจ้าพ่อหลักเมืองพระประแดงอยู่ครับ) หากไปไม่ถูกจริงๆ เมื่อลงรถที่หน้าตลาดแล้วให้ถามทางพ่อค้าแม่ค้าแถวนั้นก็ได้ว่าจะมาที่ศาลเจ้าพ่อหลักเมืองได้อย่างไรครับ
.
แผนที่
.
.
(หมายเหตุ : แผนที่นี้ให้ดูเฉพาะสถานที่ตั้งนะครับ  อย่าไปยึดตามลูกศรที่ปรากฏในแผนที่
เพราะเดิมแผนที่นี้เป็นแผนที่การเดินทางไปยังสถานที่อื่น
ฉะนั้นขอให้เพื่อนๆพี่ๆดูเฉพาะสถานที่ตั้งของตลาดพระประแดงก็พอครับ)
.
จุดสังเกตทางเข้าตลาดพระประแดงที่ตั้งของศาลเจ้าพ่อหลักเมือง
.

ขอบคุณน้องคิวมากๆค่ะ สำหรับแผนที่ในการเดินทางไปสักการะองค์พระคเนศ สำหรับสมาชิกครอบครัว HM ของเรา อนุโมธนาบุญค่ะ ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

พอดีผมเป็นคนพระประแดง
ขออนุญาตเสริมเพิ่มเติมให้อีกนิดหน่อยครับ

ศาลนี้เป็นศาลหลักเมืองครับ ตั้งอยู่ติดกับที่ว่าการอำเภอ พระประแดง จังหวัด สมุทรปราการ

เดิมทีแถบนี้เรียกว่า นครเขื่อนขันธ์ สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ( รัชกาลที่ ๑ ) พระองค์ท่าน
มีพระราชประสงค์ที่จะสร้างเมืองไว้ป้องกันข้าศึกทางทะเล ( ในสมัยนั้นเกรงว่าญวนจะยกทัพมาทาง
ทะเล เพราะตอนที่ ร.๑ ปราบดาภิเษกขึ้นเป็นกษัตริย์ได้ไม่นานก็มี องค์เชียงสือ ซึ่งเป็นหลานกษัตริย์
ญวน ได้หนีเข้ามาพึ่งพระบรมโพธิสัมภารอยู่นาน แต่แล้วได้หนีกลับโดยที่มิได้บอกกล่าว ด้วยการล่องเรือ
ออกทางปากแม่น้ำเจ้าพระยา )

การสร้างเมืองนั้นยังไม่ทันเสร็จ เพียงแต่สร้างป้อมปราการเท่านั้นพระองค์ก็มาสวรรคตเสียก่อน
ต่อมาในสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ( รัชกาลที่ ๒ ) จึงโปรดให้ พระอนุชาธิราช-

กรมพระราชวังบวรสถานมงคล ไปสร้างเมืองต่อโดยตัดเอาท้องที่แขวงกรุงเทพฯบ้าง ท้องที่แขวง
สมุทรปราการบ้าง รวมกันตั้งขึ้นเป็นเมืองใหม่แล้วพระราชทานชื่อว่า "เมืองนครเขื่อนขันธ์" โปรดให้
ย้ายครัวชาวมอญจากเมืองปทุมธานีบางส่วนมาอยู่ ณ.เมืองนี้ ซึ่งก็มีพระยาเจ่ง(ช้าง)เป็นหัวหน้า
ชาวมอญของพระยาเจ่งนี้มีประมาณ 300 คนเองครับ

คิดดูแล้วตอนนั้นเมืองคงไม่ใหญ่เท่าไหร่ บุตรหลานพระยาเจ่งซึ่งเป็น ต้นตระกูลคชเสนี ได้เป็นเจ้าเมือง

นครเขื่อนขันธ์มาถึงเก้าคน ต่อมาพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้โปรดเกล้า ฯ ให้เปลี่ยนชื่อ
นครเขื่อนขันธ์ เป็นจังหวัดพระประแดง ในพระราชพงศาวดาร รัชกาลที่ 2 พระนิพนธ์ของ กรมพระยา-
ดำรงราชานุภาพกล่าวไว้ว่า "การสร้างเมืองนครเขื่อนขันธ์สำเร็จ ได้ตั้งพิธีฝัง อาถรรพ์ปักหลักเมือง ณ
วันศุกร์ เดือน 7 แรม 10 ปีกุน สัปตศก จุลศักราช 1177 พ.ศ.2385 ฯลฯ"

ข้อมูลพวกนี้ผมดูมาจากเวปของจังหวัดสมุทรปราการน่ะครับ แต่ในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐบอกว่า พ.ศ.2358

ก็เลยไม่รู้ปีไหนกันแน่ องค์พระพิคเณศนี้ จะมีการสรงน้ำพระราชทาน ทุกปีครับ จะขอนำรูปพิธีคเณศจตุรถี
ที่ผมถ่ายไว้เมื่อปี 51 มาให้ชมกันครับ

พิธีบวงสรวงกลางแจ้ง

เจ้าพิธีคือ พระครูสุริยาเทเวศร์ จาก สำนักพราหมณ์พระราชครูในสำนักพระราชวัง

พิธีบวงสรวงด้านในศาล

พระสังข์ที่เตรียมไว้สรงน้ำองค์พระพิคเณศ (เรียงเป็นคำว่า โอม และ รูปสวัสดิกะ )

องค์ท่านหลังจากที่ช่วยกัน นำเครื่องบูชาออกแล้ว

สรงน้ำครับ (เป็นคนละพิธีกับการสรงน้ำพระราชทาน)

ผูกสายยัญโญปวีต

อารตีไฟ

เสร็จพิธี โปรยดอกไม้

แผนที่ครับ

.
[/SIZE]

Quote from: tewadhol on February 09, 2010, 17:03:05

ในพระราชพงศาวดาร รัชกาลที่ 2 พระนิพนธ์ของ กรมพระยา-
ดำรงราชานุภาพกล่าวไว้ว่า "การสร้างเมืองนครเขื่อนขันธ์สำเร็จ ได้ตั้งพิธีฝัง อาถรรพ์ปักหลักเมือง ณ
วันศุกร์ เดือน 7 แรม 10 ปีกุน สัปตศก จุลศักราช 1177 พ.ศ.2385 ฯลฯ"

ข้อมูลพวกนี้ผมดูมาจากเวปของจังหวัดสมุทรปราการน่ะครับ แต่ในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐบอกว่า พ.ศ.2358

ก็เลยไม่รู้ปีไหนกันแน่ องค์พระพิคเณศนี้ จะมีการสรงน้ำพระราชทาน ทุกปีครับ จะขอนำรูปพิธีคเณศจตุรถี
ที่ผมถ่ายไว้เมื่อปี 51 มาให้ชมกันครับ

เรื่องปี พ.ศ.ที่ประกอบพิธีฝังอาถรรพ์ปักหลักเมืองพระประแดง หรือนครเขื่อนขันธ์นั้น ตามที่ได้ตรวจสอบในพระราชพงศาวดารกรุงรัตนโกสินทร์ รัชกาลที่ ๒ ของสมเด็จฯกรมพระยาดำรงราชานุภาพ ระบุไว้ว่า

".....การสร้างเมืองนครเขื่อนขันธ์สำเร็จ ได้ตั้งพิธีฝังอาถรรพณ์ปักหลักเมืองเมื่อ ณ วันศุกร์ เดือน ๗ แรม ๑๐ ค่ำ ปีกุน สัปตศก จุลศักราช ๑๑๗๗  พุทธศักราช ๒๓๕๘....."

เข้าใจว่าเจ้าหน้าที่ผู้บันทึกข้อมูลในเว็ปของจังหวัดสมุทรปราการ น่าจะพิมพ์ปี พ.ศ.ผิด ทำให้จากข้อเท็จจริงที่เป็น พ.ศ.๒๓๕๘ เกิดความคลาดเคลื่อนมาเป็น พ.ศ.๒๓๘๕

เพราะปี พ.ศ. ๒๓๘๕ นั้นตรงกับรัชกาลพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ ๓) ไม่ใช่รัชกาลพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย (รัชกาลที่ ๒) ผู้ทรงโปรดฯให้สร้างเมืองนครเขื่อนขันธ์จนเสร็จในปี พ.ศ.๒๓๕๘ ครับ (ดังนั้นข้อมูลที่ปรากฏในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐซึ่งระบุว่าเป็น พ.ศ.๒๓๕๘ จึงเป็นข้อมูลที่ถูกต้อง)

และก็ต้องขอบคุณ คุณ tewadhol อีกครั้งนะครับที่นำภาพพิธีบวงสรวงมาให้ได้ชมกัน ^_^

ขอบคุณครับที่นำภาพพิธีมาให้ชม สงสัยใครมาเห็นคงแห่ไปสักการะตรึมเลย
ดีจัง ดีจัง พระประแดงได้คึกคักอีกแล้ว

ขอบคุณครับ คุณอักษรชนนี ที่ช่วยวิเคราะห์ค้นคว้า  

จุลศักราช 1177 นั้นจะตรงกับ พุทธศักราช 2358 จริงครับ
ด้วยการเอาปี พ.ศ.ตั้ง ลบด้วย 1181 จะเท่ากับ ปี จ.ศ.
ใครอยากทราบว่าตัวเองเกิด จ.ศ. อะไรก็ลองคำนวนดูครับ
เช่น พ.ศ.2553- 1181 = จ.ศ.1372
(พอดีเพิ่งทราบครับ)

Quote from: tewadhol on February 09, 2010, 23:16:55
ขอบคุณครับ คุณอักษรชนนี ที่ช่วยวิเคราะห์ค้นคว้า  

ด้วยความยินดีครับผมคุณ tewadhol

( ดีใจที่ได้เจอกันอีกครั้ง หลังจากที่เคยติดตามผลงานของท่านที่เว็ปพิพิธภัณฑ์ฯ ^_^ )

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่มอบให้
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ