Loader

เทพองค์นี้คือใครครับ

Started by Jagadamba, March 25, 2010, 21:38:50

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เทพองค์นี้คือ ใครครับ  ประวัติเป็นยังไง

ไหนอ่ะรูป ไม่ขึ้นเลยคับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

[HIGHLIGHT=#7030a0]จากที่เห็น น่าจะเป็นพระแม่ปรัทยิงกิลานะครับ  ทรงเป็นบุคลาธิษฐาน ของ การกำจัด อหังการ  ที่มีในตนครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

พระนางเป็นบุคลาธิษฐาน คือไม่มีตัวตนจริงใช่ไหมคะ 

Quote from: jaidevima on March 26, 2010, 03:46:46
พระนางเป็นบุคลาธิษฐาน คือไม่มีตัวตนจริงใช่ไหมคะ 

ผมว่า เราน่าจะลอง คอยให้คุณdurgakali มาให้คำชี้แนะดีมั๊ยครับ  เผื่อท่านจะมีข้อมูลดีดี เดี๋ยวท่านคงจะมาให้ความรู้แก่พวกเรา แต่เอ.....ไม่รู้จะเห็น ข้อความที่ผมส่งลิ้งค์ กระทู้ นี้ไปให้ รึเปล่าต้องรอกัน อ่ะคร้าฟ..

Quote from: narada on March 26, 2010, 07:45:24
ผมว่า เราน่าจะลอง คอยให้คุณdurgakali มาให้คำชี้แนะดีมั๊ยครับ  เผื่อท่านจะมีข้อมูลดีดีและชัดเจน แม่นยำ เดี๋ยวท่านคงจะมาให้ความรู้ พวกเรา   อ่ะคร้าฟ..

หมายความว่า ข้อมูลที่มาจากคุณ durgakali คือข้อมูลที่ชัดเจนถูกต้อง และแม่นยำ  กว่าข้อมูลของผู้รู้ท่านอื่นๆหรือครับ ?   งั้นผมจะตั้งหน้าตั้งตารอคำตอบนะครับ....  อยากจะรู้จักเทวาลัยพระแม่ปัญจมุขขี แห่งนี้ให้มากขึ้นจริงๆ

สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ผมเพิ่งกลับมาจากธุระต่างจังหวัดเมื่อวานนี้ครับ และเพิ่งได้เข้าบอร์ดวันนี้ครับ

กระทู้นี้เลยเป็นกระทู้แรกจะตอบ เลยอัพภาพใหม่ให้ดูใหญ่กว่าเดิมครับ
อั่นแน่ มีคนงอแงน้อยใจซะแล้ว คุณ Naga อย่าเพิ่งน้อยใจนะครับ

ส่วนเทวลัยพระแม่ปัญจมุขี (คือใครเอ่ย ถ้าเป็นตำหนักทรงผิดกฎนะครับ)

พระแม่องค์นี้ คือ พระแม่ปรัทยังกิล่า ครับผม

กาลิทัส ฟันธง 

ขอบคุณนะครับ ที่ลงรูปให้ผมใหม่ ผมลงไม่ข้อยเป็น
ในบ้านHMมีแต่คนมีน้ำใจ ดีใจครับที่ได้อยู่บ้านหลังนี้

องค์เดียวกันกับองค์นี้นะคับ

พระแม่ปรัทยังกิรา มีพระพักต์เป็นสิงห์ คัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ผมเปลี่ยนละนะคับ ขึ้นเป็นรูปพระแม่กามัทชีหรือนิ

Quote from: wutthiphat on April 04, 2010, 16:38:55
ผมเปลี่ยนละนะคับ ขึ้นเป็นรูปพระแม่กามัทชีหรือนิ

อันนี้พระแม่นาราซิมฮี อ่ะคร้าฟ  มีคนบอกมา  อ่ะ

ขอรายละเอียดหน่อย ไม่ใช่พระแม่ปัทยังหรือ

ที่เคยได้ยินมามีแต่นาราซิมฮา เคย พระนรสิงห์ ไม่เคยได้ยินนาราซิมฮี เลยครับ ความรู้ใหม่ จริง ๆ เคยแต่ได้ยิน ชื่อ พระแม่ปรัตยันกีรา กับพระแม่ พิริทแยงกีรา

เคยเห็นอยู่เหมือนกันนะครับ(ในหนังแขก) แต่ เป็นนาราซิมณี ไม่รู้ใช้องค์เดียวกันหรือไม่  เป็นพระแม่ที่มีพระกรเป็นเสือครับ

โห อย่าทราบว่า เทพเจ้า ของฮินดู มีทั้งหมดกี่ พระองค์ จริงหรือที่เค้าว่า ล้านแปด พระองค์

ลองไปหาในกูเกิลซิคัฟ   ใช้คำว่า   narasimhi  พระแม่นี้มีอยู่ในคติ มาตริกา 
ซึ่งโดยปกติมี  สัปตมาตริกา  แต่ในบางท้องที่มีมากกว่า สัปตะ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต