Loader

อยู่ที่ศรัทธาหรือราคาครับ...

Started by tensay, May 08, 2010, 12:30:17

Previous topic - Next topic

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

ผมได้มีโอกาสบูชาองค์พระพิฆเนศมาข้ออธิบายอย่างนี้น่ะครับ ที่แรกเป็นแบบคนไทยเป็นเจ้าของร้าน แต่เป็นแฟนพันธุ์แท้พระพิฆเนศ ส่วนที่ๆ 2 เป็น ร้านเช่าบูชาวัตถุมงคลของฮินดูโดยตรง สายมาจากทางวัดฮินดูแห่งหนึ่ง
ผมลองไปบูชาองค์พระแม่ลักษมี ปางประทับนั่ง องค์เล็กมาก่อนเผื่อดูฝีมืองานจากร้านที่ 2 เขาก็แนะว่าถ้าทำงานด้านผมต้องบูชาองค์นี้...พอหลังจากนั้นไม่นานผมก็กลับไปที่ร้านที่ 2 อีกทีนี้น่าจะเป็นเจ้าของร้านมาแนะนำองค์พระคเณศที่ทำจากทองเหลือง องค์ใหญ่มาก..แต่สวยน่ะครับเป็นปางทรงหนู เขาบอกว่างานเขาสั่งตรงมาจากอินเดีย และผ่านพิธีเบิกเนตรอย่างถูกต้องตามหลักฮินดูโดยพราหมณ์ที่วัดฮินดู แถบรังสิตทุกอย่าง เขาเลยแนะให้ผมนำไปบูชาไว้ในราคา 70000 เฉพาะิองค์น่ะครับ..ไม่รวมการทำพิธีตั้งศาลด้วย เพราะเคยมาปรึกษาเรื่องตั้งศาลเขาบอกว่าต้องมีงบประมาณ 4 - 5 แสนบาท เพื่อให้ทำตามความถูกต้อง ผมงี้ปาดเหงื่อเลยครับ...ไมแพงแท้...แต่ก็ทำนิ่งๆไว้ บอกเขาว่าถ้าพร้อมผมก็จะทำ แล้วเขาก็แนะนำอีกองค์เ็ป็นปางนั่งดอกบัวจากทางวัด ทำจากเรซิ่น ถ้าผมเอาเขาจะให้ในราคา 9000 บาท ผมเลยกลับมาคิดดูก่อนเพราะไม่นึกว่าจะต้องใช้งบประมาณขนาดนี้..ที่ตั้งใจว่าจะตั้งศาลหรือหามาบูชาก็เพราะ ในปี 52 ที่ผ่านมามีงานพิเศษเข้ามา ได้ีรายได้มาประมาณ 1 - 2 แสนบาท คงเพราะจากการขอพรต่อองค์พ่อหรือเปล่าไ่ม่แน่ใจ แต่ก็อยากทำให้ครับจะได้สบายใจและมีความศรัทธาต่อองค์ท่านอยู่แล้ว   

พักจากร้านที่ 2 มาเจอกอีกร้าน คือร้านที่ 1 ผมก็เล่าเรื่องราคาองค์ให้เขาฟัง เขาก็บอกว่าเขาไม่ขอเอ่ยถึงทีอื่น เพราะครูบราอาจารย์ไม่เหมือนกัน ไม่รู้ว่าทำเพราะศรัทธาหรือทำเพราะธุรกิจ ผมสังเกตดูร้านที่ 1 เทวรูปส่วนใหญ่เป็นเรซิ่น และหยก และมีองค์หนึ่งเป็นปางเดียวกันกับที่ร้านที่ 2 แนะนำผมในราคา 9000 แต่ร้านนี้เขาบอกว่าผ่านพิธีกรรมจากเทวลัยเสาชิงช้า บูชาในราคา 4500 ซึ่งมีหลายสีมากสำหรับปางนี้ แต่ผมก็ไม่ได้คิกอะไร เพราะใจศรัทธา  เมื่อเดินรอบๆ ร้านที่ 1 ผมก็บูชาพระพิฆเนศ ปางยืนมา 1 องค์ เป็นเรซิ่น สีน้ำตาล สูงประมาณ 1 ฝ่ามือครึ่งได้ ในราคา 1500 บาทผมก็ลองนำไปบูชาดู

ไม่นานก็กลับมาที่ร้านที่ 2 ที่ผมปรึกษาเรื่องตั้งศาลอีกทีนี้เจ้าของร้านบอกว่า ถ้าในเมื่อเราบอกว่าจะตั้งศาลแล้ว ก็ต้องทำไม่ทำไม่ได้ ผมก็เลยบอกว่าทำคนแต่ตอนนี้ยังไม่มีงบมากพอขนาดนั้น เขาก็แจกงบประมาณ 3- 4 แสน ให้ผมฟังว่า มี
1.ค่าเชิญพรามหณ์(วันดูสถานที่)
2.ค่าเชิญพรามหณ์ (วันตั้งศาล)
3.ค่าศาลที่เราจะใช้ประดิษฐานองค์พระ
4.ค่าบูชาองค์พระ
5.ค่าเครื่องสังเวยผลไม้อาหารหวานคาวรวมทั้งข้าวตอกดอกไม้บายศรีครบตามแบบฮินดู
6.ค่าเสียเวลาของทางร้านเขาเพราะเขาต้องไปเป็นธุระให้กับผมทุกเรื่องตั้งแต่เริ่มต้นดูสถานที่-วันที่ตั้งศาลเรียบร้อย
เขาบอกว่าเฉพาะเชิญพราหมณ์ 1-2 แสนจะพอหรือไม่ยังไมู่้รู้ ผมก็เลยยังปฏิเสธเขาไปก่อน เขาก็เลยแนะนำว่าถ้าอย่างนั้นลองเชิญองค์ไปก่อนไหมเมื่อถึงเวลาพร้อมก็ตั้งศาลได้เลย 70000 ไม่ไหวน่ะครับ เขาก็เลยแนะนำ องค์ย่อมลองมา เป็นปางประทับนั่งดอกบัว แต่เป็นทองเหลืองแท้ซึ่งหนักมาก และเขาบอกว่าเป็นงานของอินเดีย ถ้าผมจะบูชาเขาคิดในราคา 14490 (สำหรับคนหาเช้ากันค่ำอย่างผมก็นับว่าสูงอยู่น่ะครับ) แต่ผมเองก็อย่างลองดูเหมือนกัน เลยวางจองไว้ 2000 แล้วอีก 15 วันผมก็มารับองค์ แต่ตกลงกันว่าขอแบบผ่อนจ่ายทุกๆ  15 วัน เขาเองก็ยินดี งวดที่สอง ผมวางเงินบูชา 4000 แล้วเขาทำพิธีเชิญองค์ให้ผมนำองค์ไปที่บ้านได้เลย

แต่ในระหว่าง 15 วันก็จะมีการโทรมาขอค่าบูชาล่วงหน้าก่อนบ้าง บอกว่าต้องมีการใช้เงินบ้าง ผมก็เลยบอกว่าไม่ต้องกลัวผมโกงหลอกครับเพราะผมเองกก็เป็นลิเกเป็นลูกพ่อแก่ เป็นศิษย์มีครูเหมือนกัน พูดคำไหนก็เป็นคำนั้น ซึ่งผมก็ชำระทุกๆ 15 ทุกงวด บางงวดก็จะมีการโทรทวงล่วงหน้าเช่นเคย เหตุผลบอกว่ามีเรื่องต้องใช้เงินมาหมุนทางร้าน..ด้วยความที่ผมเห็นว่าเขาเองก็ให้เราบูชาแบบผ่อน เราก็ยินดีช่วยพอดีลูกค้าโอนเงินมาผมก็นำเงนไปชำระทันที ก่อน 15 วันด้วย นับต่อมาอีกยังไม่ 15 วันก็โทรมาอีกผมก็เลยอธิบายให้ลูกสาวเขาฟังว่าเราตกลงกันอย่างไร และผมเองก็ปฏิบัติตามข้อตกลงทุกอย่างแล้ว แล้วโทรมาเร่งอย่างนี้ผมเองคงไม่สบายใจเท่าไร  ลูกสาวเขาก็เข้าใจการโทรตามทวงหายไปพักใหญ่ จนผมได้เงินจากการทำงานพิเศษมา 1 ก้อน ก็ขอพระจากองค์พ่อทั้ง 2 ที่บูชามานั้นแหละครับว่าอยากจะชำระให้ครบจะได้สบายใจ ผมก็นำเงินไปชำระจนครบก่อนกำหนดด้วยซ้ำ....แต่ก็ไม่ได้คิดว่าเขาหากำไรอะไรหรอกน่ะครับ..เขาก็อธิบายว่าเขาต้องเสียค่าที่ค่าเช่าร้าน ให้เราเห็นใจ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรเพราะถือว่าเราบูชาด้วยศรัทธา

ประเด็นต่อมาผมปรึกษาว่าผมมีองค์พระพิฆเนศองค์เล็กอยู่ 2 องค์ ทำจากคริสตัล 1 องค์ และเรซื่น  1 องค์ อยากจะทำการเบิกเนตร เขาก็บอกให้เอามาที่ร้านแล้วจะทำให้แต่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในเรื่องของค่าแท๊กซี่ค่าเินทางค่าบูชาครูค่าของต่างๆ มากมาย รวมแล้ว 4000-5000 เห็นจะได้
ผมจึงเอาเรื่องนี้ไปปรึกษาที่ร้านที่ 1 เขาบอกว่ามาฝากได้เลยเพราะเขาจะเข้าไปที่เทวาลัยทุกวันจันทร์ ผมก็ถามเรื่องค่าใช้จ่าย เขาบอกว่าแล้วแต่ศรัทธา ใส่ซองเท่าไหร่ก็ได้  แต่จนถึงปัจจุบันนี้ผมก็ไม่ได้ให้ใครนำไปเบิกหรอกครับ รอดูถึงเวลาที่ผมว่าสมควรก่อน

เรื่องยาวหน่อยนะครับ..แต่อยากรู้จริงๆ

หลังจากนั้นไม่นานหลังสงกรานต์ผมก็เข้าไปซื้อกำยานและธูปแขกที่ร้าน ที่ 2 เป็นประจำ เขาก็ถามเรื่ององค์ที่จะมาให้เบิก ผมก็บอกว่ายังไม่พร้อมเพราะองค์อยู่ที่บ้าน ตจว. เขาถามว่าเป็นแบบใดผมก็อธิบายไปตามที่บอกข้างต้น  เขาก็บอกว่า งานไม่ดี ไม่ควรบูชา องค์คริสตัลไม่นิยม และองค์เรซิ่น เป็นงานของจีน ซึ่งนิยมแจกกันเป็นที่ระลึก...เขาแนะนำให้ผมเอาไปให้คนอื่นเสีย แล้วมาบูชาองค์ที่เป็นทองเหลืองแท้ดีที่สุด นอกจากนี้เขาแนะว่า 1 บ้านไม่ ควรมีองค์พิฆเนศ เกิน 5 องค์ ถ้าเป็นเหรียญหรือร๊อกเก็ต ให้ใส่กล่องรวมกันล้ววางไว้บนหิ้ง ไม่ควรนำมาวางบนพาน
ผมก็บอกเขาว่าผมมีองค์พระที่บูชาไปจากนี้นี้แล้ว เขาก้อธิบายเสริมว่าน่าจะมีพระแม่อีก2 องค์เพื่อไปช่วยหนุนให้บารมีเรามีมากยิ่งขึ้น เขาก็แนะนำพระแม่สุรัสวดีปางทรงพิณ และพระแม่ลักษมีปางยืนประทานพร ผมก็บอกว่ามีพระแม่ลักษมีแล้วบูชาจากทีนี่ไป แต่เป็นองค์เล็ก เขาก็บอกว่า องค์เล็กก็เท่านั้น...เขาไว้บูชาหน้ารถ(แล้วครั้งแรกแนะนำทำไมอ่ะ...) เลยแนะนำองค์ใหญ่ให้ผม ส่งเสริมในเรื่องของโชควาสนา พอผมถามราคา ทั้ง 2 องค์ พระแม่สุรัสวดีปางทรงพิณ และพระแม่ลักษมีปางยืนประทานพร เป็นเงิน 30000 กว่า เลยครับ...เขาก็ยังแบ่างรับแบ่งสู้เพราะคงกลัวว่าผมจะขอผ่อนเขาอีก แต่ผมก็ไม่ได้พูดอะไร บอกเขาว่าถ้าผมพร้อมเมื่อไรจะมาบูชา

หลังจากนั้นก็เข้ามาดูข้อมูลบอร์ดนี้เสมอๆ จนมีกระทู้หนึ่งบอกเรื่องการบูชาที่วัดราชนัดดา ซึ่งผมเองก็ทราบมาอยู่เหมือนกันแต่ยังไม่มีโอกาสได้ไป พอได้ยินราคาแล้วตกใตเลยอ่ะครับ ว่า บูชากันมา ไม่มีองค์ไหน ถึง 1 หมื่นเลย แสดง่าที่ผ่านมานี่ผมถูกหลอกหรือว่าศรัทธาจนงมงายเกินไปกันแน่ครับ  เคยมีคณะบุคคลมาจัดงานครอบครูบริเวณบ้านผมผมก็เขาไปปรึกษา ก็เหมือนเดิมครับ ไม่มีองค์ไหนเกิน 8000 บาท พอผมเล่าเรื่องนี้ให้เขาฟังเขาบอกว่าอยากให้เราคิดในเรื่องของศรัทธามมากกว่า มูลค่าของเงินที่เสียไปจะได้ไม่ทุกข์...ผมก็พยายามจะไม่คิดอะครับ แต่พอไม่นาน ร้านที่ 2 ก็โทรมาหาผมบอกกับผมว่าองค์พระแม่ยังจะบูชาอยู่ไหมเพราะมีอีกเจ้าเขาจะบูชาแต่เขาบอกกันไว้ว่ามีลูกค้าจองแล้ว...

จากเรื่องที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้ อยากทราบความคิดเห็นของทุกท่านหน่อยครับว่ารู้สึกอย่างไร  ผมถูกหลอกหรือไม่ แต่ใจผมไม่ได้คิดเรื่องการหลอก หรอกน่ะครับเพราะผมคิดแค่ว่าใครทำไงก็ได้งั้น แล้วจะถามอีกว่าการทำพิธีเบิกเนตรหรือตั้งศาลที่พราหมณ์เป็นผู้ทำพิธีให้ ต้องใช้งบประมาณขนาดนั้นเลยหรือเปล่าครับ

การเล่าเรื่องมาทั้งหมดข้างต้นผมิได้มีเจตนาลบลู่ หรือให้ร้ายใคร ภาษาในการพิมพ์อาจดูเหมือนตำหนิ หรือว่ากล่าวในทางไม่ดี แต่ผมขอให้ทุกท่านทำใจเป็นกลางและเข้าใจผมที ผมมิได้มีเจตนาแต่อย่างใด เพียงอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ...ถูกถือให้คำแนะนำคนที่ไม่รู้อย่างผมเป็นวิทยาธานแล้วกันครับขอบคุณครับ...เอ พึ่งอำนาจ (tensay ลูกพ่อแก่)

อ่านแล้วรู้สึกเห็นใจคุณจริงๆค่ะ เรื่องถูกหลอกหรือไม่นั้นดิฉันไม่ขอออกความเห้ฯ รอท่านอื่นๆดีกว่า หรือคุณเองก็คงจะทราบสถานการณืดีอยู่แล้ว
แต่จะเข้ามาให้กำลังใจค่ะ เดาว่าเวลานี้คุณคงรู้สึกไม่ดี จิตตก (แต่อาการหนักขนาดไหนไม่อาจทราบได้)

เรื่องทั้งหมดเกิดจากความศรัทธาในพระผู้เป็นเจ้าของคุณ แม้ว่าจะทำให้เกิดความทุกข์ใจก็ขออย่าให้ท้อนะคะ เชื่อว่าอีกไม่นานพระองค์จะทรงปัดเป่าทุกข์ร้อนไปได้แน่นอน

ในบอร์ดนี้มีผู้รู้หลายท่านน่าจะให้คำปรึกษาคุณได้ค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

จากที่อ่านมาแล้ว ผมไม่ค่อยได้ตอบกระทู้ใครเท่าไหร วันนี้ต้องบอกว่า หากินบนศรัทธาคน จริง ๆ คุณเจ้าของกระทู้ก็ต้องคิดให้ดีนะครับ เห็นใจจริงๆ

คิดซะว่าเป็ประสบการณ์ก็แล้วกันครับ  ปัจจุบันคนจำพวกนี้มีเยอะทีเดียว

ขอให้คุณอย่าได้ท้อแท้ครับ  ศรัทธาของคุณนั้นท่านได้รับรู้แล้วเป็นแน่ครับ

อ่านแล้วจี๊ดดด
ตรงข้อความที่ให้บูชาพระแม่ลักษมี และพระแม่สรัสวดี เพื่อเสริมบารมีให้ดียิ่งขึ้น.........อึ้งครับ

อ่านละเห็นจัยเข้าของกระทู้จังคราบ ราคาเเต่ละองค์ไม่ใช่น้อย ๆ เลยอะ เเต่เจ้าของร้านก้อไม่ไหวอะคราบ หากินบนความศรัทธาของคนอื่น อย่าให้รู้นะคราบว่าร้านไหนอะ จะประจานให้หากินไม่ได้เลย พวกที่ชอบหากินเเบบอุบาตเเบบเนี่ย ส่วนเรื่องที่จะตั้งศาลผมว่าให้คุณเจ้าของกระทู้ติดต่อเองที่โบรณ์พรามณ์ ตรงเสาชิงช้าดีกว่าอะคราบงบคงไม่บานปลายอะ เเถมยังถูกต้องตามหลักศาสนาด้วยนะคราบ อะไรที่มันผ่านมาเเล้วถือซะว่าเราซื้อประสบการณ์ชีวิตอะคราบ นับเเต่นี้ก้อเริ่มต้นใหม่คราบ มีไรไม่เข้าจัย อยากถามหรือหาความรู้ก้อเข้ามาโพรสถามเพื่อน ๆ ในHM ได้เลยคราบมีเพื่อนหลายๆคนในบอรด์นี้เก่งเเต่ไม่ค่อยเเสดงต้วอะ ไงก้อสู่ ๆ คราบ  
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

เห็นใจคุณมากๆเลยค่ะ  คุณเจ้าของกระทู้

เงินเกือบครึ่งล้าน  หากได้จากคุณไป  ซื้อบ้าน

ต่างจังหวัดได้ตั้ง  1  หลัง  เห็นเเล้วเสียดายมากๆ  หากต้องเสียไป  ทุกวันนี้คนหากินบนความศรัทธากัน ถึงขนาดนี้กันเลยเหรอคะเนี่ย  ทำให้สมองลูกช่างอย่างเสือ  ต้องคิด  ขอบคุณนะคะสำหรับข้อคิดดีดี  เเละทำให้เสือคิดว่า  เมื่อไร  จะมีช่างปั้น  ทำเทวรูป  ที่ไม่เเพง  เพื่อคนรากหญ้า  ไม่ได้ร่ำรวยเเต่มีจิตศรัทธา
จำหน่ายไม่เเพง  ให้พวกเขาไม่หนักกระเป๋า  ให้เขาไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจบ้าง  น่าจะมีนะคะเนี่ย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

เป็นกำลังใจให้นะครับท่านเจ้าของกระทู้

ถ้ามองในแง่ดี เราก็ถือว่าเก็บประสบการณ์นี้ไว้เป็นบทเรียน ต่อไปจะได้ไม่โดนคนไม่ดีนำศรัทธาของเรามาเป็นเครื่องมือหากินได้อีก

ซึ่งหากท่านเจ้าของกระทู้มีความประสงค์จะนำเทวรูปไปเจิม แนะนำให้เดินทางไปที่เทพมณเฑียรหรือเทวสถานด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ  (หากคุณสะดวกที่จะเดินทางมา)

เพราะนอกจากคุณจะได้ให้พราหมณ์ (ที่เป็นพราหมณ์ในศาสนาฮินดูจริงๆ) เจิมให้แล้ว คุณยังได้สักการะขอพรพระเป็นเจ้าภายในวัดด้วย ส่วนเรื่องจะทำบุญเท่าไหร่นั้นก็ไม่ได้มีการบังคับ อยู่ที่จิตศรัทธาของคุณครับ...
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ไม่เป็นไรครับ
เราศรัทธา เราพร้อม ไม่ว่า่จะเป็นเงินเท่าสักเท่าไหร่
ก็เปรียบเทียบกับบารมีแห่งพระคเณศ ที่คุณได้มาบูชาหรอกครับ
จะถูกหรือจะแพงไม่สำคัญครับ

เฮ้อ.....อ่านแล้ว รู้สึกไม่สบายใจเลยค่ะ
มีเพื่อนคนนึง เจอเหตการณ์คล้ายๆกับคุณเลย ขออนุญาติเล่านะคะ
เขาบอกว่า มีคนแนะนำให้เขาบูชาพระพิคเณศจากร้าน(หรือตำหนักก็ไม่รู้)
สอบถามราคา+ขนาดแล้ว 1แสนบาท เพราะเป็นทองเหลือง ผ่านพิธีกรรมจากอินเดีย
เราก็ตกใจ บอกเขาไปว่า ราคาไม่น่าเกิน3-4หมื่น ทั้งอธิบายเรื่องราคา ขนาด วัสดุ
การผ่านพิธีให้ฟังแล้ว แต่สุดท้าย เขาก็ไปบูชามาจนได้ หลังจากนั้น ก็มีเหตการณ์คล้ายๆกัน
มีให้ตั้งศาลเช่นกัน เพื่อนก็ทำค่ะ หมดไปอีกหลายแสน
            สรุปว่า ........ กรรมใคร...กรรมมันค่ะ
ถ้าคุณมีกรรมที่จะต้องชดใช้ให้เขา ยังไงๆ คุณก็ต้องเชื่อเขา ใครจะพูดอย่างไร
คุณก็ไม่สนใจ ถ้าคุณรวยมากๆ ก็โอเคค่ะ แต่ถ้าไม่ใช่คนรวย ก็คิดเสียว่า กรรมแท้ๆ
ปล.....อ้างอิงถึงน้องเสือที่ว่า......

เเละทำให้เสือคิดว่า  เมื่อไร  จะมีช่างปั้น  ทำเทวรูป  ที่ไม่เเพง  เพื่อคนรากหญ้า  ไม่ได้ร่ำรวยเเต่มีจิตศรัทธา
จำหน่ายไม่เเพง  ให้พวกเขาไม่หนักกระเป๋า  ให้เขาไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจบ้าง  น่าจะมีนะคะเนี่ย
      ตอบ...........ก็รอช่างที่ชื่อ สีมาลา อยู่เนี่ยหละค่ะ เมื่อไหร่จะมีผลงานให้พวกเราได้ชื่นชมกันอีกละคะ   

สงสัยอย่างนึง

ถ้านำเทวรูปไปปลุกเสกที่อินเดีย จะทำให้เทวรูปขลังมากขึ้น และมีราคาแพงขึ้นหรอครับ???

ที่บาลีก็มีเทวรูปเยอะแยะ มีวิหาร คนก็ไปไหว้กันเยอะแยะ ก็ไม่ได้หอบเทวรูปไปปลุกเสกที่อินเดีย เพราะคนบาหลีส่วนใหญ่นับถือฮินดูเหมือนกัน

Quote from: Purple_Tulip on May 08, 2010, 13:43:12
           เฮ้อ.....อ่านแล้ว รู้สึกไม่สบายใจเลยค่ะ
มีเพื่อนคนนึง เจอเหตการณ์คล้ายๆกับคุณเลย ขออนุญาติเล่านะคะ
เขาบอกว่า มีคนแนะนำให้เขาบูชาพระพิคเณศจากร้าน(หรือตำหนักก็ไม่รู้)
สอบถามราคา+ขนาดแล้ว 1แสนบาท เพราะเป็นทองเหลือง ผ่านพิธีกรรมจากอินเดีย
เราก็ตกใจ บอกเขาไปว่า ราคาไม่น่าเกิน3-4หมื่น ทั้งอธิบายเรื่องราคา ขนาด วัสดุ
การผ่านพิธีให้ฟังแล้ว แต่สุดท้าย เขาก็ไปบูชามาจนได้ หลังจากนั้น ก็มีเหตการณ์คล้ายๆกัน
มีให้ตั้งศาลเช่นกัน เพื่อนก็ทำค่ะ หมดไปอีกหลายแสน
            สรุปว่า ........ กรรมใคร...กรรมมันค่ะ
ถ้าคุณมีกรรมที่จะต้องชดใช้ให้เขา ยังไงๆ คุณก็ต้องเชื่อเขา ใครจะพูดอย่างไร
คุณก็ไม่สนใจ ถ้าคุณรวยมากๆ ก็โอเคค่ะ แต่ถ้าไม่ใช่คนรวย ก็คิดเสียว่า กรรมแท้ๆ

ปล.....อ้างอิงถึงน้องเสือที่ว่า......

เเละทำให้เสือคิดว่า  เมื่อไร  จะมีช่างปั้น  ทำเทวรูป  ที่ไม่เเพง  เพื่อคนรากหญ้า  ไม่ได้ร่ำรวยเเต่มีจิตศรัทธา
ตอบ...........ก็รอช่างที่ชื่อ สีมาลา อยู่เนี่ยหละค่ะ เมื่อไหร่จะมีผลงานให้พวกเราได้ชื่นชมกันอีกละคะ 

เห็นด้วยอย่างที่สู้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

เรียนท่านเจ้าของกระทู้ อยากรู้ จักร้านนี้จังครับผม ช่วยพีเอ็มรายละเอียดให้ผมหน่อย
ได้เปล่าครับ
     จริงๆ แล้ว ปัจจุบันนี้ มีการหากำไรจากความศรัทธาของผู้อื่น มิได้มีแค่ ที่คุณเจ้าของกระทู้เจอหรอกครับ เรื่องแบบนี้ ว่าใครไม่ถึงใครหรอก บางทีคนใกล้ ๆ
ตัวของเราๆท่านๆ บางท่านนี่ก็ เป็น หุหุ พระเป็นเจ้าท่านทรงเห็นอยุ่ ตลอดเวลา และที่สำคัญคนประเภทนี้ยังกล้าหน้าด้านเข้าไปขอพรกับพระองค์อีก น่าสมเพช ....... 
     ให้กำลังใจท่านเจ้าของกระทู้นะครับผม เอาใจช่วยครับ ขอพระเป็นเจ้าประทานพร

เรียน ท่านเจ้าของกระทู้ครับ ผมขออนุญาติแก้ไขข้อความบางส่วนของคุณ เนื่องจากมีการกล่าวพาดพิงถึงบุคคลที่สามนะครับ

โดยส่วนตัวของผม เชื่อว่าเทวรูปไม่ว่าจะองค์เล็กหรือใหญ่ ไม่ว่าจะทำมาจากวัสดุชนิดใด ไม่สำคัญ

ความศรัทธาเป็นเพียงองค์ประกอบหนึ่งในการบูชาเทพเจ้า จะบอกแต่ปากว่าศรัทธาอย่างเดียวโดยไม่บูชาพระองค์ก็คงไม่ได้

การบูชาพระ หรือ เทวรูปใดๆ ก็ตาม ขอให้ศรัทธาด้วยสติ ครับ

แต่อะไรเสียแล้วก็แล้วไปครับ อย่าไปเก็บมาคิดให้เป็นกังวล เอาเวลามาคิดใหม่ทำใหม่ดีกว่าครับ เชื่อผม

การอภิเสกเทวรูป ผมแนะนำวัดวิษณุ เสาชิงช้า เทพมณเฑียร ครับผม

มีอะไรคุยกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ HM ได้ตลอดเวลาครับ ทุกคนยินดีแนะนำไปในทางที่ถูกที่ควรเสมอครับ

โห.... อ่านไปอ่านมาแล้วรู้สึกเห็นใจท่านเจ้าของกระทู้จริงๆคะ   เลยอยากจะเข้ามาร่วมให้กำลังใจอีกคน

อย่างที่คุณว่าใครทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้น  อิชั้นเชื่อว่าพระเป็นเจ้าต้องทรงล่วงรู้ทุกอย่างคะ

อย่างไร..ก็ขอบารมีจากองค์พระศรีคเณศที่คุณเจ้าของกระทู้กราบไหว้บูชาคุ้มครองคุณนะค่ะ

องนี้ 500ครับที่วัดราชนัดดา

ถ้าจะบูชา ไปกับผมก็ได้ครับ ผมทำงานหยู่แถวนั้นครับ ที่พาฮูรัดก็มีร้านที่รู้จักกันหลายร้านครับ รับรองว่างานนี้ไม่มีค่าหัวคิวครับ

อ่านแล้วรู้สึกเห็นใจเจ้าของกระทู้เป็นอย่างมากครับ อ่านแล้วก็รู้เลยว่าคนที่เจ้าของกระทู้ไปติดต่อด้วยเนี่ยเข้าข่ายหลอกล่วงเลย อะไรมันจะแพงซะปานนั้น ค่าเชิญพราหมณ์หรอน่ะทโอ้โห้ๆๆๆๆน้ำตาหยด เบนว่ามันไม่ถึงขนาดนั้นหรอก

ส่วนเทวรูปเบนไม่ได้คิดเรื่องราคาครับแล้วก็ไม่ได้คิดเรื่องที่ว่าต้องอันเชิญมาจากประเทศไหน เบนคิดแค่ว่าเรามีศัทธาต่อองค์ท่านมากน้อยเท่าไหร่เรามีความภักดีต่อท่านมากน้อยเพียงใด จะราคาองค์ล่ะ1000000 เนื้อสำริดหรือทองคำองค์ใหญ่แค่ไหน ถ้าเราได้มาแล้วใจเราไม่ได้ศัทธาต่อองค์ท่านแท้จริงไม่ได้บูชาท่านอย่างเคร่งครัดปล่อยทิ้งไว้บนโต้ะบูชาให้ฝุ่นจับมันก็ไม่มีความหมายครับ

ให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอตอบหน่อยน่ะค่ะการที่คนเราจะศรัทธาในพระเป็นเจ้าต้องศรัทธาอย่างไม่งมงายน่ะค่ะ เห็นแล้วสงสารคุณเจ้าขแงกระทู้จังเลยค่ะ เชื่อพลอยน่ะค่ะว่าการที่คุณจะสร้างเป้นเทวลัยของพระแม่นี่น่ะไม่จำเป้นต้องมีเงินหลักแสนหลอกค่ะ    หากินบนความศรัทธาของคนอื่นแบบนี้  พลอยบอกคุณเลยว่าคุรอยากรู้เกี่ยวกับพิธีกรรมใดๆให้ไปถามพราหมเองเลย   แต่ต้องเป้นพราหมที่เป็นคุรุจิงๆ เรื่อง จะเช่าเทวรูปก้อไปให้พราหมที่เทพมณเฑียรเจิมค่ะใชอง100บาทเองหรือไม่ใส่ก้ได้   

สู้ๆๆคร้าบเป็นกำลังใจให้นะครับ
ว่างๆๆไปเดินดูแถวพาหุรัดไม่ก้อวัดราดสิครับ
ต่อเยอะๆๆอิอิอิ

งานอินเดียแพงกว่างานไทยวัดราชฯอยู่แล้ว สวยถูกต้องตามเทวะลักษณะ

แบบฮินดู.......แต่สงสัยว่าทำไมค่าเชิญพราหมณ์และค่าทำพิธีแพงจัง คิดดีๆแล้วกันคับ ถ้าทำแล้ว

เราลำบากใจ ลำบากกระเป๋าก็ไม่ควร เคยเห็นแต่คนบูชาแล้วสบายใจอิ่มใจ   นี่บูชาแล้วเครียด  แถมมี

ระบบอิออนด้วยวู้ย

Quote from: xnatx on May 08, 2010, 17:38:36

นี่สายสะพายพระแม่นิครับ
อักษรเทวนาครีเขียนว่า "ชัย มาตา..."

May 09, 2010, 20:08:23 #22 Last Edit: May 09, 2010, 20:33:12 by จิ้งจอกพันหน้า
สองสามวันก่อนผมเพิ่ง เชิญพราห์มมาทำพิธีให้ที่บ้าน ทำบุญกับที่โบสถ์เทพมณเฑียรเพียงแค่ 1000

บาท เท่านั้นเองครับผม ใครๆ ก็ นำท่านมาทำพิธีได้ึครับ ที่เหลือ การทำบุญส่วนตัว กับ พราห์มท่านก็มิ

ได้ เรัียกร้อง แต่ อย่างใดตามแต่เราศรีทธาครับผม แต่ถ้าจะให้ดี ควรจะมีรถรับส่งท่าน ดีที่สุด

สอบถามรายละเอียดจากเพื่อนๆ  เราในบอร์ดนี้ หลายๆ ท่านได้ครับผม

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on May 09, 2010, 20:08:23
สองสามวันก่อนผมเพิ่ง เชิญพราห์มมาทำพิธีให้ที่บ้าน ทำบุญกับที่โบสถ์เทพมณเฑียรเพียงแค่ 1000

บาท เท่านั้นเองครับผม ใครๆ ก็ นำท่านมาทำพิธีได้ึครับ ที่เหลือ การทำบุญส่วนตัว กับ พราห์มท่านก็มิ

ได้ เรัียกร้อง แต่ อย่างใดตามแต่เราศรีทธาครับผม แต่ถ้าจะให้ดี ควรจะมีรถรับส่งท่าน ดีที่สุด

สอบถามรายละเอียดจากเพื่อนๆ  เราในบอร์ดนี้ หลายๆ ท่านได้ครับผม

พี่กี้การเชิญพราหมณ์มาทำพิธีที่บ้านก็คล้ายๆกับการนิมนต์พระสงฆ์มาประกอบพิธีที่บ้านป่าวครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เป็นกำลังใจให้คุณเจ้าของกระทู้นะครับ  เมื่อเราเสียไปแล้วก็แล้วกันครับ   
ในเมื่อเราทำด้วยศรัทธาแล้วพระองค์ย่อมรับรู้
ท่านต้องประท่านพระให้คุณแน่นอนครับ  ส่วนบุคคลที่หลอกคุณย่อมได้รับผลกรรมของเค้า   
แค่เราอโหสิกรรมให้เขาก็พอ
ขอพระพระคเณศ  และพระเทวะพระเทวีทุกพระองค์ประทานพระให้คุณด้วยครับ

Quote from: เสือร้องไห้ on May 08, 2010, 13:32:17
เห็นใจคุณมากๆเลยค่ะ  คุณเจ้าของกระทู้

เงินเกือบครึ่งล้าน  หากได้จากคุณไป  ซื้อบ้าน

ต่างจังหวัดได้ตั้ง  1  หลัง  เห็นเเล้วเสียดายมากๆ  หากต้องเสียไป  ทุกวันนี้คนหากินบนความศรัทธากัน ถึงขนาดนี้กันเลยเหรอคะเนี่ย  ทำให้สมองลูกช่างอย่างเสือ  ต้องคิด  ขอบคุณนะคะสำหรับข้อคิดดีดี  เเละทำให้เสือคิดว่า  เมื่อไร  จะมีช่างปั้น  ทำเทวรูป  ที่ไม่เเพง  เพื่อคนรากหญ้า  ไม่ได้ร่ำรวยเเต่มีจิตศรัทธา

รอพี่เสือคนสวยปั้นอยู่นะคับ  ไม่แพงใช่ไหมครับ อิ อิ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

เรียน เพื่อนสมาชิกทุกท่าน และท่านเจ้าของกระทู้นะครับ

- มีเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง ได้ PM ไปถามผมซึ่งผมเห็นว่าเกี่ยวข้องกับกระทู้นี้ในบางส่วนจึงได้นำมาตอบลงในกระทู้นี้ตามเจตนารมณ์ของผู้ถามที่ให้ตอบผ่านหน้าเว็บเพื่อให้เข้าใจกันทุกคนว่า จริงหรือไม่ที่เราต้องบูชาเทวรูปสำริด, โลหะ หรือเทวรูปที่ทำขึ้นโดยวัสดุธรรมชาติที่มีราคาแพงเท่านั้น เทวรูปจำพวกซิลิก้า หรือจำพวกวัสดุสังเคราะห์ไม่สามารถนำมาบูชาได้

สมัยหนึ่งผมพยายามต่อสู้กับแนวความคิดที่มีลักษณะคล้ายกัน แต่ไปในรูปของพลัง ว่าวัสดุต่างกันความขลังหรือพลังของเทวรูปจะต่างกันไปตามลำดับ สุดท้ายผลออกมาในเรื่องของการบูชาครับ ว่าถ้าเทวรูปของใครแม้จะสร้างขึ้นจากวัสดุดีขนาดไหน จากธรรมชาติเพียงใดถ้าไม่บูชา ก็ไม่ต่างจากก้อนหินธรรมดาๆ ที่ไม่มีค่าอันใด เทียบไม่ได้กับ วัสดุราคาต่ำ ได้มาจากการสังเคราะห์ขึ้นแต่ผู้บูชากระทำการบูชาทุกวันค่ำเช้า เทวรูปก็ทรงคุณค่าและเปี่ยมไปด้วยพลัง

ซึ่งจริงๆ แล้วสิ่งที่ผมอยากให้เพื่อนๆ ทุกคนเข้าใจ ไม่ใช่เรื่องของวัสดุหรือเทวรูปนะครับ แต่เป็นเรื่องของจิตใจ และความศรัทธามากกว่าครับ และให้คิดเสมอว่าเทวรูปคืออะไร เทวรูปคือสิ่งสมมุติขึ้นแทนพระองค์ แต่มิใช่พระองค์จะมาประทับอยู่ในเทวรูปนะครับ ส่วนการบูชาเราบูชาเทวรูป แต่ในจิตส่วนลึกคือ คุณบูชาต่อพระองค์ ไม่ใช่สิ่งสมมุตินั้น กล่าวคือ

ขณะที่คนหนึ่งกำลังบูชามูรติของพระเคนชที่สร้างขึ้นจากหินน้ำนมอย่างดี ในขณะที่อีกคนหนึ่งกำลังบูชาพระเคนชที่สร้างขึ้นจากซิลิก้า
ทั้งสองกระทำการบูชาเหมือนกันทุกประการ ตั้งแต่คำสวด ไปจนถึงเครื่องสังเวย ความพร้อมและความตั้งใจ ความปราณีตในการบูชาเหมือนกัน ถามว่าคนทั้งสองได้ผลสัมฤทธิ์ทางการบูชาเหมือนกันหรือไม่ คำตอบที่ได้คือเหมือนกันครับ เพราะคนทั้งสองไม่ได้บูชาหินน้ำนมหรือซิลิก้า แต่คนทั้งสองบูชาพระเคนช เทพเจ้าแห่งความสำเร็จครับ

อีกนิดที่จะฝากไว้ ถ้าเทวรูปต้องทำด้วยวัสดุธรรมชาติ ถึงจะดีถ้ามีคนทำเทวรูปดินมาจากหน่ายที่วัดราชนัดดา จะมีคำถามเกิดขึ้นต่อไปอีกว่า "เป็นดินจากที่ไหน? อินเดียหรือเปล่า? " มันก็จะเป็นประเด็นขึ้นมาอีกครับ ผมฝากไว้แค่นี้แล้วกันครับ

สุดท้ายผมอยากให้เพื่อนเข้าใจคำว่า "บูชา" ก่อนนะครับ ว่า บูชา แปลว่าอะไร ทำอย่างไรถึงจะเรียกว่าการบูชา ก่อนจะไปคำนึงถึงเรื่องอีนครับ
ฝากไว้เท่านี้ครับ

คุณเว็บมาสเตอร์ได้ให้ข้อคิดที่ดีมากเลยครับ 

ขอเสริมด้วยนะครับ

อันนี้สำคัญมากๆไม่ว่าจะเป็นวัสดุแบบใดก็ตาม

เทวรูปที่ดีควรมีความคมชัดของลวดลายต่างๆ เนื้องานไม่ขาดไม่เกิน ครับ

ส่วนมากวัสดุวิทยาศาสตร์จะเก็บรายละเอียดได้ดีมาก แต่ปัจจุบันก็ต้องเลือกให้ดีๆ เพราะถึงลวดลายจะชัด แต่ลงสีหยาบก็มีให้เห็น

บ่น
ถ้าเทวรูปไทยโบราณ(ชอบมากๆ)ทำจากวัสดุวิทยาศาสตร์บ้างก็ดี  ราคาไม่แพง 

May 10, 2010, 12:21:38 #27 Last Edit: May 10, 2010, 20:49:40 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
ขอขอบพระคุณพี่กาลิทัสที่มาให้ความรู้และความเข้าใจครับ
โดยส่วนตัวผมเป็นสมาชิกคนนึงที่บูชาเทวรูปต่างๆ  ด้วยวัสดุที่ต่างกันออกไปครับ
เนื่องด้วยความชอบ  และกำลังของทรัพย์ที่มีครับ  แต่ผมก็เชื่อว่าเทวรูปนั้นคือสิ่งแทนองค์เท่านั้น
ที่เราบูชาคือองค์พระเทวะท่าน  ไม่ใช่เรซิน  เซลิก้า  หรือวัสดุชั้นดีใดๆครับ(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

Quote from: คุณ บาส on May 10, 2010, 09:58:56
คุณเว็บมาสเตอร์ได้ให้ข้อคิดที่ดีมากเลยครับ 

ขอเสริมด้วยนะครับ

อันนี้สำคัญมากๆไม่ว่าจะเป็นวัสดุแบบใดก็ตาม

เทวรูปที่ดีควรมีความคมชัดของลวดลายต่างๆ เนื้องานไม่ขาดไม่เกิน ครับ

ส่วนมากวัสดุวิทยาศาสตร์จะเก็บรายละเอียดได้ดีมาก แต่ปัจจุบันก็ต้องเลือกให้ดีๆ เพราะถึงลวดลายจะชัด แต่ลงสีหยาบก็มีให้เห็น

บ่น
ถ้าเทวรูปไทยโบราณ(ชอบมากๆ)ทำจากวัสดุวิทยาศาสตร์บ้างก็ดี  ราคาไม่แพง 

ผมเคยเจอแต่พระคเณศแบบโบราณนะครับ  น่าจะเป็นเรซินนะครับ  แถวท่าพระจันทร์อ่ะครับ
(ไม่ทราบว่าพอฟังสถานที่ ที่มีแล้วจะอยากได้อยู่ไหมหนอ อิ อิ  บางคนเค้าว่าไม่ดีอ่ะคับแถวนั้น)

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ก็คิดอยู่เหมือนกันว่าจะไปเดินดูที่ท่าพระจันทร์

ย่านนี้ต้องไปกับเพื่อนผมครับ เค้าไปบ่อย(เป็นนักเลงพระ)

ส่วนเรื่องที่ว่าไม่ดี  ไม่ดีอย่างไรหรอครับ

ท่าเรื่องเทวรูปนั้นผมไม่ค่อยอะไรนัก เพราะต้องเลือกให้ดีที่สุด(ย้ำคำนี้มากๆ  เข็ด)

ต๊ายคุยเรื่อง เซริก้า กันใหญ่ สงสัย ช่วงนี้ เซริกา มาแรง พอดี ไปวัดราชนัดดามา ครับ มีร้านอยู่ หลายๆ
ร้านในย่านนั้น ประดิษฐ์ประดอยเทวรูปเซริก้า ออกมาได้ งามจับใจ มีหลายๆ ขนาดต่างๆ กัน ออกไป เห็น
แร้ว ชอบมากอยากได้ มากที่สุดเท่าที่เคยเป็นมา เห็นด้วยกับ ทุกๆ ท่าน เรื่อง วัสดุ ที่นำมาทำครับผม
สำคัญอยู่ ที่การบูชามากกว่า วันก่อนยังแอบไปนั่งมองๆๆๆๆ  เค้าเอาสีมาระบายๆๆๆ  เทวรูปเซริกา ตรงทางเดินที่จะไปห้องน้ำตรงสนามพระวัดราชนัดดาอยู่ เรย นั่งมองจนเพลิน เรยน่ะครับผม ต้องบอกว่า เทคโนโลยี สมัยนี้ สุดยอดจริงๆ บางองค์ มอง แล้ว ทำให้ขนลุกขนพอง เพราะความสวยสดงดงามเกินที่จะเอื้อนเอ่ย ได้ และมีหลายขนาดให้เลือก กัน  ผมก็กะว่าอยากได้บูชาเทวรูปที่เป็นเซริก้า มา ซะเลยทีเดียว แต่ก็สองจิตสองใจ นะครับ ระหว่างเซริก้ากับหินดำ   เพราะอยากได้ ทั้งสองแบบ เรย บ้างก็ว่า หินดำห้ามนำมาบูชาในบ้านบ้าง อะไรบ้าง โน้นนี่นั่น แต่ผมว่า อย่างที่พี่กาลิทัสบอกน่ะแระครับผม ถูกต้องที่สุด สำคัญที่การบูชามากกว่า ไม่ใช่ที่วัสดุ  ........  ว่าแล้ว ก็ อยากได้พระคเณศวรหินดำ สักองค์ หุหุ

ญ. ก็เพิ่งไปเช่า พระแม่ใหญ่ มาเหมือนกัน เป็นเซริก้า สวยอยู่นะคะ ตอนนี้มีเทวรูปงานไทย ใหม่ๆเยอะนะ ราคาก็ไม่แพงด้วยค่ะ วัดราช อ่ะ คุณจิ้งจอกฯ เหมือน ญ. เลย อยากได้เทวรูปหินดำเหมือนกัน แต่กำลังทรัพย์ไม่พออ่ะค่ะ 5555 ฝากทวงผ่านกระทู้นี้เลย คุณกิฟท์ขา แต่งองค์ลักษมีนารายันณ์ เสร็จหรือยังเอ่ย เอามาโพสต์ให้เห็นเป็นบุญตาทีเร็วๆๆๆๆ 55555

Quote from: พิษประจิม on May 09, 2010, 08:53:46
Quote from: xnatx on May 08, 2010, 17:38:36

นี่สายสะพายพระแม่นิครับ
อักษรเทวนาครีเขียนว่า "ชัย มาตา..."
สแดงว่าผมก็โดนหลอกอีกแล้วอะดิ เขาบอกว่าเป็นของพระพิฆะเนศ หยากอ่านเป็นจังเลยครับ ไปเรียนกันที่ไหนอะช่วยบอกผมหน่อยนะครับ

Quote from: คุณ บาส on May 10, 2010, 12:28:19
ก็คิดอยู่เหมือนกันว่าจะไปเดินดูที่ท่าพระจันทร์

ย่านนี้ต้องไปกับเพื่อนผมครับ เค้าไปบ่อย(เป็นนักเลงพระ)

ส่วนเรื่องที่ว่าไม่ดี  ไม่ดีอย่างไรหรอครับ

ท่าเรื่องเทวรูปนั้นผมไม่ค่อยอะไรนัก เพราะต้องเลือกให้ดีที่สุด(ย้ำคำนี้มากๆ  เข็ด)

อ้อ  ที่ว่าไม่ดีคือ  บางคนเค้าชอบบอกว่าเป็นของเก่าเอามาซ่อมมาทำใหม่บ้าง
ประมาณนี้ไงครับ  เลยแบบไม่ค่อยกล้าบอกนะครับ

พอดีผมก็ไปบ่อยแถวนั้นมีอยู่น้านนึงครับ  ตั้งริมถนนเลยในคูหาใหญ่พอสมควร  ร้านนี้มีเทวรูปเป็นเรซินหลายแบบครับ  ราคาไม่แพงเลย
ผมเคยไปบูชาพระคเณศที่ทรงนอนมาครับประมาณ5นิ้วน่าจะได้  60  บาทครับ  เคยสอบถามราคาองค์พระศิวะสูงประมาณ1ฟุต  ราคา
600 บาทครับ  และก็มีเจ้าแม่กวนอิมประทับยืนบนดอกบัวสูงเกือบ1เมตร  ราคา1000  บาท  ผมว่าไม่แพงนะครับ
อันนี้แล้วแต่ชอบนะ  ผมมาแนะนำดูครับ  งานก็ดูละเอียดดีใช้ได้เลยครับผม 

May 10, 2010, 21:04:57 #34 Last Edit: May 10, 2010, 21:21:08 by จิ้งจอกพันหน้า
Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on May 10, 2010, 20:55:42
Quote from: คุณ บาส on May 10, 2010, 12:28:19

อ้อ  ที่ว่าไม่ดีคือ  บางคนเค้าชอบบอกว่าเป็นของเก่าเอามาซ่อมมาทำใหม่บ้าง
ประมาณนี้ไงครับ  เลยแบบไม่ค่อยกล้าบอกนะครับ

พอดีผมก็ไปบ่อยแถวนั้นมีอยู่น้านนึงครับ  ตั้งริมถนนเลยในคูหาใหญ่พอสมควร  ร้านนี้มีเทวรูปเป็นเรซินหลายแบบครับ  ราคาไม่แพงเลย
ผมเคยไปบูชาพระคเณศที่ทรงนอนมาครับประมาณ5นิ้วน่าจะได้  60  บาทครับ  เคยสอบถามราคาองค์พระศิวะสูงประมาณ1ฟุต  ราคา
600 บาทครับ  และก็มีเจ้าแม่กวนอิมประทับยืนบนดอกบัวสูงเกือบ1เมตร  ราคา1000  บาท  ผมว่าไม่แพงนะครับ
อันนี้แล้วแต่ชอบนะ  ผมมาแนะนำดูครับ  งานก็ดูละเอียดดีใช้ได้เลยครับผม 
ตรงสีแดงโดนใจมากและนี่คือเหตุผลที่ผมไม่เคยแนำนำใครเรื่องเทวรูปเซริก้า หรือเรซิ่นเรย แม้แต่ครั้งเดียว ยืนยันว่าแม้แต่ครัี้งเดียว  และไม่ใช่ แค่ของเก่าเอามาซ่อมนะครับผม ของใหม่ ๆ ระหว่างการขนย้ายนี่แระครับท่านๆ ตัวดีเรย และขอบอกได้เรยว่าไม่ใข่แม้แต่ร้านคนไทยนะครับ ร้านคนอินเดีย จริงๆ นี่แระตัวดี ..ผมเองก็เคยโดน เรซิ่น องค์ละ 5,500 แขนหัก แล้วเค้านำกาวมาต่อ หลอกตาไว้ สุดท้ายมาเจอเอาทีหลัง แล้วทีนี้ เราจะใช้คำว่าอะไรดี ตอนไปเลือกหาเทวรูป เซริกา และ เรซิ่น คงจะเป็นคำว่า  ตาดีได้ ตาร้ายเสีย หุหุ แต่ก็ยังมีอีกทางเลือกจึงขอเสนอเป็นรูปภาพดีกว่า ครับผม ดีกว่า 1,000 เท่า ทั้งในด้านของราคา และการอัญเชิญญาณพระเป็นเจ้ามาสถิตย์ (อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ ไม่ใช่ข้อมูลที่ถูกต้องนะครับเรียนล่วงหน้าไว้ก่อน) หลังจากผมโพสข้อความนี้คงมีคนเกียจขี้หน้าผม เป็นกองเรย หุหุ

อ๋อแบบนี้นี่เอง ที่ว่าของเก่าเอามาซ่อมเนี่ยเข้าทำให้ขายใด้แพงขึ้นรึเปล่า  อย่างว่าหละครับ ต้องเลือกดีๆ ตาดีได้ตาร้ายเสีย ผมนี่ส่วนใหญ่เป็นตาร้ายเลย เกิดอาการเข็ดครับ

[HIGHLIGHT=#7030a0]ปัจจุบันนี้มีเทวรูปโลหะ  ที่มีราคาไม่แพงเท่าไหร่นัก  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]และคงไม่เกินกำลังที่คนหาเช้ากินค่ำอย่างเราๆท่านๆ  จะหาได้หลอกครับ[/HIGHLIGHT]

พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

May 10, 2010, 22:02:48 #37 Last Edit: May 10, 2010, 22:10:49 by จิ้งจอกพันหน้า
Quote from: ปินาค on May 10, 2010, 21:20:46
[HIGHLIGHT=#7030a0]ปัจจุบันนี้เทวรูปโลหะ  ที่มีราคาไม่แพงเท่าไหร่นัก  [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#7030a0]คงไม่เกินกำลังที่คนหาเช้ากินค่ำอย่างท่านๆเราๆ   จะหาได้หลอกครับ[/HIGHLIGHT]

ถูกต้องแล้วครับผม และถูกต้องเป็นที่สุด หากบางท่าน จะว่าแพง เกินไป ผมมีรูป เทวรูปราคา1200 บาท เป็นงานวัดราชนัดดา ที่ ผมเพิ่งจัดการส่งไปฮ่องกง ให้ เพื่อนๆ บูชากัน ครับ ล้วนแล้วแต่เป็นงานฝีมือคนไทยทั้งสิ้่น
เพื่อนผม เคยด่า ผมว่า ราคาเป็นพัน
แพงเกิน เซริก้า ถูกกว่าองค์ใหญ่ กว่า อันนั้นผมไม่เถียง แต่ในกรณ๊ที่ ถ้าจะต้อง หาเทวรูปมาบูชาประจำชีวิตเราสักองค์ ดีดีเนี่ยจะทำไม่ได้เชียวหรือนี่คือคำถามที่ผมถามกลับเพื่อนไปน่ะ ซึ่งจริงๆ เพื่อนผมคนนี้เค้าชอบที่จะใช้โทรศัพท์ แพงๆ ราคาหลายๆ หมื่น แต่งเนื้อแต่งตัวด้วยเสื้อผ้าดีดี ใช้ชีวิต หรูหรา แต่ขอบูชาเทวรูป ด้วยงบแค่เนี๊ยะ หุหุ  (นี่คือเรื่องเล่าของผมกับเพื่อน เรียนชัดๆ ว่าเรื่องเล่าของผม และเพื่อน ๆ ผมรู้ว่าไม่มีใคร คิด เหมือนเพื่อนผมหรอก)

ทุกชิ้นเป็นงานวัดราชนัดดาทั้งหมดเลยครับผมซึ่งผมจะนำมาขัดๆๆๆด้วยบะโซ  แต่ถ้าองค์ไหนที่มี
คราบดำฝังลึกๆ ผมจะใช้ ฝอยเหล็ก กับซันไลต์ผสมน้ำข้นๆ ขัดๆๆๆๆ ก่อน ไม่ต้องกลัวเป็นรอยครับผมเทวรูปทองเหลืองใครใข้ ฝอยเหล็กขัดแล้วเป็นรอยมาตัดหัวผมเสียบประจารหน้าที่ว่าการ กทม.ได้ ครับ55+ จากนั้นเช็ดให้แห้ง จึง ใช้บะโซขัด อีกที แล้วทำการเขียนหน้าเทวรูป และทำการแต่งองค์เทวรูปใส่ผม ใส่มงกุฏ ตามใจปราถนา โดยที่ผมสามารถทำซ้ำไปซ้ำมาได้จนกว่าที่ชีวิตท่านจะล้มหายตายจาก เทวรูป ของผมก็จะยังอยู่ ตลอดไป ...คุ้มไหมครับผม
หากไม่บอกหลายคนก็จะต้องคิดว่าเป็นงานอินเดีย จริงๆ  เว้นเสียแต่ผู้ที่สันทัดกรณีจริงๆ คงไม่ใช่เรื่องยากที่จะมองว่าเป็นงานไทย (ขอย้ำ อีกสักรอบนี่เป็นความคิดเห็นของผมเท่านั้นไม่ใช่ ความถูกต้องครับผมคิดของผมเองคนเดียว ครับ )

May 10, 2010, 22:04:01 #38 Last Edit: May 10, 2010, 22:11:47 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
อ๊ากกกกกกกกกก  พี่จิ้งจอกพันหน้าครับ  พระวีระคณปติ  สูงกี่นิ้วครับพี่  ราคาเท่าไรครับ  สนใจ เห่อๆๆๆ

Quote from: คุณ บาส on May 10, 2010, 21:16:54
อ๋อแบบนี้นี่เอง ที่ว่าของเก่าเอามาซ่อมเนี่ยเข้าทำให้ขายใด้แพงขึ้นรึเปล่า  อย่างว่าหละครับ ต้องเลือกดีๆ ตาดีได้ตาร้ายเสีย ผมนี่ส่วนใหญ่เป็นตาร้ายเลย เกิดอาการเข็ดครับ

ครับผม  เรื่องแพงขึ้นไหมนั้นผมไม่แน่ใจครับ  ส่วนผมจะเลือกของใหม่หมดครับ  เพราะที่แบบเอามมาซ่อมนี่ดูรู้ครับ
แต่ต้องละเอียดหน่อย    อย่างคุณบาสว่าอ่ะคับ  ตาดีได้  ตาร้ายเเสีย  ก็จะทำให้เสียความรู้สึกไปได้ครับ
พอดีอย่างที่บอกร้านที่ผมว่านี่เคยพาพี่ที่ทำงานไปบูชามาได้พระคเณศศิลปะไทยครับ  แกะใหม่จากกล่องมีพลาสติกเคลือบอีกชั้น
เป็นปางที่ทรงเต้นและทรงประทับบนหลังหนูครับ  สูงประมาณ9นิ้วน่าจะได้ องค์ละ230 บาทครับ
ผมไปเลือกให้เพราะเจ๊แกรู้ว่าผมเป็นพวกละเอียดเกินน่ะครับ

เรื่องเทวรูปที่เป็นโลหะนี่ผมก็ขอเสนอความคิดเห็นนิดหน่อยนะครับ  คือ  ลุงผมเป็นช่างหล่อพระและเทวรูป(ตอนนี้ท่านเสียไปแล้ว)
และผมเคยได้ดูท่านทำในขั้นตอนต่างๆครับ  ตั้งแต่เททอง  จนกระทั่งออกมาเสร็จเรียบร้อย  ตอนที่แกะบล๊อกออกมานี้ตกใจเลย
เพราะว่ามีรอยตำหนิเยอะมาก  แต่แกจะค่อยๆแต่งโดยการเชื่อมและใช้เม็ดของโลหะอุดและตอกเข้าไปอัดจนเป็นเนื้อเดียวกันและขัดเงา
แกบอกว่าแล้วแต่ช่างนะครับ  เพราะบางคนก็ทำไม่ละเอียด  ผมไปดูที่บ้านคนอื่นที่เขาทำก็เจอรอยเยอะเลย บางองค์นิ้วแหว่งแขนโหว่ก็มี
เขาบอกว่าพอขัดเงาก็ดูแทบไม่เห็นแล้ว(ขาดจิตสำนึกจัง)  เขาบอกถ้าไม่ใช่องค์ใหญ่ไม่มีใครสังเกตุหรอก  ว่างั้นครับ
เลยไม่รู้จะว่าไง  ไม่ว่าแบบไหนผมว่าก็ต้องดูให้ละเอียดหน่อยครับ

ส่วนเรื่องชอบแบบไหนนี่แล้วแต่ท่านสมาชิกแล้วกันนะครับ 
(ปล.ขอใช้คำง่ายๆนะครับ  เพราะกลัวใช้ศัพท์ทางการไปเดี๋ยวจะเกิดกรณีผิดเข้าจะโดนว่าเอา)

จากที่ผมอ่านในข้างต้นทั่งหมดผมก็เห็นด้วยนะครับ

แต่มันก็ขึ้นอยู่รสนิยมความชอบส่วนบุคคลแหละครับจริงปะ   คุคุ
จากที่ทราบเคยได้ยินผู้หลักผู้ใหญ่บอกว่าพระเจ้าคือธรรมชาติ  มันก็ไม่แปลกหลอกครับที่สาวกอย่างพวกเราจะหาวัสดุพระรูป อันเป็นสิ่งที่น่าเคารพ  อันเป็นตัวแทนของพระเจ้า  ที่ทำมาจากวัสดุจากธรรมชาติ
แหม่
แต่อย่างกล่าวไปข้างต้นแหละครับ   มันอยู่ที่รสนิยมของบุคคล  ที่จะชื่นชอบอะไรที่ต่างกัน   
บางคนอาจจะชอบเรซิ่นเพราะราคาถูก  หาง่าย  น้ำหนักเบา
บางคนอาจจะชอบวัสดุจากธรรมชาติ เพราะชอบ  มีความงดงาม และจากเหตุผลที่ผมกล่าวไปแล้วในข้างต้น

คงจะขึ้นอยู่กับวิจารณยานของแต่ละบุคคลนะครับ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต