Loader

เทวรูป มารีอัมมัน กับความเชื่อ ความศรัทธา และความรัก

Started by bopeep, June 24, 2010, 13:41:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Quote from: พิษประจิม on July 21, 2010, 08:16:15
Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on July 20, 2010, 21:22:10
ผมอยากให้ผู้ที่มาอธิบายหรือให้ความรู้   
ใช้คำที่เรียบง่ายเข้าใจได้ง่ายครับ 

ถ้าให้เป็นแบบนี้ จะยอมรับความเห็นได้รึเปล่าครับ?

เหมือนคำ2คำ อธิบายให้คนบางกลุ่มฟัง เช่นคำว่า
เทพเจ้าท้องถิ่น กับคำว่า ผีพื้นเมือง

แค่2คำนี้ เวลาสื่อสารกับคนอื่น ก็สัมผัสได้ถึงfeelingของผู้พูดได้ดี แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าพูดให้คนกลุ่มไหนฟัง

สามารถใช้ได้ครับ แต่ต้องดูบริบทโดยรอบด้วยว่า

1. สิ่งที่สื่อออกมานั้นตรงประเด็นหรือไม่ ?
2. การสื่อนั้นต้องการอะไร ?
3. สิ่งที่สื่ออกมานั้นต้องไม่ผิดวัตถุประสงค์หรือกติกาของบอร์ด
4. ถ้ามีคำใดๆ ที่แสดงออกถึงความไม่รุนแรงและสามารถแทนกันได้ดีกว่า ควรมีวิจารณญาณในการใช้คำครับ
เนื่องจากศาสนาเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนครับ

การส่งสารจากผู้ส่งให้ผู้รับสารเข้าใจสารนั้นๆ
ผู้ส่งก็จำเป็นต้องเข้าใจถึงอารมณ์ ความรู้สึก  รวมถึง  ระดับความเข้าใจของผู้รับสาร
เพราะถ้าหากคนส่งสารเลือกสาร  ที่เกินระดับความเข้าใจจากผู้รับสาร  ก็เป็นตัวแปรสำคัญที่ทำให้ความเข้าใจในสารนั้นคลาดเคลื่อน
ในขณะเดียวกัน  ถ้าหากผู้ส่งสารเลือกที่จะใช้คำศัพท์ตามหลักของวิชาการให้แก่ผู้รับ   ผู้ส่งก็จำเป็นต้องอธิบายคำนั้นๆให้แก่ผู้รับ  เพื่อความรู้ 
ความเข้าใจ  ให้แก่ผู้รับมากยิ่งขึ้น  และยังจะช่วยลดความคลาดเคลื่อนของสาร  อันเป็นต้นเหตุของความไม่เข้าใจ และความขัดแย้ง  ที่จะมีต่อผู้รับและผู้ส่ง
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

พอเถอะครับ เถี่ยงกันไปก็ม่มีวันจบครับ ในเรื่องนี้ ความรู้ที่มีอยู่ขอทุก ๆ ท่านในที่นี้ ก็ได้มาจากการ อ่าน ศึกษา ถาม และ อื่น ๆ ถามจริง ๆ นะครับ ว่าสิ่งที่ ทุกท่านรู้ อยู่เนี่ย ใครเป็นผู้สร้างสรรค์ขึ้นมา ไม่ใช่ มนุษย์หรอครับ ที่ถ่ายทอด ต่อกันมา สิ่งเหล่านี้ มันเกิดเมื่อ เป็น พัน ๆ ปี ผมไม่ได้ ตำหนิ ใครทั้งสิ้น แต่อยากถามว่า เกิดทันกันหรอครับ เมื่อ พันปีที่แล้ว ว่าเป็นอย่างไร ถึงได้ ออกมาพูด ออกมาบอก ในเรื่องที่ ตัวเองคิด ว่าถูก ผมคนหนึ่งและครับ ที่ไม่สนเรื่อง ประวัติ ความเป็น มาทูก นิกาย ของเทพเจ้า ที่ชาวฮินดูชน บูชาอยู่ เพราะผมเกิดไม่ทัน แล้วที่รู้กัน เห็น กัน ก็ล้วนแล้วแต่ อิงแอบ แอ๊บจำ แอ๊บ แปลจากเขาทั้งนั้น ใครจะบูชาอะไร ย่อมรู้ว่า สมควรหรือไม่ และศรัทธา บูชาเพื่ออะไร ใส่ใจกับ สิ่งที่บูชามากน้อยแค่ไหน ที่จะมานั่งเถียงเรื่องประวัติ ที่ตัวเองรู้แล้วคิดว่าถูกต้อง อย่าลืมนะครับ เราชาวพุทธ ผมพูดถึงชาวพุทธ นะครับ พุทธด้วยสายเลือด บางท่านใน ที่นี้อาจจะนับถือศาสนาอื่น แต่ผมขอพูดถึง คนที่เกิดมาแล้วนับถือศาสนาพุทธ ตามบุพการี ที่ให้กำเนิด เป็นพุทธ โดยสายเลือด มานั่งเถียงกันเรื่องของชาว ฮินดูชน น่าขำ เอาเวลามาแลกเปลี่ยนทัศนคติกันดีไหม อย่าทำเป็น กูรู กูรู้ดี ในเรื่องของชาวฮินดูชน เลยครับ 

July 22, 2010, 00:25:05 #43 Last Edit: July 22, 2010, 00:32:17 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
Quote from: กาลิทัส on July 21, 2010, 08:33:49
Quote from: พิษประจิม on July 21, 2010, 08:16:15
Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on July 20, 2010, 21:22:10
ผมอยากให้ผู้ที่มาอธิบายหรือให้ความรู้   
ใช้คำที่เรียบง่ายเข้าใจได้ง่ายครับ 

ถ้าให้เป็นแบบนี้ จะยอมรับความเห็นได้รึเปล่าครับ?

เหมือนคำ2คำ อธิบายให้คนบางกลุ่มฟัง เช่นคำว่า
เทพเจ้าท้องถิ่น กับคำว่า ผีพื้นเมือง

แค่2คำนี้ เวลาสื่อสารกับคนอื่น ก็สัมผัสได้ถึงfeelingของผู้พูดได้ดี แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าพูดให้คนกลุ่มไหนฟัง

สามารถใช้ได้ครับ แต่ต้องดูบริบทโดยรอบด้วยว่า

1. สิ่งที่สื่อออกมานั้นตรงประเด็นหรือไม่ ?
2. การสื่อนั้นต้องการอะไร ?
3. สิ่งที่สื่ออกมานั้นต้องไม่ผิดวัตถุประสงค์หรือกติกาของบอร์ด
4. ถ้ามีคำใดๆ ที่แสดงออกถึงความไม่รุนแรงและสามารถแทนกันได้ดีกว่า ควรมีวิจารณญาณในการใช้คำครับ
เนื่องจากศาสนาเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนครับ

ขอบคุณพี่กาลิทัสครับ  สื่อออกมาได้ชัดเจนและเข้าใจได้ง่ายดีครับ^^

ต้องออกตัวก่อนเลยว่า  โดยส่วนตัวก็เป็นคนหนึ่งที่นับถือพระแม่ท่าน  และรักในองค์ท่านมาก
และบอกอย่างไม่อยายใครจะว่าอย่างไรก็ช่าง  ที่ผมรักพระแม่ท่านมากเพราะวันนึงที่ผมทุกข์ใจมาก
ด้วยพรของพระแม่ท่านทำให้ผมข้ามผ่านทะเลทุกข์นั้นมาได้จนวันนี้  ทั้งที่ผมไม่รู้ประวัติท่านเลยแม้แต่น้อยนิด
จนเมื่อผมได้รู้  คำแรกคือ"ผีพื้นเมือง"  แวปแรกความรู้สึกคือโกรธมาก  แต่ทุกวันนี้ทุกอย่างเหมือนเดิม
เพราะผมคิดอยู่อย่างหนึ่ง  พระแม่ก็คือพระแม่  เรายังรักและศรัทธาท่านอยู่  นี่อาจจะเป็นการทดสอบจิตศรัทธาที่มีต่อท่านก็ได้
ไม่ใช้ผมจะปิดหูปิดตาไม่รับรู้  ผมรับฟังและพิจารณาแล้วว่าไม่ว่าท่านจะเป็นอะไร  ท่านคือพระแม่ของผม
ผมยังเคารพท่านเหมือนเดิมและอาจจะมากกว่าเดิมด้วยซ้ำ  พระแม่ผู้กรุณา  พระแม่ศรีมหามารีอัมมัน

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ถ้าองค์มหาเทพ  มหาเทวี ท่านรู้เข้า ว่า ลูกๆ และผู้นับถือท่าน ทะเลาะ หรือ ไม่ลงรอยกัน เพราะเรื่อง ความมีตัวตน รูปร่าง ความเป็นปรมาตมัน หรือ แม้แต่ พระนามเรียกขานของพระองค์ท่าน  ท่านคงเครียด หรือ ไม่ก็กริ้วไปเลย

[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ชอบในสิ่งที่พี่ยีน คุณ โอ เจ โอม เจ และ คุณบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี มากเลยครับ แสดงให้เห็นถึง การยอมรับฟังคนอื่น และให้การ แนะนำที่ ดีชอบ ครับ ชอบ กรุณาทำ ต่อไปนะครับ เพราะเป็นสิ่งที่จะช่วย ใครหลาย คนได้บูชา แบบ ถูกจริต ถูกวิสัย ของมนุษย์คนหนึ่ง ที่บูชา พระผู้เป็นเจ้า ครับ

ผมเองก็เฉยๆกับคำว่าผีพื้นเมือง เพราะผมนับถือ พระแม่มารีอัมมัน ในฐานะผีพื้นเมือง ไม่ได้นับถือเพราะท่านเป็นเจ้าแม่ เทวี มหาเทวี อะไรทำนองนั้น
หรือจะเรียก เทพพื้นเมืองก็ได้ ไม่ต่างกัน

มาถึงจุดนี้ผมอยากให้จบเรื่องกันเพียงเท่านี้ครับ
เพราะว่าถึงเราจะว่ากันไปมาหรืออย่างไรก็ตาม
หรือแม้แต่พระแม่ท่านจะอยู่ในสภาวะใด  สถานะใดก็ตาม
ถ้าคุณคือผู้ที่ศรัทธาแล้วก็ขอเพียงยึดมั่นในสิ่งนั้น
เปรียบตนดังภูผาที่แม้ผ่านกี่ลมฝนก็จะยังคงตั้งมั่นอยู่เช่นนั้นครับ

ในส่วนของผู้ที่รู้ประวัติหรือรู้เรื่องเทวะวิทยาก็เป็นเรื่องที่ดีครับ
ไม่ว่าคุณจะนับถือแบบใดก็ตามล้วนแต่เป็นเรื่องที่ดีต่อตัวของคุณเอง
ในการเริ่มต้นของกระทู้จะเกี่ยวกับการบูชาที่ไม่เกินตัว  ไม่แสวงหาจนเกินไป
เราบูชาตามที่เราพอจะมีได้  องค์พระท่านคงจะพอใจมากกว่าที่เราดิ้นรนเพื่อแสวงหามูรติท่านจนเกินกำลังที่มี
แม้แต่เพียงรูปภาพท่านก็ไหว้ได้  แต่บางคนอาจจะต้องพยายามมากจนเกินตัวครับ
และส่วนหนึ่งที่ผมเพิ่งได้รับรู้มาจากเพื่อนชาวอินเดียที่เพิ่งได้รู้จักกันเมื่อวานนี้
เขาบูชาฝ่ายศักติ  นับถือพระมารีอัมมันมาก  ความคิดเห็นจึงแตกต่างออกไปจากที่เรารับรู้
ซึ่งผมว่าไม่แปลกอะไรที่เขาจะกล่าวเช่นนั้น  เขาบอกว่าพระแม่ปาราศักติทรงสร้างเหล่าเทวะและเทวีขึ้น
ในส่วนนี้ผมรับฟังและเก็บเป็นความรู้แล้วนำมาพิจาณณาต่อครับ

เรื่องความเชื่อของคนเราเป็นเรื่องที่เปลี่ยนกันยากครับ
เหมือนภูเขาทั้งลูกที่คุณไม่สามารถจะพังลงได้ในวันเดียว
แต่ถ้าคุณค่อยๆกร่อนมันลงก็ไม่แน่  หรือคุณจะแค่ข้ามมันไปก็พอ
ผมเชื่อว่าผู้ที่บูชาท่านก็ย่อมจะศึกษามาพอสมควรแล้ว
แต่อย่างที่บอกครับ  ความเชื่อห้ามกันไม่ได้  ขอแค่เพียง
สิ่งที่เขาทำไม่เดือดร้อนใครและยังให้ประโยชน์อยู่บ้างไม่มากก็น้อย
ส่วนที่เหลือเป็นของเราครับ  ว่าจะเชื่อและทำตามเขา  หรือยึดตามหลักของคุณครับ

โอม  ศานติ  ศานติ  ศานติ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผมบูชา พระแม่มารีอัมมัน ในตัวแทนของพระศักติ ใครจะว่าอย่างไรก็ชั่ง ตัวผมเชื่อ และศรัทธา ขอเชื่อ แบบที่เป็นตัวเองแล้วกัน ครับ

อัมมัน คือ ยศ ของแม่

อัมมา คือคำว่า แม่

มารีอัมมัน อัมมา คือ เทพผู้เป็นแม่ ของผม

สุดท้ายนี้ ขอจงมีศิริมงคลแก่ตัวเอง และบุคคลที่นับถือพระแม่มารีอัมมัน นะครับ

โอม ศานติ ศานติ ศานติ ศานตี.......

ที่แรกก่ะจะไม่ยุ่งแล้วอ่ะ

แต่อ่านแล้วมันปี้ดขึ้นสมองเลย

เบนอยากให้ใช้การเรียกพระยศของพระแม่ใหม่นะครับ จะเรียกว่าผีพื้นเมืองมันก็ไม่สมควร เพราะคำว่าผี  ควรใช้กับผีเร่ร่อนผีนางตะเคียนผีตามศาลข้างถนนตามบนเขา ตามต้นไม้ใหญ่จะดีกว่า  พระแม่มารีอัมมาไม่ได้ไม่ยศนั้น ท่านมียศคือเทพ แต่ท่านคือเทพที่สถิต ณ โลกมนุษย์ เป็นเทพประจำเมืองประจำท้องถิ่น เบนขอพูดแบบตรงๆเลยนะครับ  ยกตัวอย่างเทพประจำเมืองประจำท้องถิ่นในไทยคือ ศาลหลักเมืองกรุงเทพ ศาลหลักเมืองพระประแดง และศาลหลักเมืองที่อื่นๆ ศาลหลักเมืองกรุงเทพเขาก็นับถือว่ามีเทพารักษ์มีเทพค่อยดูแลบ้านเมือง ศาลหลักเมืองพระประแดง ก็ให้พระพิฆเนศเป็นหลักเมือง เพราะชาวพระประแดงนับถือพระพิฆเนศเป็นเทพประจำท้องถิ่น เหมือนกับพระแม่มารีอัมมานั้นแหละชาวอินเดียใต้ก็นับถือท่านเป็นเทพประจำเมืองเทพประจำท้องถิ่น ทำไมเป็นถึงได้พูดว่าพระแม่มียศเท่ากับเทพต่างๆ เพราะพระแม่ได้รับการบูชาเทียบเท่ากับเทพต่างๆ พระแม่มีที่ประดิษฐานคือวัดเหมือนกับเทพต่างๆนิกายต่างๆอย่างสมพระเกรียติ ดังนั้นจึงไม่สมควรใช่คำว่า ผีพื้นเมือง ควรเปลี่ยนเป็นเทพีประจำเมือง เทพประจำเมืองจะดีกว่า เพื่อจะได้เหมาะสมกับพระยศของท่านครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เอ่ออัีนนี้มาอธิบาย

ในความคิดของผม  ผมเห็นว่าคำว่าผี เป็นคำที่ใช้เรียก ได้ทั้งแต่ พรม เทพ ไปจนถึง สัมเวสี ฯลฯ (ได้มาจากเว็บพลังจิตครับ)ผมก็เลยไม่ค่อยใส่ใจมากกับคำๆนี้เท่้าไรนัก แต่บางท่านอาจไม่ได้คิดเหมือนผม เลยทำให้เกิดความคิดว่ามันไม่เหมาะสมก็ต้องขออภัยด้วยครับ

ส่วนเรื่องของพระแม่มารีอัมมันผมก็นับถือท่านในแบบที่กล่าวมาในข้างต้น ผมจึงพิมพ์ในส่วนท้ายว่า "จะเรียกว่าเทพพื้นเมืองก็ได้ไม่ต่างกัน" ซึ่งความหมายก็อย่างที่อธิบายมาในข้างต้น เพราะการสื่อสารที่ผิดผลาดของผมเองเลยทำให้ทุกท่านเข้าใจผิด ต้องขออภัย

สิ่งที่จะชี้ิแจงก็มีเพียงเท่านี้ครับ

และขอขอบคุณ คุณบุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี และคุณเบนครับ ที่ช่วยขยายความครับ เป็นแนวคิดที่ดีมีเหตุผลครับ

สำหรับคุณ bopeep หวังว่าคุณคงเข้าใจในคำพูดของผมนะครับและไม่ถือโทษผมนะครับ  และที่ผมพิมพ์ไปว่า ไม่ได้นับถือท่านแบบ มหาเทวี เจ้าแม่แห่งจักวาล ฯลฯ ก็เพราะอย่างที่คุณว่าคือผมนับถือในฐานะของเทพพื้นเมืองนั้นเอง และอีกข้ออันนี้ขอแย้งครับว่าการไหว้ผีไม่ได้ถือเป็นอัปมงคลไปเสียทุกอย่าง หรอกครับ

ขอโทษสำหรับคำพูดที่ทำให้ทุกท่านเข้าใจผิดครับ ผมจะพยามปรับการใช้ภาษาให้มันเป็นกลางอ่านแล้วเข้าใจตรงกัน

พูดไปสองไพเบี้ย  นิ่งเสียตำลึงทอง

เลิกทะเลาะกันเมื่อไหร่  เดี๋ยวแจกทองให้คนละ 1 ตำลึง

คุณ เบน คุณ Bopeep   คุณบาสเค้าแค่ใช้คำผิดไปเท่าไหร่เอง  เค้าคงหมายถึงประมาณว่า เทพประจำเมืองแหละครับ  อย่าคิดมาก

[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

พระแม่มารีอัมมัน ท่านมีสามีเป็นมหาเทพพระศิวะด้วยรึเปล่าครับ
หรือผมอุปทานไปเอง
ที่ผมเคยได้ยิน พระแม่แห่งจักรวาลมี3องค์ พระแม่ลักษมี พระแม่ปารวตี พระแม่สรัสวดี

Quote from: โอม เจ โอม เจ on July 23, 2010, 10:35:55

พูดไปสองไพเบี้ย  นิ่งเสียตำลึงทอง

เลิกทะเลาะกันเมื่อไหร่  เดี๋ยวแจกทองให้คนละ 1 ตำลึง

คุณ เบน คุณ Bopeep   คุณบาสเค้าแค่ใช้คำผิดไปเท่าไหร่เอง  เค้าคงหมายถึงประมาณว่า เทพประจำเมืองแหละครับ  อย่าคิดมาก

ใช่ไหมคุณบาส  แก้คำก็ดีเน้อ เดี๋ยวเดินเข้าวัดแขกไม่ได้

เบนก็ไม่ได้ออกมาว่าคุณบาสเขานี้ครับ แค่ออกมาเตือน เตือนทุกคนที่ใช้พระยศของท่านว่า ผีประจำเมือง

และคำว่าผี กับ เทพ ความหมายมันก็แตกต่างกันนะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: yuanyang on July 23, 2010, 11:26:10
พระแม่มารีอัมมัน ท่านมีสามีเป็นมหาเทพพระศิวะด้วยรึเปล่าครับ
หรือผมอุปทานไปเอง
ที่ผมเคยได้ยิน พระแม่แห่งจักรวาลมี3องค์ พระแม่ลักษมี พระแม่ปารวตี พระแม่สรัสวดี

พระแม่มารีอัมมา ในพระประวัติของท่าน ไม่มีสามีคือมหาเทพศิวะหรอกครับ จากเท่าที่เคยอ่านพระสวามีของท่านคือ มหาฤษีนักพรตที่เขาได้อ้างว่า คือ อวตารของพระศิวะ แต่จริงๆแล้วเขาแต่งขึ้นมาซะมากกว่า เพื่อที่เขาจะรวมพระแม่มารีอัมมาเข้ากับพระแม่ศรีมหาอุมาเทวี

สามีท่านเป็นพรหมฤๅษี ฤๅษีองคนี้ชื่อชมทัคนี เป็นพ่อของปรศุราม และไม่ได้เป็นอวตารพระศิวะ

อ๋อ ตัวผมก็ไม่ได้ว่า คุณบาสครับ เขาใจคุณ บาส ว่าต้องการอธิบายของคำพูด จากคนบางคนที่ สื่อภาษา ไม่รู้เรื่องนะครับ ต้องขอโทษคุณบาส ด้วยนะครับ ที่ทำให้เข้าใจผิด เพราะสิ่งที่คุณบาสได้อ่าน ผมก็เคยได้อ่านเหมือนกัน ครับ ไม่ได้ว่าคุณบาสนะครับ เข้าใจนะครับ และก็ต้องขอโทษจริง ๆ ถ้าทำให้คุณบาส คิดมาก ขอโทษนะครับ

Quote from: bopeep on July 23, 2010, 19:44:37
เพราะผมได้เรียนรู้มาอย่างนี้นะครับ ผมจึงอยากถามงัยครับ ว่า ทำไมถึงรวมเทพประจำท้องถิ่น หรือ บ้านเราเรียก พระภูมิ เจ้าที่ ว่าผี เพราะต่าง ก็สร้างสม บุญบารมี มาแต่ไม่เท่ากับ ชั้นพรหม ซึ่ง คนไทยยังให้เกียรติว่า เป็น ลุขเทวดา เลย

คนไทยนับถือพระภูมิเจ้าที่เป็นรุกขเทวดา  ผมเกรงว่าคงจะเป็นเพราะไม่รู้หรือไม่เข้าใจเป็นแน่แท้ที่คิดแบบนั้น  แต่ก็คงจะเป็นคนไทยส่วนน้อยเท่านั้นเอง
   เพราะตามที่ผมได้ศึกษามา  พระภูมิเทวาผู้ดูแลเคหะสถานบ้านเรือนทรงมีพระนามว่าชัยมงคล  ทรงเป็นโอรสของเจ้ากรุงพาลีนามว่าท้าวทศราช  ส่วนรุขเทวดาก็ตามที่ท่าน  yuanyang กล่าวนั่นแหละครับ คือเทพผู้สิงสถิตตามต้นไม้พฤกษา  คนละเรื่องกับพระภูมิเลยครับท่าน   

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]