Loader

ท่านใดรู้พระนามพระแม่ลักษมีปางนี้บางค่ะ

Started by มนตรา, September 21, 2009, 17:27:14

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

สวัสดีค่ะทุกท่าน อยากรู้พระนามพระแม่ลักษมีปางนี้มากเลยค่ะ

มีท่านใดที่รู้ช้วยบอกที่นะค่ะ พระแม่ลักษมีปางถือดอกดาวเรือง

ส่วนมากพระแม่จะถือดอกบัว แต่เกตุบูชาปางดอกดาวเรืองก็เลย

อยากรู้พระนามท่าน และบทบูชาแบบพระแม่ลักษมีหรือเปล่าค่ะ

มีรูปมั๊ยครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

รูปแรกนะค่ะพระแม่ลักษมีเกตุบูชามานานหลาย

ปีแล้วค่ะ รูปที่2 พระแม่กาลีค่ะ เกตุอยากจะซื้อชุด

มาใส่ให้พระแม่กาลีแต่ก็ไม่รู้จะซื้อที่ไหน และร้าน

อะไรที่พาหุรัดร้านตรงไหนมีขายบ้างค่ะ ที่เป็นชูด

ที่แบบองค์พระแม่ใส่ได้เลยนะค่ะ ถ้าใครรู้กรุณา

บอกด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณมากๆๆๆๆนะค่ะจากใจ

จริงๆๆๆค่ะ

แบบแต่งองค์เป็นชุดสำเร็จผมไม่รู้ซะด้วย เห็นแต่เค้าซื้อผ้ามาห่มองค์พระกันเองครับ

ส่วนภาพแรกพระแม่ก็ทรงถือดอกบัวนี่ครับ เพียงแต่สีกลายเป็นสีเหลืองแค่นั้นเอง ภาพนั้นผมคิดว่าน่าจะเป็นตรีเทวปกรณ์ครับ

เป็นภาพที่มีพระแม่ลักษมี พระพิฆเนศ และ พระแม่สรัสวตีอยู่ในภาพเดียวกันครับ

ขอบคุณสำหรับรูปภาพและข้อมูลนะคะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

พระแม่ก็ถือดอกบัวนิครับไม่ใช่ดอกดาวเหลืองนะครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ช่ายครับถือดอกบัวสีเหลือง ไม่ใช่ดาวเรือง การเลือกรูปก้อเป็นสิ่งที่สำคัญเหมือนกันในการเลือกเทพมาบูชา บางปรางไม่มีในคัมภีร์ใดๆ เพียงแค่สร้างตามจินตนาการของผู้สร้างเท่านั้น ดังนั้นถ้าอยากได้ตามโบราณจริงๆ ก่อนหามาฐุชาก้อควรศึกษาหรือถามผู้รู้ก่อนไม่ใชเลือกตามแบบไม่มีความรู้

ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นปางที่ 3 ของพระแม่ลักษมีนะคะ
ปาง
อิชวาญ่าลักษมี
ปางนี้ พระแม่จะประทานพรให้คุณมีจิตใจกล้าหาญ คิดการใดก็สำเร็จนะคะ ปางนี้มีสี่พระกรณ์เท่านั้นค่ะ และ พระแม่ทรงถือดอกบัวทั้งมือซ้าย และ ขวาด้านบนนะคะ สองมือที่เหลือ ด้านล่าง อยู่ในท่าประทานพรเช่นเคยค่ะ

แต่จากไปค้นหาข้อมูลอีกที เค้าบอกว่าปางอิชวาญ่าลักษมีนี้นิยมสวมชุดสีขาวสะอาดหรือสีอ่อนๆ แต่ปางที่คล้ายกันนี้อีกปางหนึ่งคือ
ปางคชลักษมีค่ะ ซึ่งมีช้างเป็นบริวารค่ะ

ซึ่งถ้าจะเอาตรงจากภาพเลยน่าจะเป็นปางคชลักษมีค่ะ เพราะเห็นมีรูปช้างด้วย
รูปปางทั้ง 8 ของพระแม่ลักษมีค่ะ นำมาประกอบ อยากเอามาให้ชมเพราะเพิ่งโพสรูปเป็น เหอะๆ
เครดิตจากสยามคเนชค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอขอบคุณทุกท่านนะค่ะที่เข้ามาอ่านและขอขอบคุณที่ช้วย

ตอบกระทู้นะค่ะ เกตุขอขอบคุณท่านในคำนี้แนะ และขอขอบ

คุณที่มี  ชุมชนคนรัก...ฮินดู (ฮินดู มิทติ้ง)  ด้วยนะค่ะ

เกตุขอบขอบคุณนะค่ะรูปภาพสวยๆๆๆมากๆๆเลยนะค่ะ

ยินดีเสมอค่ะ  ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กันเนอะ

เกตุอยากได้พระแม่ลักษมีที่เป็นโลหะ องค์ประมาณ 3- 5นิ้วค่ะ เกตุอยาก

ทราบว่าที่วัดราชนัดดาองค์ประมาณเท่าไหร่ค่ะ ถ้าท่านใดรู้ช้วย

บอกด้วยนะค่ะ  ขอขอบคุณ kimnei นะค่ะ และยินดีที่ได้รู้จักนะค่ะ

และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยนะค่ะ 

ไม่น่าจะเกิน 1200.- ค่ะ
ไม่แน่ใจ ไม่ได้ไป 4-5เดือนแล้ว