Loader

อัปเดท (03-05-2553) รูปโต๊ะบูชาที่คอนโดผมครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Started by aarti_mata, March 04, 2010, 01:03:35

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

3พอดีผมก็ไม่ค่อยรู้หลักอะไรมากมาย แต่จะขอคำแนะนำจากผู้รู้ทุก ๆ ท่านครับ
ว่าผมทำผิดรึถูก ไงก็แนะนำด้วยนะครับ

ผมนับถือพระแม่ลักษมี ครับ
แล้วโต๊ะก็ยังไม่ได้ปูผ้า
(กำลังจะหาซื้ออยู่ ครับ)

ขอบคุณค๊าฟฟฟฟฟฟ  

เรียบร้อยมากเลยค่ะ  และที่ชอบที่สุดคือ มีฉายาลักษณ์ของในหลวงของเราเป็นที่สักการะบูชาอยู่ด้วย  เพราะไม่ค่อยได้เห็นพระฉายาลักษณ์

ของพระองค์ท่านบนหิ้งบูชา  และพระพิฆเนศองค์กลางก็งดงามมากเลยค่ะ  การจัดหิ้งบ่งบอกว่าผู้บูชาคงเรียบร้อยและรักความสะอาดน่าดู

ขอชมค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

เรียบร้อยดูสะอาดตามากค่ะ

ตามความเห็นของเราน่าจะย้ายพระบรมฉายาลักษณ์ลงมา ถ้าจะให้ดีก็นำไปติดผนังด้านอื่น
ส่วนแก้วน้ำที่วางเรียงรายนั้นเข้าใจว่าคงถวายเท่าจำนวนเทวรูป แต่ความจริงแล้ว ถวายเท่าจำนวนองค์เทพที่เราบูชาอยู่ได้ค่ะ

พระลักษมีหนึ่งแก้ว พระสรัสวตีหนึ่งแก้ว  พระคเณศหนึ่งแก้วก็เพียงพอค่ะ

โอมศรีมหาลักษมี เจ นะมะฮะ  ขอลูกศิษย์พระแม่มหาลักษมีคิดสิ่งใด สมความมุ่งมาดปราถนาทุกประการ เทอญ. สาธุ สาธุ สาธุ

จัดหิ้งน่ารักมากคร้าฟผ้ม

ดูนะอาดตาดีมากคร้าฟผ้ม

น่าปลื้มใจแทนเจ้าของ มีรูปในหลวงด้วย อ่ะคร้าฟว่าแต่เจ้าของมีกุศโลบายเป็นนัยยะ  สำคัญอะไรหรือเปล่าอ่ะคร้าฟ สงสัยจะมีอ่ะแระ อิอิ

เอาใจช่วยคร้าฟผ้ม เทวรูปองค์เล็กๆ  ที่เรียงรายกันอยู่ พละกำลังของแต่ละองค์มิได้ด้อยค่าไปกว่าเทวรูปองค์ใหญ่ๆ เรยแม้แต่น้อย ผมเองก็เคยมี

ประสบการณ์มาแล้วทั้งหิ้งมีเทวรูปพระพิคเณศวร องค์เท่าปลายนิ้วก้อย 1 องค์ กับศิวลึงค์ ขนาดเท่าหัวแม่โป้งมือ กราบไหว้ ขอพรจนเดี๋ยวนี้ไม่มีอะไร

ที่อยากได้แล้วไม่เคยไม่ได้ อิอิ  บางคนเค้าจะบอกว่าไหว้โดยไม่หวังผลตอบแทนนะ แต่ผมก็อดไม่ได้จนเดี๋ยวนี้ทุกวัน ทุกครั้งจะขอพรว่า

"ขอให้ทุกๆพระองค์ทรงเป็นกำลังใจให้ลูก เป็นคนดีของสังคมตลอดไป"

ปล.หากมีคำแนะนำอะไรจากเพื่อนๆ ก็ ฟังๆ ไว้ อย่าได้ไปซีเรียส ละกรานคร้าฟเพราะเรื่องหิ้งเนี่ย หิ้งใคร ก็หิ้ง มัน หิ้งข้าใครอย่าแตะ เหอ...เหอ...เหอ

อ้อ ลืมบอก พอดีหันไปเห็น เรย ถวายดอกไม้ที่หิ้งเมื่อไรพอหมดวันก็ลาเอาออกได้เรยคร้าฟ 

ถวายของวันต่อวัน ถ้าไม่มี ไม่เป็นไร แต่ห้าม ค้างคืน คร้าฟ น้ำเปล่าก็ เช่นกัน ผลบุญเทียบเท่ากับการถวายของ อื่นๆ  นั่นแระคร้าฟ

พระเป็นเจ้าทรงมองที่ความสม่ำเสมอของการถวายคร้าฟ ท่านมิได้มอง ที่สิ่งของ เพราะทุกวันผมก็ ถวายน้ำเปล่า เช้า และ เย็น วันละสองเวลา

วันไหนมีโอกาศก็ ถวายนม แต่รู้สึกจะ เป็นอาทิตย์ อ่ะ บางทีก็สองอาทิตย์ ขึ้นอยู่ กับ เงินในกระเป๋า 555+

ขอปรบมือให้ ดังๆ สนั่นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สวยงามเรียบร้อย สุดยอดค่ะ ปลื้มใจจัง ที่หิ้งของเรา ก้อ มีเหรียญสิบบาทอ่ะค่ะ ลองหาดูจะมีพระบรมฉายาลักษณ์ของในหลวงของเราและพระบรมฉายาลักษณ์เสด็จพ่อรัชการที่  5 อยู่ด้านหน้าและมีครุฑอยู่อีกด้านนำมาวางบูชาไว้หน้าพระนารายณ์เหมือนกัน ^^

[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอ แนะนำคุณ  aarti_mata  เล็กน้อยนะครับ   

1. แท่นบูชาโดยรวมยังดูไม่สมดุล  เพราะทางซ้ายมือของเทวรูปองค์ประธาน  มีเทวรูปพระลักษมี 2 องค์  แต่ทางขวามีพระสรัสวดี 1 องค์  เลยทำให้ดูหนักๆไปทางซ้าย  อาจจะหาเทวรูปมาเพิ่ม  หรือย้ายพระคเณศองค์สีขาวไปก็ได้ครับ

2. เห็นมีแจกันดอกไม้  ควรหาดอกไม้มาใส่เอาไว้ครับ  แท่นบูชาไม่ควรแห้งแล้ง  เพราะจะทำให้ชีวิตเราแห้งเหี่ยว  เพราะแท่นบูชาคือพลังที่คุ้มครองผู้บูชาครับ

3. แก้วน้ำเยอะไปครับ  ให้นับว่ามีเทพกี่องค์  ก็ถวายตามจำนวน  ไม่ใช่นับตามจำนวนเทวรูปที่มีครับ  เช่นมีพระลักษมี 3 องค์ พระคเนศ 2 องค์  พระสรัสวตี 1 องค์  ก็ถวายแค่  3  ถ้วยก็พอครับ  และควรมีถ้วยน้ำอยู่บนแท่นบูชาเสมอนะครับ

4. ส่วนผ้าปู  ( ไม่ทราบว่าซื้อมาหรือยัง ^^ )  แนะนำเป็นผ้าสีพื้นๆ  ไม่ควรมีลวดลายเยอะเกินไป

นี่เป็นคำแนะนำของท่าน อ. กิตติ  ที่เคยตอบจดหมายเรื่องวิธีการจัดแท่นบูชา นะครับ  เอามาแบ่งปันกัน  หลักง่ายๆที่ อ. กิตติ ท่านแนะนำ  ก็คือจัดแท่นบูชาให้ดูสมดุล  ก็จะเกิดมณฑลพลังที่สมดุลกับบริเวณแท่นบูชา  พลังมงคลต่างๆก็จะเกิดกับผู้บูชาครับ

อยู่คอนโดไม่ทราบว่ามีปัญหาเรื่องการจุดธูปหรือกำยานหรือเปล่า ?  เพราะ  อ. กิตติ ท่านก็แนะนำให้จุดกำยานถวายประทีปบ่อยๆ  สำหรับเทวรูปที่มีขนาดหน้าตัก 3 นิ้ว ขึ้นไปครับ..

เรียบร้อยสะอาดตาค่ะ

ขอถามหน่อยนะค่ะ พระลักษมี องค์ที่ 2 ถัดจากองค์ประธาน ที่เนื้อผิวสีน้ำตาล เชิญมาจากไหนค่ะ งามดีค่ะ เป็นเนื้ออะไรค่ะ เพราะ น่าจะ เพ้นท์สีอคิลิก แล้วคงสวยพอดูทีเดียว
[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี
[/HIGHLIGHT]

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับทุกคำชม และ ทุกความคิดเห็น

ผมจะนำไปปรับปรุงตามที่ทุก ๆ ท่านแนะนำผมมานะครับ

ขอบคุณมากจริง ๆ ครับ   

ปล.การวางรูปในหลวง ไม่ได้มีนัยอะไรอแบแฝงนะครับ เพราะผมเคารพ และรักท่านมาก ๆ

ผมจึงวางท่านไว้ในจุดนั้นครับ เพราะผมจะได้กราบท่านทุก ๆ วัน

Quote from: Naga on March 05, 2010, 01:44:31
ขอ แนะนำคุณ  aarti_mata  เล็กน้อยนะครับ   

1. แท่นบูชาโดยรวมยังดูไม่สมดุล  เพราะทางซ้ายมือของเทวรูปองค์ประธาน  มีเทวรูปพระลักษมี 2 องค์  แต่ทางขวามีพระสรัสวดี 1 องค์  เลยทำให้ดูหนักๆไปทางซ้าย  อาจจะหาเทวรูปมาเพิ่ม  หรือย้ายพระคเณศองค์สีขาวไปก็ได้ครับ

2. เห็นมีแจกันดอกไม้  ควรหาดอกไม้มาใส่เอาไว้ครับ  แท่นบูชาไม่ควรแห้งแล้ง  เพราะจะทำให้ชีวิตเราแห้งเหี่ยว  เพราะแท่นบูชาคือพลังที่คุ้มครองผู้บูชาครับ

3. แก้วน้ำเยอะไปครับ  ให้นับว่ามีเทพกี่องค์  ก็ถวายตามจำนวน  ไม่ใช่นับตามจำนวนเทวรูปที่มีครับ  เช่นมีพระลักษมี 3 องค์ พระคเนศ 2 องค์  พระสรัสวตี 1 องค์  ก็ถวายแค่  3  ถ้วยก็พอครับ  และควรมีถ้วยน้ำอยู่บนแท่นบูชาเสมอนะครับ

4. ส่วนผ้าปู  ( ไม่ทราบว่าซื้อมาหรือยัง ^^ )  แนะนำเป็นผ้าสีพื้นๆ  ไม่ควรมีลวดลายเยอะเกินไป

นี่เป็นคำแนะนำของท่าน อ. กิตติ  ที่เคยตอบจดหมายเรื่องวิธีการจัดแท่นบูชา นะครับ  เอามาแบ่งปันกัน  หลักง่ายๆที่ อ. กิตติ ท่านแนะนำ  ก็คือจัดแท่นบูชาให้ดูสมดุล  ก็จะเกิดมณฑลพลังที่สมดุลกับบริเวณแท่นบูชา  พลังมงคลต่างๆก็จะเกิดกับผู้บูชาครับ

อยู่คอนโดไม่ทราบว่ามีปัญหาเรื่องการจุดธูปหรือกำยานหรือเปล่า ?  เพราะ  อ. กิตติ ท่านก็แนะนำให้จุดกำยานถวายประทีปบ่อยๆ  สำหรับเทวรูปที่มีขนาดหน้าตัก 3 นิ้ว ขึ้นไปครับ..

ขอบคุณครับ คุณNaga

พอดีที่ว่างนั้นผมเว้นไว้ รอเทวรูปของพระแม่อุมา ครับ

จะมาในไม่กี่วันนี้ละครับ ส่วนเรื่องจุดกำยาน ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ

ขอบคุณมาก ๆ นะครับ สำหรับคำแนะนำ 

----------------------------------------------------------------

พี่ ๆ ทุกคนช่วยดูรูปอัปเดทใหม่อีกครั้งนะครับ ว่าควรเปลี่ยนอะไรอีกบ้าง

ส่วนเรื่องแก้วน้ำ เด๋วผมจะแก้ไขครับ รอซื้อแก้วใหญ่กว่านี้อีกนิด ครับ

แล้วผ้าปูสีนี้ ใช้ได้มั้ยครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

เห็นหิ้งเเล้ว  ชื่นใจจังเลยคะ   สารเเห่งความสุขไหลพุ่งพร่าน  ในกายเสือ  เห้นหิ้งเพื่อนๆเเล้ว  มีความสุข

เลิศคะเลิศ   

ชอบจังเลยคะ  เห็นรูปในหลวง  เสือรักในหลวงคะ  ทุกวันนี้เห็นเงิน  เห็นเหรียญตกพื้น  เสือก็เก็บค่ะ

ใครบอกว่าเก็บเดี๊ยวซวย  เสือไม่เชื่อค่ะ  เสือรู้เเค่ว่า  ในเหรียญมีรูปในหลวง  เเผ่นดินนี้ท่านเป็นประมุข

เสือเก็บค่ะ  เผื่อไม่ให้ใครข้าม  ใครเหยียบย่ำ  เก็บไว้ก่อน  ทำบุญอีกอีกเรื่องนึงค่ะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

มีผ้าปูแล้วดูดีมากค่ะ

ส่วนขนมน่าจะแกะจากกล่องจะดูประณีตกว่านะคะ

อิอิ หิ้งเริ่ม ขยาย แล้ว เหอ...เหอ...เหอ...

คอยเตรียมที่ให้ว่างไว้ ร่ะ เดวคอยดูจิ่ ต้องมีมาเพิ่ม อีก เหมือนผมเรย อ่ะ ตะก่อนก็ เล็กๆ เดวนี้ ต้องเอา เตียง กะทีวีออกนอกห้องไปเรย ปู ผ้านอนกะ

พื้นแล้ว อ่ะ ตอนนี้ เหอ....เหอ....เหอ...เอาใจช่วย เอาใจช่วย คร้าฟผ้ม

ชอบอ่ะคับ เอาโต้ะวางโทรทัศน์มาประยุคประหยัดแถมสวยงาม ของผมเอาโต้ะคอมคับชั้นสองของโต้ะวางเลยทำเป็นหิ้งบูชา เดี่ยวต้องเปลี่ยนโต๊ะแล้วเพราะเต็ม
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

นำหิ้งบูชาที่บ้านมาเสริมความศัทธาครับ

พระแม่ทรุคาที่เพิ่งจะอันเชิญมาครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: narada on March 08, 2010, 02:50:03
อิอิ หิ้งเริ่ม ขยาย แล้ว เหอ...เหอ...เหอ...

คอยเตรียมที่ให้ว่างไว้ ร่ะ เดวคอยดูจิ่ ต้องมีมาเพิ่ม อีก เหมือนผมเรย อ่ะ ตะก่อนก็ เล็กๆ เดวนี้ ต้องเอา เตียง กะทีวีออกนอกห้องไปเรย ปู ผ้านอนกะ

พื้นแล้ว อ่ะ ตอนนี้ เหอ....เหอ....เหอ...เอาใจช่วย เอาใจช่วย คร้าฟผ้ม

สงสัยท่าจะจริง เผลอแปปเดียว 555+
มาซะเต็มที่เลยยย อ่ะ เป็นหมอดูป่าวเนี่ย
แม่นจังคั๊ฟฟ แล้วก็เลยถือโอกาศเอารูปมาอัปเดทด้วย ครับ

ส่วนรูปนี้ ถ่ายเมื่อตอนเย็นครับ ตอนนี้เอาดอกบัวออกแล้วว

[HIGHLIGHT=#fac08f]มีอะไรไม่ถูกต้องตรงไหน รบกวนบอกผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#fac08f]  [/HIGHLIGHT]      

โอมศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮะ

นึกภาพออกและเข้าใจเรยเนี่ย ว่าเวลาเจ้าของหิ้งถวายน้ำ หรือนม สงสัยจะคิดอยุ่ ตลอดเรยว่า
เอ... เราถวายองค์นี้ แระไม่ถวายองค์นั้นท่านจะโกดมั๊ยน้า.....แระถ้าถวายองค์นั้นแล้วองค์นี้ ร่ะ
                   .. คิด.. คิด.. คิด.. คิด.. 555+

(เดาถูกป่าวเนี่ย)เดวก็ ชิน คร้าฟ ท่านเจ้าของกระทู้ กล่องนมแน่นมั่ก อิอิ
  (ทุกวันนี้ผมยังเป็นเรย) 55+

พี่พูดไรมากไม่ได้คร้าฟ .... 

กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ
กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ กำลังใจ

ปล. พี่ป่าวเป็นหมอดูซะกะหน่อย
แต่ชอบเดาใจ ... นาร๊าย.....นารายณ์.เหอ.....เหอ......เหอ......

ชอบอีกเเร้ว  สารเเห่งความสุขในร่างกายฉันหลั่งอีกเเร้ว
เห็นหิ้งคนอื่นเเล้วมีความสุข  ว่าเเต่คุณกี้  รอก่อนนะคะ  วางเเผนก่อนคะ
ว่าจะทำซุ้ม  รัศมีอย่างไร  วางเเผนมากมายคะ  เผื่อให้ออกมาอลังการสมดั่งพี่กี้ลูกเเม่ถ้วย  อิอิ

ว่าไปเเล้ว  หิ้งสวยคะ  ศิวลึงสีขาว  ตั้งตระงาด  งามโลดโดดเด่นเห็นเเต่ไกล 
ขอยกมือไหว้สาธุผ่านจอคอม  คงไม่ว่ากันอะนะคะ

ตอนนี้  กำลังอยากมีหิ้งบูชา  อยู่นะคะ  เเต่วงเล็บ  ต้องปั้น  วาดด้วยฝีมือตัวเองคะ
ถึงจะเดิ้น  ถูกใจเสือคะ  อิอิ  งบน้อยคะ  เเต่ตอนนี้ได้เเม่มองหิ้งคนอื่น

สาธุ  มีความสุขเวลาเห็นหิ้งคนอื่นคะ  ได้เเต่บอกกับตัวเองว่า

เดี๊ยวเราจะมีกะเขาบ้าง  ฝีมือเราล้วนๆ 

สาธุ  สาธุ  สาธุกับเจ้าของกระทู้ด้วยคะ  ตามมาเม้นสองรอบ 

เเวะมาดูเเล้ว  ดูอีก  ว่าเเต่ชอบภาพพระลักษมีจังเลยคะ  ดูท่านใจดีมากเลยนะคะ 

เทเหรียญจากไหเยอะมากคะ  ขอสักหน่อยได้ไหมคะพระเเม่  อิอิ 
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

http://www.youtube.com/v/ronooVs9IDw&feature=related
                     พระแม่แห่งโชคลาภ เงินทอง และ ความรัก

เป็นกำลังใจให้นะคัฟ
หิ้งสวยมาก เต็มเปี่ยมด้วยพลังศรัทธา
ขอองค์พระคุ้มครองคุณนะครัฟ
อ้อ...ขอพรเผื่อกับคนที่มาเม้นให้คุณด้วยนะคัฟ

ศรัทธา....สาธุ

เปนกำลังใจให้ครับ  จัดได้งามแท้ๆ

ขอพูดนิสเดี่ยวนะครับคุณ เจ้าของกระทู้ เรื่องการถวายน้ำและนม ผมว่าจัดน้ำทุกแก้วใส่ถาดไว้แล้วถวายดีกว่าไหมคับ หิ้งจะได้สวยๆขึ้นโล้งขึ้น ไม่บดบังความสวยงามของเทวรูป ส่วนนมไม่จำเป็นต้องถวายกล่องล่ะองค์ก็ได้คับ ถ้าสามารถจัดรวมกับถาดผลไม้ได้ก็จัดซัก3-4กล่องก็พอคับ
ลองไปทำดูนะครับ หิ้งจะได้ดูไม่แน่น

สวยงามค่ะ

นมถวายเพียงกล่องเดียวได้ค่ะ แต่ถ้าจะถวายทั้งกล่อง ควรเจาะหลอดไว้เหมือนพร้อมดื่ม
ถ้าจะให้ประณีตจริงๆให้รินใส่ภาชนะไว้ค่ะ

จัดแท่นบูชาใหม่  สวยงามอลังการ  กว่าเดิม...ม  !!!  และมาพร้อมกับพระแม่องค์ใหม่

จึงขอเสียงปรบมือให้  คุณ  aarti_mata  ครับ !!!   เย้ๆ  วี๊ดวิ้ว ๆ  ( เสียง Sound ปรบมือ  แปะ ๆ)  

องค์พระแม่ กับ ดอกบัวว

สวยงามมากเรย

นู๋ฮอง ช๊อบบ

^^

ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับทุกกำลังใจ และทุกๆ คำแนะนำ

ผมจะรับไปปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมที่สุดครับ

แต่ที่ผมอยากทราบ คือ การถวายนม จำเป็นต้องเจาะหรือเปล่าครับ

เพราะข้อมูลที่ผมเคยได้มา เขาบอกว่า ไม่ต้องเจาะ

เพราะพระแม่ต้องการให้เรานำสิ่งที่ได้ถวายกลับไปกิน เพื่อเป็นมงคล

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณคร๊าฟฟฟฟฟฟฟ....... 

อันนิส่วนตัวคร้าฟ ผ้ม

ที่เคยได้เดินทางไปสักการะตามที่ต่างๆ เช่นวัดแขกสีลม ที่นั่นก็ ไม่ได้เจาะนมแต่อย่างไร เพราะพราห์มท่านก็จะให้เรานำกลับบ้าน

มารับประทานเพือเป็นอาหารทิพย์ และสะดวกต่อการเดินทางจะได้ไม่หกเรี่ยราด(อันนิ่คิดเอาเอง).. แต่พอผมกลับมาซื้อถวายเองที่บ้าน

ก็จะใส่ในภาชนะที่เตรียมไว้ เช่น โถทองเหลืองเล็กๆ หรือแก้วสแตนเลส ... เสร็จ ก็จะลา เอามาเทใส่ขวดเก็บไม่เคยทิ้งนมเลยสักครั้งเดียว

แช่เย็นเอาไว้ดื่มเป็นอาหารทิพย์ อีกเช่นกัน ฉนั้นแล้ว ส่วนของเจ้าของกระทู้ แนะนำให้คิดแบบนี้ครับ .... ดูที่เจตนาเราไงคร้าฟ ...

เจตนาเรานำมาถวายท่าน..เช่นนั้นแล้ว ที่เหลือ อยุ่ที่ความสะดวกปฏิบัติของตัวเองแระคร้าฟ สะดวกปฏิบัติอย่างไรถวายอย่างไรเวลาถวาย

และใช้ชีวิตประจำวัน หากให้ใส่ใสภาชนะแล้วมาเทกลับคืนใส่ขวดเก็บเหมือนผม คงจะเกิดความยุ่งยากมากทีเดียว ฉนั้นแล้วเจาะ ไม่เจาะ

ไม่เป็นปัญหาคร้าฟ เรานำมาถวาย พระแม่รับรู้ความประสงค์ของเราแล้วคร้าฟ.......  เอาใจช่วยนะคร้าฟคนดี..

เป็นกำลังใจให้อย่างสม่ำเสมอ ....

ขอชื่นชมกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับสวยงามถูกใจมากๆ
ในส่วนตัวผมนะใช้หลอดเจาะที่กล่องนมเลยครับถวายเสร็จ
แล้วลามาก็เอาใส่ท้องเราเลยครับ...เหอะๆๆๆ(อิ่มสบายท้อง)
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

Quote from: กษิติ on March 19, 2010, 13:40:58
ขอชื่นชมกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับสวยงามถูกใจมากๆ
ในส่วนตัวผมนะใช้หลอดเจาะที่กล่องนมเลยครับถวายเสร็จ
แล้วลามาก็เอาใส่ท้องเราเลยครับ...เหอะๆๆๆ(อิ่มสบายท้อง)

5555+  พูดซะเห็นภาพเรย อ่ะ อิอิ.....  อันนิ่ เห็นด้วย คร้าฟ  เห็นด้วย   

หิ้งสวยมากกกคับบบบ ^_^

แน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน่ะแน๊...

เข้ามาชื่นชมบารมีขององค์ท่านค่ะ เป็นคนนึงที่นับถือแบะบูชาองค์พระแม่ศรีมหาลักษมีเหมือนกันค่ะ แต่ด้วยปัจจัยหลายๆๆอย่าง ก็บูชาได้เท่าที่สามารถเหมือนกันค่ะ จัดสถานที่ที่งดงามมากนะคะ เป็นกำลังใจให้เช่นกันคะ

นะมัสเตตู มหามาเย ชิปริเท สุราปูจิเต เช็งคะเช็ก กระกรัดดา ฮัสเต มหาลักษมี นะมุสตุเต

คำแปลนะคะ

ข้าน้อยขอก้มกราบต่อพระแม่มหาลักษมี พระแม่ผู้ประทานพรสูงสุดผู้ประทับนั่งเหนือบัลลังก์แห่งความร่ำรวย พระแม่ซึ่งเหล่าองค์เทพทั้งปวงล้วนแล้วแต่กราบไหว้่เพือขอพร   พระแม่ลักษมีผู้ทรงหอยสังข์ จักร และ คทา ในอุ้งพระหัตถ์แด่พระนาง
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

[HIGHLIGHT=#7030a0]มนต์ที่คุณ  แม่หญิงฟองแก้ว  โพสไว้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]จริงๆ ออกเสียงว่าอย่างนี้ครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]นมสฺเต สฺตุ มหามาเย ศฺรีปีเฐ สุรปูชิเต [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0].[/HIGHLIGHT]
[/FONT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ศงฺขจกฺรคทาหสฺเต มหาลกฺษฺมิ นโม สฺตุ เต[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]นะมัสเต สตุ  มะหามาเย  ศรีปีเฐ  สุระปูชิเต [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ศัง ขะ จัก ระ คะทา หัส เต มหาลักษมี นะโม สตุ เต[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]เป็นมนต์ จาก อัฐลักษมีสโตตรัม  ครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

ขอบคุณนะคะที่มาช่วยแก้ไข ให้ถูกต้อง
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

เจ้าของกระทู้จัดหิ้งไปถึงไหนล่ะครับ >_<>_<>_<

สวยงามมากๆครับ ชอบเทพฝ่ายหญิงเป็นพิเศษหรอครับ ขอให้ท่านประทานโชคลาภให้นะครับ

โต๊ะพระพระเยอะจังนะคัฟ
สงสัยเจ้าของโต๊ะจะอุดมสมบูรณ์ รูปพระแม่ที่แขวนอยุ่ข้างๆรูปเดียวกับที่บ้านผมเลย 
ขอพระศรีศักติเทพคุ้มครองคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ถึงจะไม่ใหญ่โต แต่ก็จัดได้เป็นระเบียบเรียบร้อยดีนะครับ..
นี่ก็เป็นตัวอย่างหนึ่ง ที่ทำให้เห็นว่า ไม่จำเป็นต้องมีเทวรูปแพงๆ เสมอไป
การทำอะไรมีระเบียบเรียบร้อย รู้จักจัดแต่งตามความเหมาะสม
ก็ทำให้เรามีหมู่บูชาดีๆ ได้ครับ..

เมื่อวันก่อน ไปพาหุรัดเห็นพระลักษมี งานอินเดีย ยืน ขนาด หนึ่งคืบครึ่ง
(มือของน้อง aarti mata) ได้อ่ะ เห็นแระ นึกถึง เรย อ่ะ พระแม่สวยมาก มาก มาก มาก มาก มาก มาก
แถมราคาน่าตกใจ  เำพราะ ราคาน้อยกว่าที่คาดไว้ซะอีก .......
เห็นแร้ว นึกถึง อ่ะ นึกถึง เรย อ่ะ จริงๆ  อื่ม ...