Loader

มาดูรูปของพระแม่สุรัสวดี กัยบ้างนะคะ ใครมีก็เอามาแบ่งปันกันค่ะ

Started by ถุงแป้ง, October 17, 2009, 10:02:17

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พระแม่สรัสวตี
เทพเจ้าแห่งนักปราชญ์เทวีแห่งสติปัญญา และความงามการสร้างสรรค์สรรพสิ่ง การดนตรี และมนต์ตรา

[HIGHLIGHT=#000000][HIGHLIGHT=#d8d8d8]พระแม่สรัสวดี เทวีแห่งสติปัญญา คือชายาของพระพรมผู้สร้างโลก เป็นเทวีที่งดงามมาก พระฉวีวรรณผิวขาวผุดผ่องเปรียบดั่งไข่มุก หรือหิมะ อาภรณ์ผ้าไหมแก้วขาวพิสุทธิ์ประดับไปด้วยเพชร ระยิบระยับแวววาวสุกใสไปทั้งองค์ ประทับบนหงส์ และนกยูง มีเครื่องดนตรีที่ชื่อว่า "วีณา{พิณ}อันศักดิ์สิทธิ์ มีน้ำใจอันดีเป็นยิ่งนัก พระองค์ประทับอยู่ในวิมาน ณ สวรรค์ชั้นพรหม หรือพรหมโลก เป็นมหาเทวีหนึ่งในสามเทวีสูงสุด และยังเป็นบรมครูของพระคเณศท่านถ่ายทอดวิชาความรู้ต่างๆให้แก่องค์พระพิฆเณศ ด้วย ในศาสนาพราหมณ์ -ฮินดู ในประเทศอินเดียยังมีแม่น้ำสายที่สำคัญมากที่ชื่อ สรัสวดี อีกด้วย [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#000000][HIGHLIGHT=#d8d8d8]
[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]      
พระองค์ยังเป็นผู้ให้กำเนิดบทสวดมนต์บทแรกของจักรวาล ชาวฮินดูยังนับถือพระสรัสวดีเป็น เทวีแห่งเวทมนต์ คาถา และการประกอบพิธีกรรม ฉะนั้น หากมีการประกอบพิธีบูชาเทพหรือเทศกาลใดๆแล้ว ถ้าอัญเชิญ พระพิฆเนศ  เป็นเทพองค์แรกก็จะทำให้พิธีนั้นๆเกิดสิริมงคลขึ้น และการอัญเชิญ พระแม่สรัสวตี ร่วมด้วย ก็ย่อมบันดาลให้การสวดมนต์และการประกอบพิธีกรรมทุกขั้นตอน ดำเนินไปอย่างศักดิ์สิทธิ์ มีพลังเข้มข้นและมีประสิทธิภาพสูงสุด

พระสรัสวดีทรงโปรดการแสดงดนตรี การบรรเลงบทเพลง การร้องเพลงถวาย การอ่านบทกวีถวาย ฯลฯ ผู้บูชานิยมเปิดเพลง หรือบรรเลงดนตรีที่มีท่วงทำนองประณีตงดงามถวายแด่พระองค์ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องดนตรีประเภทใดท่านก็โปรดทั้งสิ้น เช่น พิณ จะเข้ ขิม ไวโอลีน กีต้าร์ เปียโน กลอง ฯลฯ

รูปภาพของพระแม่สรัสวดี หรือ สรัสวตี นั้นจะสังเกตได้ง่ายที่สุดคือ พระองค์จะทรงเครื่องดนตรีที่เรียกว่า วีณา (จะเข้ของอินเดีย )อยู่เสมอ อันเป็นสัญลักษณ์แห่งการดนตรี ศิลปะทุกแขนง และการสร้างสรรค์สิ่งต่างๆ ฯลฯ พระหัตถ์อีกข้างจะถือ คัมภีร์ อันเป็นสัญลักษณ์แห่งความรู้ ปัญญา การเขียน การอ่าน การศึกษา และพระหัตถ์อีกข้างทรงถือ ลูกประคำ อันเป็นสัญลักษณ์แห่งการสวดมนต์ การภาวนา การทำสมาธิ การประกอบพิธีกรรม ฯลฯ

บางลัทธิ บางคติที่มีการวาดรูปพระสรัสวตีเพื่อการบูชานั้น อาจจะวาดให้พระองค์ทรง ขลุ่ย สังข์ คันศร คฑา บ่วง ลูกบด ประตัก ฯลฯ แล้วแต่จิตรกรจะสร้างสรรค์ขึ้น สำหรับพาหนะของพระแม่สรัสวดีคือ หงษ์ และ นกยูง เน้นที่สีขาว บางครั้งก็ทรงประทับบนดอกบัวสีขาว

[HIGHLIGHT=#c00000][HIGHLIGHT=#ffffff]โอม ศรี มหาลักษมี เจ นะมะฮา [/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]

รูปภาพสวยมากเลยค่ะ คุณถุงแป้ง

ที่กิมมีก็เอาจาก HM นีแหล่ะค่ะ  เลยร่วมโพสไม่ได้

ไว้รูปพระแม่ที่แตกต่างจากนี้ จะนำมาแบ่งปันค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#000000]หากซ้ำก็ขอโทษนะคัฟ[/HIGHLIGHT]

Yes, I  Love  HM...       

สวยมากค่ะ ทุกรูปเลย เราคิดว่าท่านมีพระเมตตามากเลย และก็เก่งด้วย

รูปพระแม่สวยมากเลยคับ ขอขอบคุนนะคับ

(เมื่อวานได้มีโอกาสไปวัดราชนัดดามา

ได้พบเทวรูปองค์พระแม่สรัสวดีองค์นึง งดงามมากเลยคับ

ความสูงเกือบจะเท่าองค์จิงได้

บูชาท่านค่าน่าจะสูงน่าดูชม : )

โอม ชยะ ศรี สรัสวตี มา
ข้าพระองค์ขอบูชาต่อพระมารดาแห่งพระเวทย์ทั่งมวล
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

พระแม่สวยงาม และทรงมีเมตตามากมายจริงๆค่ะ  .....โอม ศรี สรัสวตี เจ นะ มะ ฮา.......

หนังสือ4เล่ม คือพระเวททั้ง4 ได้แก่ ยชุรเวท ฤคเวท สามเวท และ อาถรรพเวท

ขอเสริมรูป พระมารดา แห่ง ผู้ขจัดความไม่รู้ เทวีแห่งปราชญ์ ค่ะ

">

[HIGHLIGHT=#ffffff]
ภควาน จักรวาลชนนี

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

กายตรี คือ  สรัสวตี โดยแก่นแท้

เพราะ..สังคม ประเมิณค่า ที่จนรวย คนจึงสร้าง..เปลือกสวย ไว้สวมใส่

หากสังคม..วัดค่า ที่ภายใน  คนจะสร้าง..จิตใจ ที่ '' ใฝ่ดี''

ขอนำรูป พระสุรัสวดี ที่ บ้าน มาให้ชมนะค่ะ (ผลงาน ทุกชิ้น เป็น ศิลป์ศรัทธา ของ Arts to draw From K. Vasudeva )

รูปสวยมากค่ะคุณถุงแป้ง  ขออนุญาตเซฟไว้นะคะ  ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันให้ได้ชื่นชมค่ะ

Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

อยาก อวด แม่ สุรัสวดี ที่บ้าน จัง แต่ทำไม่เปง 555+

เอารูปลงไม่ได้ 55 แถวบ้านเรียกโง่ป่าว หว่า 55+