Loader

ห้องพระที่บ้านครับ

Started by haangendazs, December 28, 2012, 19:06:33

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

__/|\__

ห้องพระที่บ้านครับ พอดีทำห้องพระใหม่ แยกออกจากห้องพระไทย, หลวงพ่อ,หลวงปู่
มีแต่เทพครับผม , ติชมหน่อยนะครับ

องค์เทวรูปสีทองเกือบทั้งหิ้งเลย งดงามมากๆครับผม ^^

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

งดงามมากจริงๆครับ แล้วก็ดูสะอาดตามากด้วย ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ

January 08, 2013, 20:12:23 #3 Last Edit: January 08, 2013, 20:55:27 by กาลิทัส
ขอโทษทางเจ้าของอัลบั้มด้วยนะคะ

คือว่าได้ความรู้มาจากประสบการณ์ของตัวเองค่ะ

เมื่อก่อนก็เคยบูชาองค์พระแม่แบบของที่พี่ตั้งอยู่ หลายคนเข้าใจว่าองค์นั้นเป็นพระแม่อุมาเทวี แต่ตามจริงแล้ว เป็นพระแม่ซันโตชิมาตาค่ะ ซึ่งที่ผลิตทำแบบมาทำผิด ทำให้หลายคนเข้าใจว่าเป็นพระแม่อุมา พระแม่ซันโตชิมาตา เป็นลูกของพระพิฆเนศค่ะ เป็นหลานพระแม่อุมาเทวี ชาวอินเดียจะไม่ถวายอาหารที่เป้นรสเปรี้ยวโดยเด็ดขาดเพราะถือว่าเป็นอาถรรพ์แก่ผู้นั้น

ติดตามอ่านประวัติพระแม่ซันโตชีได้ที่

http://jimmytarot.blogspot.com/2012/01/22-55.html

January 08, 2013, 21:00:54 #4 Last Edit: January 08, 2013, 21:02:42 by กาลิทัส
คุณ Nnot

ผมขออนุญาติปรับแก้ข้อความบางส่วน เพื่อไม่ให้พาดพิงถึงบุคคลที่สามนะครับ (ขออภัยในความไม่สะดวกมา ณ โอกาสนี้ครับ)

คุณ haangendazs (เจ้าของกระทู้)

ผมขอเรียนแบ่งเป็นสองประเด็นนะครับ

ประเด็นแรก - พระแม่ที่บูชาอยู่บนหิ้งนั้น ผมไม่แน่ใจว่าเทวาภิเษกมาเป็นพระเจ้าพระองค์ใด แต่ถ้าเทวาภิเษกมาเป็นพระซันโตชี ก็ตามที่คุณ Knot กล่าวครับ ธรรมเนียมปฎิบัติของพระซันโตชี คือ จะไม่ถวายของที่มีรสเปรี้ยวครับ

ประเด็นที่สอง - ถ้าเทวาภิเษกมาเป็นพระอุมาเทวี ก็สามารถถวายของเปรี้ยวได้ไม่ผิดครับ แต่ขออนุญาติแนะนำว่าก่อนไปบูชาเทวรูปใดๆ ให้ศึกษาเทวปกรณ์ให้ดีครับ จะได้บูชาอย่างถูกต้อง และถูกเทวลักษณะครับ

สุดท้าย หิ้งสะอาด สวยงามครับ

ตำหนัก งดงามมากเลยคับ

ตามหลักของศาสนาฮินดูไม่ถวายของเปรี้ยวกับพระเป้นเจ้าอยู่แล้ว...เพราะคนฮินดูมีความเชื่อว่าอาหารที่มีรสเปรี้ยวนั้นคืออาหารที่เสียและบูดจึงไม่นิยมถวายพระเป้นเจ้าครับ(อันนี้พราหมณ์เป้นคนบอกมานะครับ)

พระแม่ซันโตชีพระเทวีแห่งอินเดียเหนือ
[HIGHLIGHT=#facdae]ถาดบูชาของพระแม่[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#facdae] [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#facdae]น้ำตาลปี๊บ [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#facdae]ดอกไม้หลากสี  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#facdae]ขนมกุลจันนา[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#facdae] [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#facdae]นมสด [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#facdae]เครื่องหอม และตะเกียงน้ำมันเนยจุดไฟ[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#facdae] [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#facdae]ผลไม้ต่าง ๆ เช่น กล้วย ส้ม แอปเปิ้ล[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#facdae] [/HIGHLIGHT]
เอามาจากกระทู้ http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1215.0

สีทองเหลืองอร่าม งดงามชอบมากครับ อยากมีห้องแยกเป็นสัดส่วนแบบนี้มั่งจังเลยครับ