Loader

งานนี้งานอะไรคะจัดที่ไหนอยากทราบจังเพราะคนอินเดียมากมายเลยจัดที่ประเทศไทยด้วยค่ะ

Started by Ratha C, February 07, 2010, 02:08:13

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ชมตามลิ้งค์นี้ได้เลยค่ะ ท่าทางงานน่าจะเฉลิมฉลองอะไรสักอย่างจัดที่ประเทศไทยชัวร์ค่ะ รบกวนผู้ทราบมาตอบคำถามด้วยนะคร้า ^_^

http://www.youtube.com/watch?v=Ldv3MLZlSUE

ปล.ถ้าเข้าลิ้งค์แล้วไม่ได้ให้เข้าไปใน www.youtube.com นะคะ เซิตคำว่า Ratha Yatra มีงานทั้งในประเทศไทย ลอนดอน สิงค์โปร แวนิส และอีกหลายๆประเทศค่ะ  แต่ เราอยู่ประเทศไทยมาตั้งนาน ไม่เคยได้ยินงานนี้ รบกวนผู้ทราบข้อมูลด้วยนะคะ ที่เซิตไปเจอ เป็นงาน ปี 2009 แต่ ปี 2010 คาดว่าน่าจะจัดและคงจัดทุกๆปีแน่ๆ พวกเราชาว HM จะได้มีกิจกรรมไปร่วมงานกันดูแล้วท่าทางงานน่าจะสนุกค่ะ เพราะมีขาแดนซ์เต้นกระจายเลย พี่กาลิทัสสสส รบกวนตรวจสอบรายละเอียดงานด่วนค่ะ เพราะหนูม่ายทราบข้อมูลจริง จริ๊ง แต่ ไม่เห็นคนไทยเลยนะคะ มีแต่แขกๆวัยรุ่นและชาวต่างชาติซะส่วนใหญ่ วัยรุ่นท้างน้านเลยอ่ะ ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

งานนี้น่าจะเป็นงานเเห่ พระกฤษณะนะครับ ถ้าจำไม่ผิดนะขบวนเรื่มต้นจาก สวนลุมพีนี เข้าถนนเส้นพระราม 4 ผ่านเยาวราชเเล้วไปสื้นสุดที่โบรณเทพมณเฑียร 
หรือใครที่ได้ไปงานนี้ช่วงเเจงรายละเอียดให้หน่อยนะคราบ
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

ว่าแต่ เราไม่น่าพลาดงานนี้เลยเน๊อะพี่เกียร์เน๊อะ ถ้าใช่งานแห่พระกฤษณะกะพระแม่ราธา จริงๆ ปีนี้จัดงานวันไหน รบกวนผู้ทราบด้วยนะคร้า ขอบคุณล่วงหน้าคร้า ^_^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เท่าที่พิมพ์ทราบว่านะคะ  เป็นวันที่เค้าแห่ มูลติของพระกฤษณะ และองค์อะไรอีกสององค์ ไม่ทราบอะคะ (ไม่สันทัดจิงๆคะ รบกวนผู้รู้)

แห่ผ่านถนนตามที่พี่เกียร์ไนท์บอกอะคะ แต่งานนี้บอกได้ว่า ไม่ได้มีการตั้งโต๊ะแบบวัดแขกนะคะ งานนี้รุ่นพี่ที่อยู่ในรูปที่เล่นกีตาร์ พี่เค้าบอกว่า

ไม่ต้องเตรียมของไหว้อะไรมาเลยคะ เตรียมมาแต่ตัว หัวใจ และก็ศรัทธาที่ไม่ได้หวังอะไรแอบแฝง มาก็เท่านั้นคะ ไปถึง ก็ร้อง ฮเรๆกฤษณะ ฮเรรามา

ส่วนตัวพิมมี่เอง คิดว่าจะไปคะ พิมมี่จำได้ว่า เคยชวนพี่ต่ายกับพี่เกียร์ไนท์ไปแล้วสงสัยพี่ทั้งสองคงลืมแล้วมั้งคะ อิอิ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

55555555555555+

สรุปคือ พี่เกียร์ ไนท์  พลาดดดดดดดดดดดดด   ช่ะมะ คร้าฟผ้ม

แระ งาน จะมีอีก เมือ่ไร อ่ะคร้าฟ คราวหน้า จะได้ไปพร้อมพี่เกียร์ เรย

จะได้ ไม่ พลาด อีก เสียดาย มั่กมาย เอ้อ.. 

ปล.ขอบคุณเจ้าของกระทู้ คร้าฟ เพิ่ง เคยดูเหมือน กัน อ่ะคร้าฟ

งั้นปีนี้พวกเราไปด้วยกันนะคร้า แต่ เรื่องวันแห่วันไหนนั้น พวกเราก้อต้องช่วยๆกันหาข้อมูล ละกันนะคร้า ใครหาข้อมูลได้ รบกวนแจ้งวันและเวลาด้วยนะคร้าจะได้ลางานล่วงหน้า ^_^ ขอบคุณล่วงหน้าคร้า

คะ  หวังว่าเราจะได้ไป ยาตราด้วยกันนะคะพี่กระต่าย พิมมี่ก็อยากเจอพี่กระต่ายเหมือนกันคะ
เห็นคุณพี่เกียร์ไนท์ ท่านได้เล่าให้ฟังว่า พี่กระต่ายเก่งในด้านการบูชาเทพเจ้า และ คุยสนุก
พิมมี่ชักอยากเจอแล้วคะ  หวังว่าเราคงมีโอกาสได้ไปด้วยกันนะคะ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

Quote from: Om Sakthi Parasakthi on February 08, 2010, 00:27:27
คะ  หวังว่าเราจะได้ไป ยาตราด้วยกันนะคะพี่กระต่าย พิมมี่ก็อยากเจอพี่กระต่ายเหมือนกันคะ
เห็นคุณพี่เกียร์ไนท์ ท่านได้เล่าให้ฟังว่า พี่กระต่ายเก่งในด้านการบูชาเทพเจ้า และ คุยสนุก
พิมมี่ชักอยากเจอแล้วคะ  หวังว่าเราคงมีโอกาสได้ไปด้วยกันนะคะ

[HIGHLIGHT=#7030a0]ตอบน้องพิมมี่นะคะ อันที่จริงแล้วพี่ไม่อยากให้มองว่า การบูชาเทพเจ้ามีคำว่า "เก่ง"หรือ"ไม่เก่ง"เพราะการบูชาเทพเจ้านั้น พี่คิดว่า คือความเชื่อและศรัทธาด้วยจิตใจอันบริสุทธิ์และควรเป็นคนดีทำถวายพระองค์มากกว่าที่จะมามองว่า คนนั้นเก่ง คนนี้ไม่เก่ง คนนี้ถูก คนนี้ไม่ถูก ทุกคนในบ้าน HM หลังนี้ เท่าเทียมกันในการบูชาพระองค์ มีจิตใจที่ใฝ่ดีใฝ่ศึกษาถึงกฏกติกามารยาทและ มีจิตคารวะต่อผู้ที่อาวุโสกว่าและมีคำว่าขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่พี่ๆน้องๆได้นำสาระดีๆเป็นประโยชน์ดีๆมาแบ่งปันกัน และ ต้องเป็นคนดีทำถวายพระองค์ในทุกๆวัน บอกตรงๆการบูชาพระองค์ของพี่ในตอนนี้แทบจะไม่ได้อารตีหรือถวายอะไรด้วยซ้ำเพราะเวลาจำกัดต้องตื่นแต่เช้าค่ะ(แต่บางวันที่มาตอบตอนดึกๆได้เพราะโยกเวลาการทำงานได้ค่ะและไม่ทำให้เสียงาน)แต่ถ้ามีเวลาเราก้อเอาแต่พอประมาณ ตามกาลเทศะ ไม่มากไม่น้อยจนเกินไป เอาแต่พอดี ยกตัวอย่างเช่น ไม่ใช่ว่าเราอยากขออะไรกับพระองค์เราต้องจัดของบูชาตู้มๆพวงมาลัยโตๆเว่อร์ๆเน้นๆแน่นๆเพราะคิดว่า เรา ถวายมากๆเยอะๆเราต้องได้แต่พอไม่ได้ก้อมา นอย ทำไมหนูทำถวายแล้วไม่ได้อ่ะคร้า เคยมีเพื่อนพี่คนนึง น่ารักมากเคยบอกกับเราว่า เพียงแค่ดอกไม้หนึ่งดอกกับจิตใจที่ศรัทธา หรือ เพียงแค่เราเอ่ยพระนามของพระองค์พระองค์ก้อรับรู้รับทราบแล้ว อันนี้ คิดว่า ของถวายใหญ่โตเพื่อการขอและต้องการการได้รับตอบแทน กับ จิตใจที่ศรัทธาอย่างแท้จริงโดยไม่หวังสิ่งใดแต่เราปฏิบัติตนเป็นคนดีต่อพระองค์และเป็นคนดีเพื่อสังคมตนเองและคนในครอบครัว คิดว่า พระองค์จะภูมิใจในข้อไหนมากกว่ากันอ่ะคะ พี่ว่า ในตอนนี้พวกเราในครอบครัว HM เข้ามาศึกษาหาประโยชน์ข้อมูลดีๆแลกเปลี่ยนทัศนะคติกัน เราไม่ควรมานั่งทะเลาะกันอันนั้นเธอผิด ชั้นว่าอันนี้ถูกพี่ว่า คงไม่ Ok.เท่าไหร่ เท่ากับเราขาดความสามัคคี เราควรจะมาแชร์กันด้วยเหตุผลดีๆที่ฟังแล้วนุ่มนวลจะดีกว่า พี่อยากให้บ้านครอบครัวหลังใหญ่HMของเรานี้มีแต่รอยยิ้ม เราต้องเข้าใจว่า เราไม่ใช่ศาสนะสถานเราเป็นชาวพุทธฉะนั้นจะให้ถูกต้องเป๊ะๆตามฮินดูนั้นคงเป็นไปได้ยากจริงมั๊ยคะ ทุกวันนี้เวลาก่อนออกไปทำงานแค่ยกมือไหว้อัมมะคร้า อัมป๊ะ คร้า หนูไปทำงานก่อนนะคร้า กลับมาสวัสดีอีกรอบ เป็นการให้เกียรติเหมือนพระองค์เป็นผู้ใหญ่ในบ้าน และ บอกท่านว่า หนูจะเป็นคนดีตั้งใจทำงานนะคร้า ถ้าวันไหนเราทำอารายผิดเราก้อสารภาพ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคร้า(ลอกเลียนแบบได้ไม่หวงห้าม) ยกตัวอย่างกรณีที่ไม่ควรทำ เช่น เวลาเพื่อนมาบ้านหลายๆคน เราบอกให้เพื่อนรอชั้นยังออกจากบ้านไม่ได้อ่ะ ชั้นต้องอารตีสวดมนต์ก่อนรอก่อนแล้วกันนะสัก 1 ชั่วโมง เพื่อนๆคนเซ็ง จะอารายกันนักหนาเนี่ยเทรอ จริงมั๊ย หรือ แม้แต่ยกตัวอย่างเช่นน้องๆที่เรียนหนังสือ จะไปสอบ กลัวทำข้อสอบไม่ได้ก่อนออกจากบ้านอารตีถวายของชุดใหญ่แล้วไปสอบไม่ทัน กะ แค่ ยกมือไหว้ทำความเคารพหรือสวดมนต์บทย่อๆอยู่ในใจระหว่างเดินทางออกจากบ้าน พี่ว่าพระองค์คงเข้าใจนะคะ พี่ว่าถ้าเราจะบูชาพระองค์เราควรมีความรับผิดชอบในตนเอง เช่น ถ้าเราทำงานเราก้อไม่ควรจะไปสาย ถ้า น้องๆคนไหนเรียนหนังสืออยู่ก้อไม่ควรมาออนจนดึกดื่นจนเวลาเรียนเสีย เอาแต่พอดี พี่ว่า พระองค์เข้าใจค่ะ ท้ายนี้พอแค่นี้ก่อนดีกว่า กลัวพิมพ์มากเกินไปอาจจะไปล่วงล้ำละเมิดกฏกติกาบอร์ทได้  ตอนนี้ขอรับผิดชอบตัวเองในการไปนอนก่อนนะคร้า น้องๆที่เรียนหนังสืออยู่ก้อ อ่านหนังสือเรียนกันบ้างนะคร้า คุณพ่อ คุณแม่ และ คนที่บ้านจะได้ไม่ว่าเอาได้ สุดท้ายนี้ จริงๆแล้วยิ้มง่าย ใจดี น่าร๊ากกกกกกกกกกกก เจอกันก้อเข้ามาทักทายได้นะคร้า ^_^[/HIGHLIGHT]

ตั่งเเต่รู้จักมากระต่ายตอบกระทู้นี้ได้ดีเชี่ยว ดีจนไม่น่าเชื่อ
เเต่พออ่าน ๆ  สุดท้ายก้อเรื่อยเปี่อยเหมือนเดิมนะเราอะ
   สาวน้อยกระต่ายตื่นตูม
[HIGHLIGHT=#ffffff]บ้านคนจะเเต่งหิ้งพระสวยยังไงก้อยังเป็นบ้านคน จะให้บ้านคนเป็นวัดคงเป็นไปไม่ได้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]จงอยู่ในความพอดี ไม่เยอะไป ไม่น้อยไป กลาง ๆ พอดี ๆ อะ เเล้วจะมีความสุขกะสิ่งที่ทำ[/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยกับพี่เกียร์ว่าพี่ต่ายพูดดีอ่ะกระทู้นี้

หลายอย่างตรงใจและได้ใจไปเต็มๆ

ขอคุณมากๆคร๊าบบบ

WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สวัสดีค๊าบทุกท่าน

กาลิทัสมาช้าอีกตามเคย งานนี้เค้าชื่องาน

Bangkok Annual Ratha Yatra Festival ครับ วีดีโอคลิปดังกล่าวเป็นคลิปที่เกิดขึ้นเมื่อปี 2009

จัดขึ้นโดยสมาคมนานาชาติเพื่อคริชณะจิตสำนึก หรือที่เราเรียกว่า กลุ่มฮเร กฤษณะครับ

เส้นทางการเดินทางก็อย่างที่ท่านเกียร์ไนท์บอกครับ

เทศกาลนี้จริงๆ แล้วเป็นเทศกาลที่จัดขึ้นเพื่อเฉลิมฉลองราชรถ (เขียนแบบนี้รึเปล่าไม่แน่ใจ)

ซึ่งเป็นราชรถของพระกฤษณะครับ ถ้าตามปฎิทินอินเดีย ปีนี้จะตรงกับวันที่ 13 กรกฎาคม 2553 นะครับ

แต่ผมไม่แน่ใจว่ากลุ่มฮเรกฤณะปีนี้จะจัดวันไหนครับ จะตรงวันเหมือนปีแล้วรึเปล่าไม่แน่ใจจริงๆ

ปล. เทศกาลนี้เป็นเทศกาลที่ยิ่งใหญ่มากนะครับ

สวัสดีครับทุกคน

งานที่เห็นกันอยู่นั้นพวกเราเรียกว่า Ratha Yatra ครับเป็นงานเฉลิมฉลอง โดยพวกเราจะแห่ มูรติ พระกฤษณะ บะละราม และ สุภัตรา ครับ ในรูปจ้าวแห่งจักรวาล มีทั้งหมด 3 องค์เป็นพี่น้องกัน พระกฤษณะ องค์สีดำเราจะเรียกในรูปนี้ Jaganath หรือ จะกะนาท น่ะครับ ปีนี้เราตรงกับวันที่ 13 ก.ค. 2553 อย่างที่คุณ กาลิทัส ได้บอกไว้ข้างต้นครับ ผู้ใดสนใจ ก็ มาร่วมกันได้น่ะครับ และ เร็วๆนี้เราก็จะมีงานฉลองเนื่องใน เทศกาลโฮลี่(โกระ พูรนิมา) ครับ ส่วนรายละเอียด ที่มาที่ไปของเทศกาลนี้ ไปตามลิงค์ข้างล่างเลยน่ะครับ ผมเคยลงไว้แล้ว

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=384.0
เธอมีสิทธิ์ในการปฏิบัติหน้าที่ดังที่กำหนดไว้ แต่เธอไม่มีสิทธิ์ได้รับผลของการกระทำ จงอย่าพิจารณาว่าตัวเองเป็นแหล่งกำเนิดของผลงานที่กระทำและอย่ายึดติดและนิ่งเฉยกับการไม่ปฏิบัติตามหน้าที่ของเธอ......(ภัควัทคีตา 2.47)

เรียกว่าพิธี"รถะ-ยาตรา"
คือพิธีเฉลิมฉลองพระชคันนาถ พระพลราม และนางสุภัทรา(น้องสาวพระกฤษณะ เป็นเมียอรชุน มีลูกชื่ออภิมันยุ)

ส่วนเทวรูปที่ตาโตๆ3องค์ มีตำนานว่า
พระเจ้าอินทรัทยุมนะอยากเห็นพระกฤษณะ สักพักมีท่อนซุงมาเกย3ท่อน แล้วพระวิศวกรรมแปลงมาเปนช่างไม้อาสาแกะสลักรูปพระเจ้า แต่ให้เงื่อนไขว่าระหว่างที่ทำห้ามเข้ามา

และทำแรกๆก็มีเสียง จน2อาทิตย์เสียงเงียบไป แกใจร้อนเข้าไปดู ช่างไม้ก็หายไป เหลือแต่เทวรูปที่สร้างไม่เสร็จ

เทวรูปชคันนาถไม่มาขา ไม่มีมือ แกเสียใจมากๆ และมีเสียงจากฟ้าบอกว่านั่นคือรูปร่างของตนเอง

และพิธีเฉลิมฉลองนี้ เป็นเริ่มที่โอริสสาครับ

ประเทืองปัญญา ดีแท้  กระทู้นี้ คุณครุคร้าฟ  รูปสวยมั่ก

เหอ....เหอ....เหอ.....