Loader

พระแม่ อเบรามี

Started by �เฟิร์ส—♀คิต}, March 26, 2009, 12:40:48

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ใครมีรูปของพระแม่องค์นี้ เอามาลงให้ดูหน่อยนะครับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

ใช่องค์นี้ไม๊ครับ ถ้าใช่ตัวผมเองจะออกว่า อไบรามิอัมมัน ครับ

ถือเป็นศักติอัมมันอีกพระองค์หนึ่งครับ

March 26, 2009, 17:47:48 #2 Last Edit: March 26, 2009, 19:17:28 by �เฟิร์ส—♀คิต}
ขึ้นแต่รูปกลางแต่น่าจะใช้นะงับ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

มีประวัติของท่านหรือเปล่าอ่ะคับ อยากทราบจังคับ

Quote from: chooca on March 26, 2009, 18:54:47
มีประวัติของท่านหรือเปล่าอ่ะคับ อยากทราบจังคับ
ด้วยคน

ภาพด้านบนเป็นพระอไบรามิ ทั้งสามภาพหล่ะครับ ส่วนประวัติผมพอรู้นิดหน่อยครับ เอาไว้จะมาลงให้ค๊าบ (ช่วงนี้การบ้านเยอะแฮะ)

ดูคล้ายพระแม่ มีนาคชี มากเลยค่ะ องค์เดียวกันเปล่าค่ะ
                                          บิวตี้นะค่ะ
                    [HIGHLIGHT=#ffffff]"เพราะเรามีจิตวิญญาณเดียวกัน"[/HIGHLIGHT]

คนละพระองค์ครับผม

เค้าว่าพระแม่องค์นี้
เป็นเทวีแห่งจันทร์เสี้ยว
จิงป่าวอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

มาร่วมแชร์ความรู้เท้าที่มีนะคับ โอ้วววพระแม่ท้องถิ่นอีกแล้ว องค์นี้เป็นที่รู้จักกันอย่างพอควร พอปัจจุบันอาจารย์ใหญ่วัดแขกสีลมก็มาจากวัดนี้

อบิรามี อันทาติ สั้นๆ พระแม่อบิรามี แห่งเมือง ตีรุกาดายุร อันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นพระแม่ที่คู่กับพระกัลอันตากรรหรือพระศิวะปางช่วยเหลือเด็กที่กอดศิวะลึงค์แล้วพระยมจะมาเอาชีวิตหรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับภาพและความรู้ดีๆค่ะ
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

ใช่แล้วครับเป็นปางที่พระองค์ทรงคู่กับพระศิวะในภาคที่ช่วยเหลือเด็กที่โอบพระศิวลึงค์ตามภาพครับ

เด็กนี้ชื่อว่า มารฺกณฺเฑย (มานกันเทยะ) ครับ เล่าเรื่องราวเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้ฟังคร่าวๆ แล้วกันครับ

พ่อและแม่ของมานกันเทยะ เป็นผู้ที่บูชาต่อองค์พระศิวะอย่างเคร่งครัดครับ จนวันหนึ่งพระศิวะได้ปรากฎพระองค์แล้วบอกว่า มานกันเทยะ
จะมีอายุเพียง 14 ปีเท่านั้นครับ พ่อและแม่ด้วยความเป็นกังวล ต่างเฝ้าภาวนาถึงแต่เทพเจ้า เพื่อให้ประทานพรให้บุตรอายุยืนยาวครับ
ส่วนตัวมานกันเทยะเอง ก็บูชาพระศิวะตามรอยเท้าพ่อแม่เช่นกัน เมื่อเห็นความทุกข์ของพ่อแม่ด้วยตัวเองยังเด็กไม่ประสีประสา จึงถามไปว่า
พ่อและแม่ทำไมบูชาต่อพระศิวะอย่างเคร่งเครียดดูไม่สบายใจเหมือนแต่ก่อน พ่อและแม่จึงเล่าเรื่องราวทที่เกิดขึ้นแทนที่จะเห็นลูกทุกข์ใจ แต่เปล่า มานกันเทยะ กลับบอกพ่อกับแม่ว่า ไม่เป็นไร อย่าได้เคร่งเครียดไปเลย ลูกไม่ตายหรอก เพราะลูกบูชาต่อองค์พระศิวะมหาเทพทุกวันพ่อกับแม่สบายใจเถิด
มานกันเทยะ ยังคงเฝ้าบูชาพระศิวะต่อไปอย่างไม่ลดละเหมือนที่เคยปฎิบัติตลอดมา จนกระทั่งเค้าอายุ 14 ปี ยมเทพก็มาหาครับ แล้วบอกว่าถึงเลาแล้วนะที่เจ้าต้องไปกับเรา จากนั้นยมเทพก็ฉุดเอามานกันเทยะ พร้อมที่จะเอาชีวิตไป มานกันเทยะกอดศิวลึงค์ไว้แน่น พร้อมสวดอ้อนวอนต่อพระศิวะให้ช่วยชีวิต ขณะเดียวกัน พระศิวะได้ปรากฎพระวรกาย แล้วกล่าวกับยมเทพว่าท่านมาทำไม ยมเทพกล่าวว่ามาณกันเทยะหมดอายุแล้วต้องเอาตัวไป พระศิวะใช้เท้าเตะยมเทพพร้อมกับกล่าวว่า มากันเทยะ ต้องไม่ตาย เพราะเค้าคือ บุตรแห่งเรา ศิวะมหาเทพ ครับ

ประมาณนี้

เครดิต : เพื่อนชาวอินเดียมันเล่าให้ฟัง 555+

ขอบคุณพี่ยีนส์ ค่ะ ว่าแต่เมื่อไหร่พี่ยีนส์จะจบตำนานพระแม่รุกขมินี ให้แนท ซะทีล่ะคะ รอจนเบื่อแล้ว

สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

มีบ่นๆๆๆ  

ไปทำธุระมาสองวันค๊าบ เลยไม่ได้ตอบบอร์ด พรุ่งนี้จัดการจบให้เลยค๊าบ   สัญญานะตะเอง 555+

ขอบคุนมากคับพี่กาลิทัส^^

บังเอิญหาเจอในบ้านครับ หากใครบุชาองค์นี้อยู่ มีบทสวดมาเสริมครับ เล็กๆน้อยๆ ตัดมาบทนึงครับ สั้นหากสนใจจะนำมาลงให้เรื่อยๆ

นามัสเต ลาลิเต เดวิ ศรีมัด ซิมฮาสาเนสวารี
พักตานัม อิสตาเต มาตา ศรี อพิรามิ นาโมสตุเต บทที่ หนึ่ง...

ชันโดรดายัม กรุตาวาติ ตาดันเกนา มาเฮสวารี
อยุร เดฮิ จากัน มาตา ศรี อพิรามิ นาโมสตุเต บทที่ สอง...

ขอบคุณมากๆ ค่ะพี่ยีนส์

อ่านเรื่องของมาณกันเทยะ แล้วตื้นตันมากค่ะ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณ    อะคับ  สำหรับรูปสวยๆ ที่นำมาให้ชม  กัน

แล้วที่พระแม่ไปช่วยพระสาวก
และโยนต่างหูเป็นพระจันทร์อะคัฟ
เรื่องราวเป็นยังงัยอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

แล้วจะใช้หลักเกณอะไนในการแบ่งระหว่างพระแม่องค์นี้กับองค์มีนัคชีอะคับ
เหมือนกันมากเลยอะคับชักสับสน

Quote from: nai 3 on January 16, 2010, 17:53:45
แล้วที่พระแม่ไปช่วยพระสาวก
และโยนต่างหูเป็นพระจันทร์อะคัฟ
เรื่องราวเป็นยังงัยอะคัฟ

เท่าที่เคยดูมาจากหนังนะครับ  อิ อิ

เชื่อกันว่าที่วัดของพระนางอไบรามี  มีพราหมณ์ท่านหนึ่งซึงรักและเคารพพระนางมาก
และศรัทธาในศักติเป็รอย่างสูง  จนทำให้เค้านั้นเชื่อว่าผู้หญิงทุกคนคือศักติ
และมาวันหนึ่งเค้าก็ไปวัดตามปกติ  เป็นวันที่เป็นคืนเดือนมืด  พระราชาจะมาทำพิธีบูชาทุกคืนเดือนมืด
พราหมณ์ที่ดูแลวัดจึงบอกให้เขากลับไปก่อน  แต่แล้วเค้ากลับไม่ยอมและลงนั่งทำสมาธิต่อหน้าเวรูปพระแม่
เมื่อพระราชามาถึงจึงได้สอบถามว่าใคร  คนอื่นๆจึงบอกว่าเค้าเป็นคนบ้า  แต่ผู้ดูแลบอกว่าเค้าคือผู้ศรัทธาพระแม่
พระราชาจึงได้ทดสอบว่าบ้าจริงหรือไม่  ดดยถามว่าวันนี้เป็นคืนเดือนมืดหรือเดือนเพ็ญ  เค้าตอบว่าเป็นคืนเดือนเพ็ญ
พระราชาไม่พอใจมากจึงบอกให้จับเค้าและให้รอว่าถ้าคืนนี้จันไม่ขึ้นก็จะเอาไปเผาไฟ  เมื่อถึงตอนค่ำ  เค้าได้สวดอ้อนวอนต่อพระแม่
พระแมาทรงพอพระทัยเป็นอย่างยิ่ง  จึงได้ถอดต่างหูออกข้างหนึ่ง  และเควียงไปกลางอากาศ  กลายเป็นดวงจันทร์
พราหม์ผู้นั้นจึงได้รอดตาย  และได้รับการนับถือจากพระราชาเป็นอย่างยิ่ง

ผิดถูกอย่างไรก็แนะนำกันได้นะครับ  ลองเอามาเล่าสู่กันฟังครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน