Loader

วิธีนุ่งผ้าถวายพระแม่ครับ ใครทำไม่ได้ลองทำดู ไม่ยากครับ

Started by periyachi amman, January 02, 2010, 12:13:35

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ต้องให้คะแนนจริงๆครับสำหรับกระทู้นี้  เป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับพวกเราชาว HM  ต้องขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้มากๆนะครับผม  ที่นำสิ่งดีๆมาแบ่งปันกัน

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

แบบ ที่ 2 ครับ ขอเรียกว่าแบบจูงกะเบนล่ะกันนะครับ
1 เตรียมผ้า ให้พร้อม แบบที่ 2 นี้ไม่เปลืองผ้าครับ  ใช้ผ้ากว้างยาวประมาณ 40 x 50 cm.
2.ทำการจับจีบ เล็กใหญ่แล้วแต่ความเหมาะสมครับ

จีบจนสุดผืน

3.ทำการมัดผ้า แบบหลวม 2 จุดตามลูกศร
ด้านในขอเรียกว่า"จุดที่ 1" ด้านนอกขอเรียกว่า"จุดที่ 2"
แต่ถ้าทำจนชำนาญแล้วไม่จำเป็นต้องมัดสองจุดนี้ครับ.
ส่วนด้านที่ไม่ถูกมัด ขอเรียกว่า "ด้านพัด"ครับ

4. นำผ้าไปวัดกับองค์พระตั้งแต่ช่วงเอวจนถึงข้อเท้า เพื่อหาความยาวของจูงกะเบนครับ มัดสั้นไปยาวไปให้เลื่อน จุดที่ 1 เอาครับ

5. ให้พับครึ่งโดยยึดจุดที่1 เป็นจุดกึ่งกลางถึงแม้ว่า จะไม่ใช่จุดกึ่งกลางจริงๆของผ้า โดยให้ จุดที่สองเลยด้านพัดออกไปมากหน่อยก็ดี
ขอเรียกส่วนที่เลยออกมาว่า ."ระยะเผื่อ" ท้ายๆจะรู้ว่าทำไมต้องเผื่อนะครับ

6.พับระยะเผื่อซ่อนไว้ด้านในครับ

อันนี้เป็นด้านในนะครับ

ด้านนี้เป็นด้านหน้า

7.นำไปใส่ที่องค์พระเอาด้านหน้าออก

8.เอาปลายของด้านพัดทั้งสองข้างไปด้านหลังครับ

9.ทำการผูกครับ

10. ด้านหน้ามันอาจจะกะดกขึ้นมานะครับ

11.ทำการเลื่อนจุดที่1 เพื่อเพิ่มความยาวครับ ถ้าไม่พอก็ให้ดึงผ้าจากจุดที่สองที่ถูกพับไว้ด้านในออกมาช่วย 
ถึงบางอ้อหรือยังครับว่าทำไมต้องเผื่อ

12.ดึงผ้าไปด้านหลังตามลูกศร และจัดให้ลงตัวครับ

ด้านข้าง

อีกข้างครับ

13.ดึงเชือกตรงจุดที่1 ออกครับ

แกะเชือกออกเรียบร้อยครับ

13.ใส่ผ้าคลุมไหล่ ก็เป็นอันเสร็จครับ

ยังไงก็ลองทำกันดูนะครับ.

ไม่ชัดเจนตรงไหนหรือติดขัดตรงไหน โพสไว้นะครับ จะได้อธิบาย หรือไม่ก็จะนำรูปมาลงเพิ่ม เพื่อจะได้เข้าใจยิ่งขึ้นครับ .

ถ้าเทวรูปขนาดสูง 180 ซม.  ต้องใช้ขนาดผ้ายาวประมาณเท่าไหร่ครับผม

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ebf1dd]ขอปรบมือให้คร้า สุดยอด จริงๆ เลย เห็นแล้ว ก้อ อยากจะไปหาส่าหรีมาเพิ่มซะแล้ววว ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้นะคร้า  สุดยอดค่ะ ^_^อยากให้พี่กาลิทัสสส เจ้าขา มามอบของรางวัลให้กับกระทู้ที่มีประโยชน์สำหรับครอบครัว HM จัง พี่กาลิทัสสส อยู่หนายยย คร้า มาแจกของรางวัลหน่อยเร็วๆ หนู โหวตให้กระทู้นี้ค่ะ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

โว้วๆๆๆๆๆๆๆๆ

มีการมอบรางวัล ผู้ทำความดีใน HM ด้วย ของรางวัลเก่ายังส่งให้ไม่ครบคนเลยครับ ฮ่าๆๆๆๆ

แต่ผมต้องขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้นี้ด้วยใจจริงๆ ครับ สุดยอดไปเลย

ปล. เห็นเทวรูป และ ฝีมือ ของท่านเจ้าของกระทู้แล้ว กาลิทัส ไม่กล้ามอบอะไรให้เลยครับ เกรงว่าจะมีเสียหมดแล้ว แล้วก็อาจด้อยค่ากว่าของที่ท่านเจ้าของกระทู้มีอยู่ 555+

จขกท   เกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริงๆ   อิอิ

เหมือนจีบหน้านางของละคร
เลยอะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับวิธีนุ่งผ้า อยากทำมาตั้งนานแล้ว ถ้ามีแบบอื่นอีกก็ลบกวน
เอามาสอนกัน อีกนะครับ ขอบคุณมากเลยครับ

ให้ไปเต็มร้อย เป็นกระทู้แห่งปี สำหรับพี่น้อง...

ไม่สอนทำผ้าโพกหัวบ้างหรอครับ

แบบพระมาดูไรวีรัน พระสวามีนารายัณ หรือพระกฤษณะปางโคบาล

ชัดเจน มากคร้าฟ  มีวิธี พร้อมรูปให้เสร็จสรรพ เรย ยอดเยี่ยม แระ สุดยอด มากคร้าฟ 

ช่วยได้เยอะ เรย คร้าฟ ...

ขอบพระคุณมากๆเลยครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

แค่มันเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆก็โอเคแล้วครับ รางวงรางวัลไม่ไม่เป็นไรครับ ขอคุณสำหรับน้ำใจจริงๆครับ.

ถึงคุณโหราน้อยครับ

สำหรับวิธีการคำนวนผ้านะครับ  แบบที่ 1 วัดหลวมครับ

-ลองวัดจากเองซ้ายขององค์พระเฉียงลงมาถึงข้อเท้าขวาขององค์พระน่ะครับ เท่าไหร่แล้วเอา 2 คุณ   
เช่น วัดได้ 30 ซ.ม.คูณ 2 = 60 ซ.ม.

-แล้วก็วัดด้านหลังจากสะโพกซ้ายถึงสะโพกขวา (ตะเข็บข้างกางเกงซ้ายถึงตะเข็บข้างกางเกงขวา) ได้เท่าไหร่ คูณ 2  ครับ
เช่น วัดได้  10 ซ.ม. คูณ 2 = 20 ซ.ม.

-หลังจากนั้นวัดส่วนที่เป็นผ้าคลุมสะโพกครับ ได้เท่าไหร่คูณ 2 ครับ
เช่น  วัดได้   20 ซ.ม.คูณ2 เท่ากับ  40 ซ.ม.                     

-บวกผ้าที่ต้องทิ้ง ไปด้านหลังใช้เท่ากับจำนวนสะโพกครับ   

-เอาจำนวนที่ได้ทั้งหมดมาบวกกัน   60 +20 + 40  ความยาวสุทธิ = 120 cm.   เผื่อผ้าซักหน่อยครับ เพราะเหลือดีกว่าขาด. 
-ความกว้างของผ้า วัดจากเอวองค์พระลงมาจนถึงข้อเท้าครับ ก็จะได้ความกว้างของผ้าครับ   

แบบที่ 2 ครับ

-ความกว้างวัดรอบสะโพกครับ เผื่อจำนวนผ้าที่ต้องผูก ไว้ซักหน่อย 
เช่นวัดได้  20 บวกผ้าที่ต้องผูกข้างล่ะ 10 ซัก   ความกว้าง= 40 cm.   

-ความยาววัดจากเอาขององค์พระตรงลงมาจนถึงข้อเท้า ได้เท่าไหร่ คูณ 2  เผื่อจำนวนผ้าที่ต้องพับเข้าไปด้วนนะครับ
เช่น  วัดได้ 30 x 2 = 60   เผื่อผ้าที่ต้องพับเข้าไป 10  ความยาว = 70 cm.   

ขอบคุณมากๆครับผมสำหรับคำตอบ  ได้ความรู้มากๆเลยครับผม

คร้าฟ แก้ไขปัญหา ปวดหัว ไปได้ เยอะมากคร้าฟ กระทู้ นี้

ขอขอบพระคุณ สำหรับ การแนำนำความรู้ สู่ กัน คร้าฟ ผ้ม

เกินกว่าจะบรรยาย ถึงความรุ้ที่ได้รับจากเจ้าของกระทู้ ขอบคุณมากๆๆครับ
โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
โปรดประทานพรให้ข้า
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

ได้ลองมาทำดูแล้ว คร้าฟ  ขอบคุณมากคร้าฟผ้ม

จริงๆ แล้ว ความสวยงาม นี่ ต้องอยู่ ที่การเลือกเนื้อผ้าด้วยป่าว อ่ะคร้าฟ

ผ้าสาหรี่ บางผืน ผมจับ แล้ว ลื่นไป ลื่นมา จับจีบ ไม่ค่อยสวย พอจะมีวิธีเทคนิค

เลือกเนื้อผ้าและสี ของสาหรี่ป่าวอ่ะคร้าฟ

คุณจิ้งจอกพันหน้าโชว์ผลงานหน่อยสิครับจะรอชมนะครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ถึง คุณnarada

อันนี้เป็นความจริงครับ ที่ความสวย ต้องขึ้นอยู่กับการเลือกใช้สาหรี่ด้วย.

ไม่ควรเลือกเนื้อบางเพราะเหมาะแก่การสวมใส่มากว่าครับ  เวลาจับจีบมันจะอ่อนปวกเปียกไม่อยู่ตัวและมันจะลู่ไปตามองค์พระครับ เลือกหนาเล็กน้อยจะนุ่งง่ายกว่าเยอะเลย

สำหรับ ผ้าสาหรี่ บางผืน จับ แล้ว ลื่นไป ลื่นมา จับจีบ ไม่ค่อยสวย นั้น ตอนจับจีบจับใหญ่กว่าปกติครับ เพื่อให้เห็นจีบตอนนุ่ง จับไปก็เอาฝ่ามือรีดไปทีนึงเหมือนเตารีด น่าจะช่วยได้

อ่ะ เข้าใจแระคร้าฟ ขอบพระคุณมากคร้าฟ

(ตะก่อนเคยเอาเตารีด รีด ยังไม่ทันแตะเตารีดลงผ้าดิบดี ก็ แว่บ เหมือนจะ ไหม้ๆ เรยรีบชะงัก 555)

โอว์ ได้ความรู้มากมายเรย

ขอบคุณมากมายเรยนะคับ

อิอิ

[^^]

อืม นุ่งได้สวยมากครับ แล้วจะเอาไปนุ่งให้พระแม่ที่บ้านผมบ้าง ขอบคุณสำหรับวิธีการนุ่งดี ๆ นะครับผม

[HIGHLIGHT=#ff0000]อยากให้คุณ [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ff0000]periyachi amman มาสอนเป็นการส่วนตัวจัง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ff0000] อุ่นทิพย์อ่านแล้ว งงๆ จัง ว่างวันไหนบอกอุ่นทิพย์ด้วยน้า[/HIGHLIGHT] 
[HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]สวย รวย เก่ง หุ่นดี มีสมอง[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]  [/HIGHLIGHT]

อุ๊...ผ่านมาเห็นโดยบังเอิญ...

สุดยอดค่ะ...เป็นความรู้มากๆค่ะ

แต่ที่บ้านไม่มีองค์ใหญ่...ใหญ่สุดก็เท่าฝ่ามือ.. !!

แต่ก็ขอบคุณมากๆค่ะ...

ปล. แล้วถ้าเป็นองค์เทพฝ่ายชายปางนั่งละค่ะ...นุ่งไงง่ะ ?

ขอบคุณสำหรับความรุ้ค่ะ

พรที่เทพประทานจะไม่มีวันเสื่อม  เว้นแต่ผู้นั้น จะเสื่อมไปจากพรเอง

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on March 08, 2010, 03:32:48
อ่ะ เข้าใจแระคร้าฟ ขอบพระคุณมากคร้าฟ

(ตะก่อนเคยเอาเตารีด รีด ยังไม่ทันแตะเตารีดลงผ้าดิบดี ก็ แว่บ เหมือนจะ ไหม้ๆ เรยรีบชะงัก 555)

5555555 พี่กี้ถ้าเตารีดร้อนไปหนักไปน่าจะใช้เครื่องนีบผมรีดได้นะ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เอาการบ้านมาส่งคับ  แต่นุ่งแบบที่คิดเองนะคับ  พอดีไม่มีสอนเบบนั่งอ่า

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on April 28, 2010, 17:25:41
เอาการบ้านมาส่งคับ  แต่นุ่งแบบที่คิดเองนะคับ  พอดีไม่มีสอนเบบนั่งอ่า

สวยอ่าคับ นุ่งวิธีไหนอ่าคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ขอบคุณคับผม  คือพระบิดาพรหมเทพของผม  ถ้าสังเกตุจะเห็นว่าพระกรที่ถือหม้อน้า  กับสังข์จะติดกับช่วงของเข่าขององค์พระนะคับ
และผ้าที่ใช้ก็เป็นผ้าขนาดเล็กแบบผ้าเช็ดหน้าคับ  ผมเอามารีดจับจีบกว้างประมาณ1ซม แค่3ทบคับ  และพับครึ่งรีดให้เรียบจะได้จีบ6ทบคับ
และนำไปสอดระหว่างแขนสองข้างอ้อมทางด้านหลังคับ  ให้ส่วนที่เป็นจีบอยู่ด้านหน้า  ด้านไม่มีจีบเอามาพันไว้กับส่วนขาที่ห้อยอยู่ 
นำทบที่มีจีบมาทับกันให้พอดี  และก็ดึงผ้าที่เหลือๆด้านข้างไปปิดตรงส่วนที่เหลือคับ  ไว้ผมจะลองทำภาพจำลองให้ดูคับ  ไม่ยากเลยวิธีนุ่งแบบนี้
แต่ติดที่องค์พระท่านมีส่วนที่ติดกันเลยจะลำบากหน่อยคับ
ไงลองทำดูก่อน  ไม่เข้าใจก็ถามได้คับ  ลองๆดูคับผมเชื่อในศรัทธาที่มีย่อมทำได้คับ  อาจจะสวยกว่าผมอีก

ยังไงผมขอขอบคุณเจ้าของกระทูที่เป็นต้นแบบที่ดีด้วยคับ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผมได้ลองห่มผ้าให้พระแม่ดูแล้วครับ

มีอะไรแนะนำผมด้วยนะครับ (มือใหม่)

ต่อมาเป็นพระกฤษณะครับ

องพระพิฆเนศครับ

ช่วยติชมด้วยนะครับ

ปล. ขอคุณพี่ผู้ชายที่แนะนำผ้าสวยๆให้ด้วยนะครับ เจอพี่เค้าโดยบังเอญที่ร้านลักษมี

พระพิฆเนศพระองค์ท่านสวยมากเลยคับชอบๆๆๆ

นุ่งไงอะคับ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

ถ้าเกิดเป็นเทวรูปอรรถนารีศวรอะครับห่มยังไงดีครับพี่เจ้าของกระทู้เพราะเป็นทั้งหญิงเเละชายครับ

เรียนคุณ Nattza  คะ   ....

ต๊าย... เดี้ยนแทบไม่อยากจะเชื่อคะว่ามือใหม่  ฝีมือเลิศมากจริงๆ   

บอกตรงๆเลยว่าตอนแรกแทบจะไม่เชื่อ

คุณเก่งมากคะ  แค่เริ่มต้นก็เลิศแล้ว  ยอมรับว่าเลิศกว่าอิชั้นตอนแรกๆที่ฝึกนุ่งผ้าพระอีก 5555

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

โดยเฉพาะพระกาเนสเนี่ย โดตี้รวมถึงการปล่อยชายผ้าสวยมากจริงๆคะ

นึกแล้วก็อยากเอาของเรามาลงมั้งแต่ขอเวลาสักแปบบ อิอิ

Quote from: nattzaa on April 30, 2010, 18:11:04

องพระพิฆเนศครับ

อยากทราบวิธีทำผ้าที่เศียรพระคเณศอ่ะคับ  ทำยังไงคับ  แนะนำด้วยนะคับ
และก็อยากทราบวิธีนุ่งผ้าแบบที่องค์พระเป็นแบบนั่งคับ  คือยังไม่ทราบวิธีนุ่งแบบองค์พระนั่งเลยคับ