Loader

รูปพระพุทธเจ้า สวยๆ อะคับ!!

Started by phorn456, January 06, 2010, 20:59:07

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รูป  
                     พระพุทธเจ้า
                                              สวยๆ  อะคับ!!

แค่คำว่า " ขอบใจ" ก้อ,,,ชื่นใจแล้ว

ขอบคุณครับ

รูปงดงามมากๆ

ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนเลย

ปล.หากไม่ขอบใจ จะชื่นใจป่าวหว่า 555+
Yes, I  Love  HM...       

คาดว่าเป็นหนังสือ ปฐมสมโพธิกถา
คนวาดชื่อ อาจารย์ กฤษณะ สุริยกานต์
เล่มใหญ่มาก เห็นแค่รูปก็สบายใจ สวยงามนัก
ราคา 650 บาท

สวยสดงดงามทุกภาพเลย  ขอบคุณมากๆครับที่นำมาแบ่งปัน  สาธุครับผม

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

โอ....พระเจ้า!

สวยจิงๆเลย  สุดยอดมาก ชอบคุณนะคะที่นำมาแบ่งปัน

อยากทราบจริงๆค่ะ ได้มาไงค่ะเนี่ย...

[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

โห   สวยสุดยอดคะ  รอมานาน  ไม่ทราบว่าไปได้มาจากไหนค่ะ  อนุโมทนาบุญด้วยนะเจ้าค่ะ  สวยจริง 

ตามหามานานคะ

ถ้าอย่างไรรบกวนเจ้าของกระทู้แจ้งด้วยนะค่ะ  ว่าตามหนังสือที่มีอีกท่านโพสไว้ข้างบนหรือเปล่า

ดิชั้นอยากหาซื้อมาเก็บไว้คะ  อิอิ

สวยมากเลย เป็นภาพที่สวยงามมาก แต่ละภาพดูแล้ว สงบนิ่งดีจัง

ภาพสวยมากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

สวยงามมากเลยค่ะ ดูแล้วขนลุกเลยจ้า
Om Maha Mata Durga Devi
ขอพระแม่เจ้าผู้ทรงมหิทธานุภาพ พระแม่เจ้าผู้ทรงมีชัยเหนือกาลเวลา ประทานพรให้ลูกและเพื่อนมนุษย์ทุกคนบนโลกนี้ด้วยเถิด

ตอบ   ท่านที่สงสัย = ว่าภาพเหล่านี้ท่านได้แต่ใดมา (จะตอบว่าพระอนุขาท่านให้ก็เห็นว่าจะผิดไป)
เอาเป็นว่า
ตอบ,,,,,ได้มาจากพระภิกษุรูปหนึ่ง ซึ่งท่านไปจำพรรษา ที่เชียงใหม่ ท่านจึงนำรูปทั้งหมดนี้มาฝาก  ท่านบอกว่า เป็นภาพจิตรกรรมฝาผนัง ของวัดๆหนึ่ง (ข้่าพเจ้าลืมชื่อวัดไปแล้ว) ท่านว่า ผู้วาด เป็นลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ เฉลิมชัย ข้าพเจ้าไม่ทราบชื่อผู้วาด ข้าพเจ้าเห็นว่า งดงามและไม่เคยเห็นมาก่อน จึงนำมาเผยแพร่ และหวังให้เราทั้งหลายที่เป็น  พุทธศาสนิกชน ได้มีจิตที่ปราบปลืม และ หวังว่าจะให้เป็น พุทธานุสติ อะคับ ...........
                                                                        =phorn456=

ตามที่ ผมบอกไปนะครับ
หนังสือ ปฐมสมโพธิกถา
ราคา 650 บาท
ผมได้ซื้อมาตอนงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ
ตามร้าน น่าจะมีจำหน่าย
มีทั้งหมด 29 รูป ตามปริจเฉท
ธรรมสภา สถาบัน บันลือะรรม จัดพิมพ์เผยแพร่
อาจารย์ กฤษณะ สุริยกานต์ เป็นผู้วาด
................ผมก็ช่วยได้ แค่นี้ ครับ

สวยมากๆครับ ขอบคุณมากมาย

สวยงามมากๆครับ
ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ

สวยจังคับ
ขอบพระคุณมากเลย^^

ข้าฯเจ้า phorn456 ผู้โพร์สกระทู้นี้ ขอตอบว่า
                                 ที่มีอยู่ได้โพร์สไว้หมดแล้ว  แต่ช้าฯเจ้าเห็นว่ามีผู้รู้ช่วยไขปัญหาที่มาที่ไปบ้างแล้ว  กระทู้ที่คุณตั้งขึ้นมา คงหน้าจะมีคำตอบ

ผมเคยเห็นภาพพุทธประวัติ
ชุดนี้อยุ่
แขวนอยุ่ที่ซุ้มทางเดินเข้าวิหารพระไสยาส
วัดพระนอนจักรสีห์อะคัฟ
ถ้าจำไม่ผิดน่าจะใช้นะคัฟ
ข้าแต่พระวาคีศวรีเจ้า พระมารดาแห่งพระเวทย์ พระมารดาแห่งศฤงคาร พระมารดาแห่งขุนเขา 
ในนามของ พระปารวตี  ลักษมี  สรัสวตี  สาวิตรี  คายตรี พระองค์คือปรมาตมัน 
พระผู้เป็นที่รักยิ่งแห่งพระพรหม วิษณุ รุทระ
ด้วยพระกรุณาแห่งพระองค์ จักทำให้โลกที่มืดด้วยอวิทยาสว่างขึ้นโดยพุทธิปัญญา

โอม ตัต สัต

ขอบพระคุณ คุณ phorn456  เลยค่ะ กรุณานำภาพสวยๆมาฝากกัน

ขอทดแทนพระคุณนั้นด้วยภาพชุด พุทธจริต ฝีมืออาจารย์จักรพันธุ์ โปษยกฤตนะคะ

หวังว่าทุกท่านจะถูกใจค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

ขอบคุณมากนะ...อะคับ   

รูปพระพุทธเจ้าที่มอบให้แก่ข้าฯเจ้า และ เพื่อนๆ ทุกท่าน ข้าฯเจ้า และเพื่อนๆ เมื่อได้เชยชม ในความงดงามแล้ว คงได้รับความ สงบ ร่มเย็น
ภายในจิตใจเป็นแน่

ขอขอบคุณจากใจจริงแทนทุกท่านกับเพื่อนสมาชิกของเราด้วย 

*phorn456*

สวยงามมากครับ สำหรับภาพชุดนี้

อ. ผู้รังสรรค์ผลงาน ก็สร้างผลงานออกมาได้สวยสดงดงามเกิดพรรณาครับ

ขอบคุณสำหรับท่านเจ้าของกระทู้ครับ

นับเป็นกระทู้ยอดเยี่ยมอีก 1 กระทู้เลยครับ

ภาพดูมีชีวิตมากครับ สวยๆๆ
โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
โปรดประทานพรให้ข้า
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

กล่าวได้แค่ว่า  ขอบพระคุณมากๆครับ  ที่นำภาพสวยๆแบบนี้มาฝาก
ผมชื่นชมอยู่นานเลย  เป็นภาพที่วาดได้สวยงามจริงๆ
เรียกได้ว่าสวยที่สุดสำหรับผมเลยกว่าได้คับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอบคุณคับที่นำภาพสวยๆมาให้ชม
โอม สวสิทธิปะรายักกะกายะ นมัช มหาเทพผู้ประทานอำนาจสูงสุดทั้งปวง

เรียนทุกๆท่านที่เข้ามาชมกระทู้นี้นะครับ และต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่โพสต์ลงมามากๆครับ..   กระผม เป็นน้องชายของ อาจารย์ กฤษณะ สุริยกานต์ ซึ่งเป็นผู้เป็นผู้วาดภาพชุดนี้ขึ้นมาครับ  อ.ได้อ่านกระทู้นี้และบอกฝากขอบคุณทุกๆท่านที่ชื่นชมในผลงานครับ   ที่สร้างสรรค์ภาพชุดนี้ขึ้นมา เพราะ้ต้องการให้พุทธศาสนิกชนรุ่นใหม่ได้ศึกษาพุทธประวัติผ่านทางภาพวาดเสมืิอนจริงที่วาดขึ้นนี้   อ.กษฤษณะ มีพรสวรรค์และรักในการวาดภาพมาก  แต่คิดว่าการที่อาจารย์ได้วาดภาพหรือทำในสิ่งที่รัก  รูปภาพเหล่านั้นก็อาจมีเพียงเจ้าของภาพนั้นๆที่ได้สัมผัสถึงความใส่ใจลงไปในงานที่ได้วาดขึ้น  จึงอยากฝากชื่อไว้ในงานสักชุดหนึ่ง ประกอบกับอยากให้ผลงานนั้นเป็นผลงานที่สามารถสืบทอดลงมารุ่นต่อรุ่นได้  จึงเ็ป็นแรงบันดาลใจมาซึ่งการสร้างสรรค์ผลงานชุด "ภาพประััวัิติพระพุทธเจ้า"ซึี่งเป็นแบบเสมือนจริงนี้ขึ้น  อ.กฤษณะได้อ่านและศึกษาลึกซึ้งทั้งในพระไตรปิฎก รวมถึงได้ขอฟังคำแนะจาก พระอาจารย์ หลายๆรูป เกี่ยวกับเรื่องราวของพระพุทธองค์ และใช้เวลาในการวาดภาพชุด เป็นเวลา 3 ปี เป็นจำนวน 30 ภาพ (ขณะนี้ ก็ยังคงสร้างสรรค์ภาพชุดนี้ต่อเนื่องเพิ่มเติม รวมทั้งสิ้น 38 ภาพในตอนนี้) 

โดย ณ.ตอนนี้ วัดที่มีการประดับภาพชุดนี้ไว้แล้วทั้งสิ้น  13 วัดได้แก่  1.วัดพิกุลทอง (สิงห์บุรี) , 2.วัดพระนอนจักสีห์ (สิงห์บุรี) ,3.วัดม่วงชุม (สิงห์บรี) , 4.วัดชันสูตร (สิงห์บุรี) , 5.วัดธรรมิกาวาส(ชัยนาท) , 6.วัดสองพี่น้อง (ชัยนาท) , 7.วัดโฆษิตาราม (ชัยนาท) ,8.วัดนิคมสามัคคีชัย (ลพบุรี) , 9.วัดเวฬุวัน (ลพบุรี) ,10.วัดพระบาทมิ่งเมือง (แพร่) , 11.วัดชัยมงคล (แพร่) , 12.วัดป่าหินลาด(นครราชสีมา) และ 13.วัดพระพุทธบาทสี่รอย (เชียงใหม่, 3ภาพ คือ ภาพประสูต,ตรัสรู้ และ ปรินิพพาน)

กระผมจึงใคร่ขอฝากผลงานชิ้นนี้แทน อ.กฤษณะ ไว้ใหุ้ทุกๆท่านได้รับชมด้วยครับ  และถ้าท่านใดชื่นชอบในรูปภาพเป็นพิเศษ  มีความประสงค์อยากได้รูปภาพทั้งชุด หรือ บางส่วน ก็สามารถติดต่อมาที่ psuriyagarn@gmail.com หรือ suriyagarn@yahoo.co.ukได้ครับ 

กล่าวถึง หนังสือ "ปฐมสมโพธิกถา" ซึ่งจัดพิมพ์โดย ธรรมสภา ชุดนี้เป็นการพิมพ์ครั้งที่1 จำนวน 3,000 เล่ม ณ.ตอนนี้มีจำนวนเหลืออยู่ไม่มากแล้วครับ

โดยสามารถแจ้งได้ที่ อีเมลล์ psuriyagarn@gmail.com หรือ suriyagarn@yahoo.co.uk แล้วทางผมจะติดต่อกลับครับผม

ดูแล้ว...สวยมาก ขอบคุณนะที่หารูปสวย ๆ มาให้ดู 

ภาพพระพุทธเจ้าชุดนี้มีเพื่อนๆกล่าวชื่นชมกันมาก ว่างดงาม จริงแล้วสิ่งที่น่าชื่นชม  ไม่น้อยไปกว่ารูปพระพุทธเจ้า

ก็คือน้ำใจอันน่ารัก ของผู้วาดภาพทั้งหมด

นี้ ด้วยใจและจิตของผูัวาดนั้นชังเปี่ยมไปด้วย "พลังแห่งพุทธะ" จริงๆ ด้วยความเมตตาจากท่านเจ้าของภาพ ที่

เปี่ยมไปด้วยพลังแห่ง "ธรรมะ" ขอให้ธรรมะ

ทั้ง84000 พระธรรมขันธ์ จงรักษาท่าน

ขอบคุณมากคับ ภาพงดงามมากคับ

งดงามเหนือกว่าจะบรรยายออกมาเป็นตัวหนังสือเลยหละ่ค่ะ แต่อยากจะขออนุโมทนาด้วยกับท่านที่วาดภาพ และท่านที่ได้นำภาพมาให้ได้ชมกัน นะคะ
Om Shrim Maha Lakshmiyei Swaha

สวยจริง ๆครับ สาธุ
         ...ความดีที่ท่านกระทำลงไป จะไม่มีการสูญเปล่า...

[HIGHLIGHT=#00b0f0]     เมื่อใดก็ตามที่มีผู้อธิษฐานจิตด้วยศรัทธาที่มั่นคงและแรงกล้า       [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b0f0]จิตนั้นจะไปถึงเรา  ไม่ว่ามนุษย์ผู้นั้นจะอธิษฐานถึงเราในรูปแห่งองค์เทพใด  [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#00b0f0]    เราก็จะปรากฎตัวในรูปขององค์เทพตามที่พวกเขาได้อธิษฐานถึง      [/HIGHLIGHT]

โอ้โหๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่หรือ รูปพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
ไปหามาจากไหนหว่า

[HIGHLIGHT=#92cddc]สวยงามมากกกกกกกกกกกกกกกกก  เกินทุกสิ่งจะบรรยาย[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#92cddc]สวยงามมากจริง ๆๆเลย[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ff0000]โอ้ว เยอะมาก และสวยมากด้วย ไม่เคยเห็นภาพแบบนี้มาก่อน ขอบคุณมาก นะครับท่าน [/HIGHLIGHT]

มีอีกweb แล้วครับ ที่ลงภาพวาดพระพุทธเจ้า
ของ อ.กฤษณะ ครับ..เชิญชมกันได้ที่
http://plphoenix.multiply.com/photos/album/113/113
http://thebuddhart.igetweb.com/
จะได้รักพระศาสดาของเราเยอะๆครับ ..โมทนาสาธุ

ต้องขอบอกว่าขอบคุณอย่างมากมายนะค่ะกับ คุณ zawoak  ที่ช่วยแนะนำเวปนี้ให้ งดงามเกินคำบรรยาย กับลิงค์นี้

http://plphoenix.multiply.com/photos/album/113/113

ดิฉันแนะนำให้เพื่อนๆ คลิกเข้าไปได้เลยนะค่ะ

งดงามมากๆเลยครับ ขอบคุณนะครับที่นำมาให้ชมกัน

คนวาดคงเปี่ยมไปด้วยศรัทธาที่ชอบที่สุดคือมุมมองที่เเปลก  การจัดองค์ประกอบภาพ 

อุ้ยดูเเล้วรู้เรื่องเลย  ชอบๆสวยงามมากเห็นเเร้วเป็นสุขจริงๆ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้